Trang 2 / 106 Đầu tiênĐầu tiên 12341252102 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 11 đến 20 / 1051

Chủ đề: k1000 và những người bạn

Ko thấy hình bác hải nam ơi :( up lại đi

em up lại rồi đó, tại bác toàn post cùng lúc với em, chắc tại anh em ta duyên quá )

Bạn có biết? Khi K1000 mới có ở SG khoảng năm 84, 85 gì đó bị chê là bánh xe nhựa dễ mẻ. Thật ra mấy cái đó là do các cụ chụp ảnh dạo tiết kiệm phim. Nhiều khi chụp cho khách hàng 5, 7 hình không có khách mới phải vô phòng tối cắt phim tráng trước, phần còn lại nếu kéo tiếp để chụp thì mất hết mấy hình nên các cụ dùng bằng keo nối một đoạn phim cũ làm đầu rồi lên phim tiếp. Nhưng lỡ bị kẹt ráng lên phim nếu máy đời bánh xe kim loại nó đứt phim còn bánh xe nhựa nó bị mẻ. Sau đó thì nó lại được ưa chuộng nhất vì giá rẻ mà không có điện tử rắc rối không sợ hư bậy thế là nó lên giá. Lúc đó tôi nhờ thân nhân ở Mỹ gửi về chỉ có 200 đô gồm máy , kính normal 50/2 và 1 cái zoom "Focal" 80-200mm. Trong khi cái Super Program với lens 50/1.4 giá gần 450 đô. Tôi xài K1000 được khỏang hơn 1 năm thấy kiosk bán máy hình ở trước cửa Thương Xá Tax bán cái Suprprogram có lens 50/1.4 tiền tương đương 5 chỉ vàng. Thế là bán cái K1000 được 4 chỉ mua luôn cái Superprogram xài cho tới năm 97 sau đó cho đứa cháu bây giờ vẫn còn tôt.

@Hải Nam: hình lên màu thix wá bác ơi , mẫu tự nhiên nữa ) !!

HN có nhiều nhận xét khá đúng về K1000 khi chọn máy. Pentax K1000 phải nói là có kiểu dáng giản dị mà gợi cảm. Đầm tay nhất là phiên bản Asahi, trên nóc cục gù có dấu AOCo. Các phiên bản khác chắc cũng tốt nhưng cầm thấy nhẹ hơn. Dùng K1000 mình nhớ có chi tiết nhỏ ít người lưu ý đấy là cái lỗ phía phải cạnh nút bấm chụp: khi lên phim rồi thì hiện màu Đỏ cam. Thêm nữa ngày trước chụp phim BW nên hay nhắc nhau là : khi chỉnh sáng kim đứng ở đúng giữa là chuẩn cho " Zon 5" rồi tùy cảnh mà thêm bớt.
    P/s:
    + @HaiNam : đoạn này nên xem lại tí "...chất ảnh của nó rất riêng và rất film, ảnh được như thế là nhờ body của K1000 chứ không liên quan gì đến lens cả ..."
    + @PentaxKXX:
    - Đặc điểm sơ đồ đo sáng của K1000 bác cho ý kiến là rất đúng. Khối anh (trong đó đã có cả tôi nữa) lúc không để ý pin hết mà cứ nghĩ hôm nay mình lên tay sao ấy nên set máy cú nào cũng chuẩn ngay.
    - Có lần tôi cũng lọ mọ giải phẩu đo sáng của K1000. Đúng như bác nói nó dùng 1 cái photocell + một con tranzitor làm khóa mạch đo khi không có sáng.Vụ này chắc để tiết kiệm pin. Nhưng trên cầu cân bằng nó lại vẫn lắp 2 cái photocell nữa theo mạch song song. Nối tiếp với một nhánh photocell đó lại lắp một variable resistor nữa. Lò dò thử mãi tôi mới biết nhánh có variable resistor dùng để chỉnh mạch đo ở a/s yếu. Vậy là nó dùng những 3 photocell bác ạ.

Quote Được gửi bởi nikonlukhu View Post
    Dùng K1000 mình nhớ có chi tiết nhỏ ít người lưu ý đấy là cái lỗ phía phải cạnh nút bấm chụp: khi lên phim rồi thì hiện màu Đỏ cam. Thêm nữa ngày trước chụp phim BW nên hay nhắc nhau là : khi chỉnh sáng kim đứng ở đúng giữa là chuẩn cho " Zon 5" rồi tùy cảnh mà thêm bớt.
    Chi tiết này đúng là bác nói em mới biết đấy ạ, đúng là may quá đựoc bác chia sẻ...Em sẽ cố gắng vận dụng tốt ạ.
    P/S: cái dòng :"hất ảnh của nó rất riêng và rất film, ảnh được như thế là nhờ body của K1000 chứ không liên quan gì đến lens cả" em cũng viết là :"...lúc đó em vội kết luận..." khi đó em mới chơi nên chả hiểu gì, sau này mới biết là body chỉ là cái buồng tối còn lens mới tạo nên chất ảnh :P

@PentaxKXX: Những điều mà bác nói quả thật chỉ có những người nhiều trải nghiệm mới biết đựoc, đối với em nó giá trị vô cùng bác ạ, em sẽ ghi nhớ và chia sẻ với anh em cùng chơi K1000, em cảm ơn bác nhiều!

Chắc bạn trẻ mới dùng duy nhất em K1000, đúng là dòng này rất bền nhưng điểm yếu cúa nó là màn trập vải.
    Song song với K1000 thì Pentax có cả dải các đời máy có tốc 1/1000s của M42 screw mount, điển hình nhất là dòng spot matic (trừ SP 500) SP, F, SP1000, SP I, SP II...ngoài ra các series cũ hơn SL,SV,H1a, H3a,S1v, S3v...tốc cũng 1/1000 các tính năng khá giống nhưng khác nhau ở hệ thống đo sáng (các series này dùng đo sáng qua gù "bull eye" có thể tháo rời vì ko tích hợp trong body). K1000 và dòng Spotmatic(M42) đo sáng TTL
    Với K1000 Asashi Pentax (trên gù máy) là nhãn Pentax sx cho thị trường nội địa & quốc tế, cho thị trường Mỹ thì nó là Honeywell Pentax, cũng tương tự như S1v là Asash Pentax nhưng serie đó ở Mỹ nó là H1a Honeywell pentax.
    Nếu bây giờ nói về các tính năng, độ bền và giá cả, như bạn đánh giá mình sẽ chọn 1 serie trong dòng Spotmatic (SP) hơn là K1000 vì mấy điều sau : màn trập tốt hơn ( dòng SP dùng màn trập vl tổng hợp có độ đàn hồi tốt, dễ vệ sinh) có selftimer, về cá nhân thấy design đẹp hơn, lens có nhiều lựa chọn hơn ngoài SMC takuma thì còn vô vàn lens M42 khác của Đức, Nga, Nhật

Quote Được gửi bởi nikonlukhu View Post
    ,
    + @PentaxKXX:
    - Đặc điểm sơ đồ đo sáng của K1000 bác cho ý kiến là rất đúng. Khối anh (trong đó đã có cả tôi nữa) lúc không để ý pin hết mà cứ nghĩ hôm nay mình lên tay sao ấy nên set máy cú nào cũng chuẩn ngay.
    - Có lần tôi cũng lọ mọ giải phẩu đo sáng của K1000. Đúng như bác nói nó dùng 1 cái photocell + một con tranzitor làm khóa mạch đo khi không có sáng.Vụ này chắc để tiết kiệm pin. Nhưng trên cầu cân bằng nó lại vẫn lắp 2 cái photocell nữa theo mạch song song. Nối tiếp với một nhánh photocell đó lại lắp một variable resistor nữa. Lò dò thử mãi tôi mới biết nhánh có variable resistor dùng để chỉnh mạch đo ở a/s yếu. Vậy là nó dùng những 3 photocell bác ạ.
    Tôi chỉ coi cái lược đồ nó vẽ nên không biết chi tiết. Có thể nó gắn 2 photocell để tăng độ nhậy cho đo sáng. Tôi cũng quậy tanh banh nhiều máy nhưng có lẽ cái Minolta SRT101 là phức tạp nhất

@viethungdo_kts : đúng như bác nói ạ, em cũng đã được bác chỉ giáo về chiếc máy RF Yashica cách đây không lâu, khi mới tìm hiểu thì đúng là yêu thích lắm nhưng giá tiền thì em không đủ kinh tế, nên chỉ mua được chiếc K1000, hết có vài trăm cả body+lens, trong thời gian sử dụng ngắn ngủi mà em cảm thấy ngộ ra được nhiều thứ lắm... khi có điều kiện, dần dần em cũng sẽ dùng qua dòng SP, theo cá nhân em thấy thì những chiếc máy này quá phù hợp cho một người mới chơi để tiếp cận dần dần vào sâu trong nhiếp ảnh! Em cảm ơn bác Hùng và chúc bác một ngày tốt lành!
    P/S: Bác có mấy em SP như trên thì ới em nhé, em cũng ở HN bác ạ! ^^

Các bác còn thiếu: tiếng màn trập của K1000 khi mỗi lần bấm nghe rất sướng và đặc trưng lắm! Mới kiếm được 1 em + SMC 50f2.0, nghe tiếng mỗi lần bấm máy là nhớ lúc xưa khi còn sử dụng.

Trang 2 / 106 Đầu tiênĐầu tiên 12341252102 ... Cuối cùngCuối cùng