Trang 5 / 106 Đầu tiênĐầu tiên ... 345671555105 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 41 đến 50 / 1051

Chủ đề: k1000 và những người bạn

Quote Được gửi bởi meotv123 View Post
    @Hải Nam: hình trên chụp buổi tối ít đèn nữa, e vừa lấy máy ra canh nét chụp ngay ko cóa koi đo sáng chính xác hok nữa bởi jậy... )) , lens pentacon lên màu ko bi ám vàng như smc bác nhỉ , trong nữa
    Có lẽ tấm hình này chụp trong nhà xài đèn neon, nên mầu ra bị xành. Hình hơi mờ như bị chụp tốc độ châm máy rung. Nếu gắn thêm filter FL mầu ra đúng hơn. Những người tự rọi ảnh có thể xài filter khi rửa ảnh. Nếu scan qua digital, xài PS CS3 trở lên dùng chức năng Open hình Jpeg bằng Raw có thể chinh color balance rất nhanh.

Cám ơn bác Pentax kxx , chắc e kiếm fliter xài chứ e ko thix ps lắm) cái j tự nhiên cũng mang lại cảm xúc nhiều hơn , bác Pen có hình nào post lên cho mấy e new học hỏi vs

đúng rồi ạ. bác Pentax kxx có ảnh nào up lên cho anh em học tập ạ :D

Ảnh em chụp các bác thấy thế nào ạ?
    Ảnh càng nhiều, nợ càng dài! :D

Tôi xài K1000 cách đây gần 30 năm rồi nên không còn tấm hình nào từ máy này nữa. Cách học hỏi hay nhất là post hình lên với đầy đủ thông số để mọi người góp ý là tiến nhanh nhất. Xài PS cũng y như mình tự làm phòng tối của phim thôi chứ có khác gì đâu. Hồi trước tôi chụp phim không thể tự làm phòng tối được vì dị ứng với hóa chất rất nặng mà người ta nói chụp hình không tự làm phòng tối thì chỉ là "Negative maker" chứ không phải là Photographer. Trình độ PS của tôi rất thấp chỉ đủ sửa mấy cái lặt vặt thôi nhưng đủ yêu cầu rồi. Bây giờ chụp phim vẫn phải scan qua digital thì bắt buộc phải xài PS hoặc bất cứ Software nào về hình sớm muộn gì cũng tới lúc.

Thế là hết 4 ngày nghỉ tết dương lịch rồi, đã trở lại thủ đô, em cảm ơn bác PentaxKXX cùng nhiều chia sẻ rất bổ ích, lại bắt đầu bon chen thôi, up ảnh cho năm mới nào :D, lan can nhà em dưới quê ạ: pentacon 50 1.8+ kodax 200

000050 của Hải Nam91, trên Flickr
    Ảnh càng nhiều, nợ càng dài! :D

Mấy bác có bác nào xài tube macro chưa ? Ai xài goy cho e hỏi chất lượng thế nào ạ ?
    @Hải Nam: e mới gữi film cho bác zone , khoảng vài ngày nữa e mới up hình dc )

Mấy bác có bác nào xài tube macro chưa ? Ai xài goy cho e hỏi chất lượng thế nào ạ ?
    @Hải Nam: e mới gữi film cho bác zone , khoảng vài ngày nữa e mới up hình dc )
    Macro tube chỉ là cái ống nối đâu có ảnh hưởng gì đến chất lượng hình. Chất lưộng do ống kính và lấy tiêu cự chính xác vì nếu máy hơi bị rung hình sẽ mờ. Vì vậy những máy cao cấp nó khóa được gương lật để giảm rung máy khi chụp macro.

Cám ơn bác PentaxKxx , tube hay fliter closeup chụp macro tốt hơn bác

Cám ơn bác PentaxKxx , tube hay fliter closeup chụp macro tốt hơn bác
    Xài close up filter là thêm mây lớp kính nữa thường thì mấy cái kính này không tốt bằng kính của máy nên gắn thêm vào sẽ giảm chất lượng của ống kính. Chơi macro rất tốn thì giờ mà xài máy phim càng hao tiền phim. Cái K1000 khi bấm máy nó bị rung nhiều lắm so với máy đắt tiền vì vậy nếu chụp chơi lấy kinh nghiệm thì được chứ chụp thực sự nên đợi có tiền nâng cấp máy xịn. Hồi trước còn ít tuổi xài cái K1000 không cảm thấy máy rung nhiều bây giờ bấm K1000 xong bấm cái Olympus OM 1 mới thấy cái OM 1 êm hơn rất nhiều dù máy OM 1 đời cũ hơn.

Em cũng thích dáng em này, nhưng tìm mãi không thấy em nào sạch sẽ đẹp đẽ cả...híc híc....

Trang 5 / 106 Đầu tiênĐầu tiên ... 345671555105 ... Cuối cùngCuối cùng