Trang 1 / 4 123 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 40

Chủ đề: Canon 5D - Metering mode

Canon 5D - Metering mode

Em tách ra thành topic riêng, các bác tham gia giúp ý kiến cho vui.
    Cái này là kinh nghiệm thực tế, bác nào thấy chưa đúng, xin vui lòng chỉ thêm

Em test thử bằng cách gắn 1 lens trên máy (wide càng tốt).
    Chọn metering mode là Evaluative.
    Chọn 1 frame nào có nhiều vùng sáng tối khác nhau tương ứng với 9 điểm focus trên viewfinder, đặt máy cố định.
    Các bác cứ dời điểm focus đi vòng vòng mổi điểm focus máy sẽ thông báo thông số đo sáng khác nhau.
    Còn việc chụp + hay-EV cũng là hoàn toàn dựa vào kết quả đo sáng của máy mà người chụp quyết định set chế độ chụp sáng hơn hay tối hơn giá trị đo sáng tự động mà máy cho ra.
    Chỉ là vài dòng kinh nghiện từ bản thân chia sẽ, nếu bác nào có cao kiến xin vui lòng chỉ thêm.
    Thân
    Chúc Bình An
    FaceBook

Anh cho em hỏi là meter sensor trên các máy 350D, 400D, 20D, 30D, 40D có giống nhau không? Nghĩa là các máy này có khả năng meter tương đương với nhau không?
    Nikon ... Nikkor ... Nikkor ...

Quote Được gửi bởi VPT
    Anh cho em hỏi là meter sensor trên các máy 350D, 400D, 20D, 30D, 40D có giống nhau không? Nghĩa là các máy này có khả năng meter tương đương với nhau không?
    Anh không rành Tr. ơi. vì anh chỉ mới xài có 20D, 30D và 5D. 400D hôm trước có cầm nhưng quên test cài vụ này.
    Chỉ biết 30D và 5D có metering mode giống nhau y hệt.
    Nhờ các anh Bumba hay Xman, những người xài nhiều máy giúp ý kiến.

Bác nào rành tiếng Anh, vui lòng dịch dùm em cái đoạn tiếng Anh trong hình trên.
    Chúc Bình An
    FaceBook

Vâng, em chả dám tự nhận là rành tiếng Anh, nhưng cũng cố gắng dịch cái đoạn ở trên, có sai sót thì mong các bác vào sửa giúp.

1. Evaluative metering:
    Đây là chế độ đo sáng mặc định của các máy chụp hình kỹ thuật số phù hợp cho hầu hết các đối tượng kể cả trong các điều kiện ngược sáng. Sau khi xác định các thông số của chủ thể cần chụp như vị trí, cường độ sáng, nền, điều kiện ánh sáng trước và sau,... máy sẽ lựa chọn tốc độ chụp phù hợp.

2. Partial Metering:
    Chế độ này có hiệu quả tốt khi ánh sáng nền gắt hơn nhiều so với chủ thể do bị ngược sáng. Chế độ đo sáng này sẽ có tác dụng trong vùng khoảng 8% của view finder xung quanh điểm lấy nét. Phần partial metering được minh hoạ bằng vùng tô đậm ở hình bên.

3. Spot Metering
    Chế độ đo sáng này sẽ tập trung vào 1 phần của chủ thể hay cảnh vật với vùng tác dụng khoảng 3.5% của view finder. Hình phía bên trái minh hoạ vùng tác dụng của spot metering.

4. Center weighted average metering
    Chế độ đo sáng sẽ tập vào chính điểm lấy nét, sau đó tính giá trị trung bình cho toàn bộ khung cảnh của view finder.

Có lẽ là em dịch cũng chưa hoàn toàn thoát ý lắm, có bác nào có đáp án nào hay hơn thì gợi ý nhé. Thân
    Finding the stop of movement!
    ---------------------------------
    40D + 70-200f4L + Zeiss T* 28-85
    Leica R4 + Leica R Lenses

----------------------------------

Quote Được gửi bởi pioneervn

4. Center weighted average metering
    Chế độ đo sáng sẽ tập vào chính điểm lấy nét, sau đó tính giá trị trung bình cho toàn bộ khung cảnh của view finder.
    Cái này nó có nói là tập trung vào chính điểm lấy nét đâu bác nhỉ, nó nói là ở center đấy chứ ạ?

Em hiểu nôm na là nó sẽ đo sáng bằng cách lấy nặng phần center, nhẹ phần xung quanh rồi tính trung bình để đưa ra một kết quả đo sáng.

Thân.
    Được sửa bởi trauvang lúc 08:58 PM ngày 15-11-2007
    www.sondoan.com | another way of telling

Người ta có thể may mắn chụp được một tấm ảnh đẹp nhưng nhận ra nó đẹp thì không.

Theo tôi, nó nói phần trung tâm chỉ là minh hoạ thôi, vì dụ bây giờ bác đẩy cái điểm lấy nét sang bên cạnh hoặc lên trên thì nó đo sáng theo cái điểm đó chứ. Không biết tôi có hiểu sai vấn đề không?
    Finding the stop of movement!
    ---------------------------------
    40D + 70-200f4L + Zeiss T* 28-85
    Leica R4 + Leica R Lenses

----------------------------------

Quote Được gửi bởi pioneervn
    Theo tôi, nó nói phần trung tâm chỉ là minh hoạ thôi, vì dụ bây giờ bác đẩy cái điểm lấy nét sang bên cạnh hoặc lên trên thì nó đo sáng theo cái điểm đó chứ. Không biết tôi có hiểu sai vấn đề không?
    Em nghĩ anh hiểu sai.
    Đồng ý với bác trauvang, em cho là máy ưu tiên cho phần center với trọng số cao hơn phần xung quanh.
    Em mới thử trên máy em, khi thay đổi điểm lấy nét, máy đo sáng ra kết quả như nhau.
    SẾP ơi, Em muốn lên lương!
    ---Thèm 85---

Theo em: Dịch, hiểu và thực tế test là 3 vấn đề độc lập.

Thú thật mấy cái metering này em cũng chỉ đọc một lần duy nhất trong cuốn manual khi mua máy chứ chả thẩm thêm ở đâu cả. Test vài lần thấy nó đúng nên cứ thế phang chứ chả có thời gian để xem nó được thiết kế như thế nào, thuật toán ra sao và công nghệ gì ạ.

Nhưng theo tí kiến thức mọn của em thì việc đo sáng theo điểm lấy nét k0 tồn tại trong tài liệu của Canon mà bác 11002 pốt ở trên. Như vậy, sự nhầm lẫn của bác là rất đáng tiếc, đáng kể và k0 nên ạ.

Thân.
    www.sondoan.com | another way of telling

Người ta có thể may mắn chụp được một tấm ảnh đẹp nhưng nhận ra nó đẹp thì không.

1 - Evaluative: "after detecting the main subject position... the camera set the proper expo.." cái đó nghĩa là bác xác định chủ thể nằm ở điểm AF nào, sau đó camera nó tự tính toán để cái chủ thể nó đúng sáng.

4 - Center weighted average metering:
    Ưu tiên đo sáng vùng trung tâm khung hình. Sau đó các phần còn lại lấy trung bình.

Bác Pioneervn hiểu sai rồi ạ, cái Evaluative mới là đo sáng theo điểm AF ạ.
    "Pro" equals "someone pays him to take photos". "Pro" doesn't necessarily equal "talented" or "knowledgeable".
    http://www.flickr.com/photos/pumbaa/

Quote Được gửi bởi trauvang
    Nhưng theo tí kiến thức mọn của em thì việc đo sáng theo điểm lấy nét k0 tồn tại trong tài liệu của Canon mà bác 11002 pốt ở trên. Như vậy, sự nhầm lẫn của bác là rất đáng tiếc, đáng kể và k0 nên ạ.

Thân.
    Canon có đề cập vấn đề này bác à. Nhưng không phải nó chỉ đo tại điểm lấy nét thôi mà nó vẫn evaluative toàn frame nhưng "nặng" tại điểm lấy nét hơn. Như vậy nói evaluative metering là đo sáng theo điểm AF cũng không chính xác, mà chắc phải gọi là evaluative AF-weighted metering! hehe (Cái này em đặt đại chơi thôi nha!)

Như vậy kết quả thí nghiệm của bác 11002 là hoàn toàn đúng (em cũng đã có thử trên 400D rồi).
    Được sửa bởi bridgehl4 lúc 10:05 PM ngày 15-11-2007

Trang 1 / 4 123 ... Cuối cùngCuối cùng