Trang 3 / 106 Đầu tiênĐầu tiên 123451353103 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 21 đến 30 / 1051

Chủ đề: k1000 và những người bạn

Quote Được gửi bởi hmt View Post
    Các bác còn thiếu: tiếng màn trập của K1000 khi mỗi lần bấm nghe rất sướng và đặc trưng lắm! Mới kiếm được 1 em + SMC 50f2.0, nghe tiếng mỗi lần bấm máy là nhớ lúc xưa khi còn sử dụng.
    Trong mục 4, Cảm nhận của tôi về K1000 em đã đề cập rồi mà bác: "...iếng màn chập đanh, mạnh ( đặc trưng của K1000), vang lên cùng với sự thỏa mãn dâng trào..."
    Các bác góp ý ở trên toàn thuộc dạng cao nhân thôi, không lạ gì cái đó đâu bác!
    Chúc bác thật vui vẻ với em K1000 vừa rước về, em mong chờ ảnh của bác với em nó nhé!
    Ảnh càng nhiều, nợ càng dài! :D

dòng Film manual Pentax serial K ( m tạm phân loại như vậ) gồm có: KM (motor), K1000 (SE), Kx (motor), K2, K2DMD....nếu mún tìm hiểu thêm, bạn có thể xem ở đây http://www.pentaxforums.com/camerare...film-slrs.html..
    Chúc vui và có nhiều ảnh đẹp với film Pentax :D

Pentax K1000 cũng là một máy film tốt và bền, nhưng cá nhân mình thấy là nếu có điều kiện (cũng như về lâu dài), bạn nên kiếm một chiếc máy Pentax MX hoặc LX nếu vẫn muốn theo đuổi lens dòng K-mount . MX cũng là máy cơ 100% của pentax và là dòng hướng tới người dùng chuyên nghiệp (professionals), đo sáng bằng đèn led dùng "Gallium photo diode" nên trong thời gian dài sẽ bền và ổn định hơn. Còn về LX thì không phải nói nhiều, body này rất tốt, ngoài ra còn có thêm chế độ A (ưu tiên khẩu độ mở) với hệ thống đo sáng rất chính xác và hệ cơ bền bỉ với lớp vỏ ngoài được sealed kĩ để chống thời tiết.

Những body Pentax ngàm ren vặn (M42 screw mount) như spotmatic SP, SPF... cũng đều tốt nhưng mỗi khi đo sáng lại phải stop-down lại lens (đóng khẩu lại để máy đo lượng ánh sáng đi vào cell). Lúc này thì viewfinder sẽ bị tối tại do đóng khẩu, điều này mình thấy có phần hơi bất tiện. Còn với những máy như K1000, MX hay LX... thì không cần phải đóng khẩu lại bằng tay để đo sáng nên view lúc nào cũng sẽ sáng. Lúc chụp thì máy sẽ tự đóng diaphragm lại sau. Chưa kể nếu bạn thích dùng những lens ren vặn m42 thì có thể dễ dàng dùng qua adapter m42-k được .

Chúc bạn chụp vui và có thêm ảnh đẹp với chiếc K1000 của bạn .
    “A lot of my pictures are foreplay but the best ones are orgasms.”

@smilingman82: em cảm ơn bác về đường link, chúc bác một ngày vui vẻ!
    lang thang hồ gươm chụp trộm đc cụ già lens 50mm f/2 M già
    Được sửa bởi Hải Nam lúc 09:11 AM ngày 27-12-2012

@WaltzSofa : vâng bác ạ, đúng là có được MX và LX thì tuyệt thật, vừa rồi có bác trên xóm bán em LX tới 12tr5, hic :( e chỉ dám ngắm thôi bác ạ...Nhưng rồi thì không 20 tuổi thì cùng lắm là đến 70 tuổi em sẽ phải có thôi , em chúc bác và gia đình 1 ngày tốt lành!

Quote Được gửi bởi WaltzSofa View Post
    Những body Pentax ngàm ren vặn (M42 screw mount) như spotmatic SP, SPF... cũng đều tốt nhưng mỗi khi đo sáng lại phải stop-down lại lens (đóng khẩu lại để máy đo lượng ánh sáng đi vào cell). Lúc này thì viewfinder sẽ bị tối tại do đóng khẩu, điều này mình thấy có phần hơi bất tiện. Còn với những máy như K1000, MX hay LX... thì không cần phải đóng khẩu lại bằng tay để đo sáng nên view lúc nào cũng sẽ sáng. Lúc chụp thì máy sẽ tự đóng diaphragm lại sau. Chưa kể nếu bạn thích dùng những lens ren vặn m42 thì có thể dễ dàng dùng qua adapter m42-k được .
    cái vụ đóng khẩu bằng tay này thi ko chính xác đâu nhé!
    Hoang Trung Hieu
    Rolleiflex

@dwp : theo bác chính xác là thế nào ạ? để em học tập ạ!

Quote Được gửi bởi Hải Nam View Post
    @dwp : theo bác chính xác là thế nào ạ? để em học tập ạ!
    Theo Ên-Sờ-Tênh thì mọi thứ đều tương đối => chắc là vậy bác à ^^"

Mấy bác cho e hỏi cùng 1 lens nhưng gắn lên 2 máy khác nhau 1 máy số 1 máy film vậy hình máy nào đẹp hơn ?

@Pencil_Tube: em hoàn toàn nhất trí ạ )
    @meotinhvi: body số cũng có nhiều loại mà bác nhưng mà về cơ bản thì máy film chụp đã full frame rồi, còn máy số thì không phải máy nào cũng full frame đâu bác. Chứ đã chơi số thì chắc chắn là dùng pts, còn máy film thì chả ai dùng cả bác ạ, tùy cảm nhận của mỗi người trong mỗi bức ảnh mà họ thấy cái này đẹp hơn hay cái kia đẹp hơn, như em đây thì ngay từ lúc nhìn vào ảnh mang đầy chất film đã thích cái điều cổ cổ, lắng đọng của nó rồi bác ạ nên em chọn máy film!

Trang 3 / 106 Đầu tiênĐầu tiên 123451353103 ... Cuối cùngCuối cùng