Trang 24 / 106 Đầu tiênĐầu tiên ... 1422232425263474 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 231 đến 240 / 1051

Chủ đề: k1000 và những người bạn

nhìn màu của superia thích ghê. em còn 1 cuộn chưa chụp.
    Hôm rồi em định mua lens auto sear 28 f2.8 để chụp phong cảnh nhưng anh dũng trong cần thơ bán mất rồi :(, có cả 1 hội chuyên chơi lens Sear các bác ạ...Chắc lens đó phải có gì đặc biệt... Bác dolisa dùng mount chuyển của chính hãng pentax hay mount 250k mua của các bác trên xóm, em mua mount 250k không cận trên xóm về lắp vô k1000 mà cuối cùng vẫn bị cận bác ạ? :(
    Ảnh càng nhiều, nợ càng dài! :D

@dolisa: Mình cũng đã tráng, scan ở nhiều nơi tại HCM nhưng nhìn chung không đẹp, nét, trong so với các bác ngoài HN. Như vậy có câu hỏi đặt ra là: 1/ Ở HCM làm ăn quá tệ và HN làm ăn tốt; 2/ Ở HCM có sao làm vậy, ở HN ngoài việc scan thì có xử lý sơ sơ. Nhưng mình nghiêng phần chất lượng HN hơn. Cá nhân mình tráng, sacn 2 chỗ: PQ (giá 50k/cuộn) và Huy-252 Trần Hưng Đạo, P11, Q5 (30k/cuộn). Chất lượng đánh giá thì PQ nhỉnh hơn, còn máy móc thì đều dùng Noritsu Koki QSS. Nghe 1 bác ở diễn đàn vnphoto nói Dark Room Võ Thị Sáu cũng nhận làm nhưng chưa rõ thực hư ra sao.
    Được sửa bởi nhimanninh lúc 10:48 AM ngày 22-02-2013

Quote Được gửi bởi nhimanninh View Post
    @dolisa: Mình cũng đã tráng, scan ở nhiều nơi tại HCM nhưng nhìn chung không đẹp, nét, trong so với các bác ngoài HN. Như vậy có câu hỏi đặt ra là: 1/ Ở HCM làm ăn quá tệ và HN làm ăn tốt; 2/ Ở HCM có sao làm vậy, ở HN ngoài việc scan thì có xử lý sơ sơ. Nhưng mình nghiêng phần chất lượng HN hơn. Cá nhân mình tráng, sacn 2 chỗ: PQ (giá 50k/cuộn) và Huy-252 Trần Hưng Đạo, P11, Q5 (30k/cuộn). Chất lượng đánh giá thì PQ nhỉnh hơn, còn máy móc thì đều dùng Noritsu Koki QSS. Nghe 1 bác ở diễn đàn vnphoto nói Dark Room Võ Thị Sáu cũng nhận làm nhưng chưa rõ thực hư ra sao.
    Rất khó để nói là chỗ làm làm ăn tốt, chỗ nào làm ăn tệ. Cái này có ảnh hưởng bởi nhiều yếu tố: máy móc, hóa chất và con người, ngoài ra có thể còn có những bí quyết đặc biệt nào đó. Với lại cùng một bức ảnh nhưng có người thích màu như thế, có người lại không thích...

Đúng là như các bác nói, có nhiều yếu tố... Nhưng ở Zone5 thì họ cũng chẳng xử lí sơ sơ gì đâu, mình chụp sao thì ảnh zij thôi... Chắc là do trình người tráng bác ạ (pha hóa chất kiểu khác người j j đó nên màu đẹp.. :D) bác meotv123 cũng phải kì công ship film ra zone5 ngoài bắc để rửa đó ạ, nhưng em thấy trong SG bán film lại rẻ :X, máy móc, lens cũng nhiều... :X

Mình cũng toàn tráng ở zone5, Trong nam có mấy bác chụp ảnh mình rất ngưỡng mộ như bác Nam Dao, bác Pencil_Tube... Các bác ấy cũng tráng zone5 sao ấy.

Chắc từ giờ em an phận ở Zone5 thôi, ngày trước làm ở PhotoKing thì ảnh vàng, đỏ quá, chất lượng ảnh kém hơn, lại còn có cảm giác ảnh bị bẩn bẩn thế nào ấy. Nên mấy tấm đầu tiên em toàn đổ cho lens bẩn. Đúng là lens em bẩn thật. Nhưng các cuộn sau làm ở Zone5 thì ảnh lại trong vắt. Các bác có thấy ở Zone5 làm thiên hơn về màu xanh ko? Em đi scan thử cuộn đã tráng ở PhotoKing thì xanh rõ rệt, còn mấy cuộn sau thì xanh bình thường.

Bác NamDao có thớt Loanh quanh cùng film xem đã thiệt, bao giờ mới đc như bác ý!
    Được sửa bởi quangteomedia lúc 05:46 PM ngày 22-02-2013

Nhân đây cho mình hỏi các bác dùng pentax cái vụ đo sáng, ngày trước mình có xem một con pentax k1000 của cậu bạn (chỉ xem có vài phút nên cũng chưa rõ cách đo sáng) nhưng không hiểu sao cái vụ đo sáng của nó khi chỉnh các khẩu, trời nắng chói chang mà tốc cứ chỉ ở 10. Gần đây có lượm một em đồng nát pentax ES II về phục chế thì cái kim đo sáng cũng kiểu như thế, để không thì chỉ tốc 1000, bấm nút check pin thì chỉ tốc 15 ở mọi khẩu độ. Bác nào đã dùng qua thì cho tư vấn các đo sáng của hai con này thế nào vì mình nhìn thấy cơ cấu khá giống nhau. Liệu có phải đo sáng của nó bị toi rồi không?

Quote Được gửi bởi Hải Nam View Post
    Bác dolisa dùng mount chuyển của chính hãng pentax hay mount 250k mua của các bác trên xóm, em mua mount 250k không cận trên xóm về lắp vô k1000 mà cuối cùng vẫn bị cận bác ạ? :(
    Mount này made in japan đúng của Pentax sản xuất bác ạ.

Bác vanvan273k: thế thì chắc hỏng rồi hoặc pin bác lắp tiếp xúc chưa tốt, có phải bác mua con ES II đồng nát chỗ bác Lê Hoàng đồ xưa phải không. Tôi có lấy 1 cái Pentax SuperA ở đấy, bẩn kinh khủng, bị kẹt cò, hộc pin có mốc xanh. Về tháo ra vệ sinh giờ sạch sẽ, view trong veo, tốc khẩu ngon lành.

góp mấy tấm kodak 100 ạ !

★ Pentax K1000 ★ Asahi 50 1.4 ★ 28 2.8 Rikenon ★ 80 200 Prospec ★ 135 2.8 Albinar ★

@svdn: nhìn màu như kiểu minolta í bác nhỉ? :D
    @vanvan273k: K1000 thì không bị mấy caí vụ đo sáng kiểu đó đâu bác ạ, nếu kim đs vẫn hoạt động (hoặc có nhúc nhích) thì máy không phải tèo đo sáng mà em nghĩ như bác dolisa nói : khả năng là do tiếp xúc pin kém, bác thử vệ sinh qua xem sao?
    @dolisa: em đăng tin tìm mua mount chính hãng pentax trên xóm mấy tuần mà không ai bán bác ạ? bác mua ở đâu vậy?

Trang 24 / 106 Đầu tiênĐầu tiên ... 1422232425263474 ... Cuối cùngCuối cùng