Trang 1 / 5 123 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 44

Chủ đề: Hình bị sọc nhiều khi chụp (7D)

Hình bị sọc nhiều khi chụp (7D)

Chào các bác, em cần giúp đỡ ạ, em đang sợ muốn chết.

Em xài Canon 7D, trong buổi tối đêm Noel em có móc máy ra chụp đêm ca nhạc. ban đầu chụp cũng bình thường, đến khi em chuyển sang chế độ quay thì nó hiện ra những sọc dọc sát sát nhau trên ảnh (các bác xem ảnh dưới)

Lúc đầu em tưởng bị lỗi gì nên chuyển về lại chế độ chụp, em chụp thử thì nó lại xuất hiện những sọc này. Sợ quá nên em tắt máy rồi để khoảng 5 phút sau em lôi ra chụp thì vẫn bị. Cả chụp và quay đều dính sọc.
    Em có kiểm tra sơ qua lens (nhìn xuyên qua 2 đầu ống, em xài 85 1.8) và cái gương ở body, nhưng em không thấy bị vấn đề gì cả. Có lẽ nào sensor bị hỏng không các bác? Những hình ảnh trước đó em chụp thì không bị sọc nên em loại khả năng nứt LCD Screen luôn.

Nhờ các bác tư vấn về sửa chữa và giá cả ạ.

À tiện đây cho em hỏi về bảo hành : Em mua hàng của Bình Minh Digital, có thẻ bảo hành (Còn 5 tháng). Nhưng em vừa kiểm tra body thì không biết ai đã bóc tem ra mất rồi. Trên thẻ có ghi serial máy trùng với máy em, vậy họ có chấp nhận không ạ? Biết rằng ở sau thẻ có ghi nếu mất tem thì không được bảo hành. Mong các bác tư vấn luôn nếu am hiểu ạ, có gì chia sẻ mẹo đi bảo hành cho em luôn, vì em trốn bố để đi bảo hành :(
    Choose not to fall.

Theo sự miêu tã của bác, thì dứt khoát không phải lỗi ở lens, card CF hay màn hình LCD. Em đoán có 2 khả năng:

1/ trong quá trình quay video , bộ phận processor board (DIGIC images processor) do làm việc liên tục đã bị lỗi.
    2/ Trong khi quay phim, ánh sáng từ đèn laser trên sân khấu đã ảnh hưỡng tới sensor.

Em nghĩ dù là lỗi gì thì cũng phải mang tới chính hảng Canon mới sửa được. Lucky cho bác là còn thời gian bảo hành.
    Được sửa bởi mimhnhut lúc 12:54 AM ngày 25-12-2012
    Nothing.

hiz..chia buồn cùng bác..bác mang ra LBM sửa cho nhé ~~' và chuẩn bị tinh thần + $
    cần 1 lối thoát......

Chi phí có thể ~ 200$ .. Em đoán vậy thôi
    Canon 6D + 24-70 II + 70-200 II
    Fujifilm X-T1 + 18-55 + 56/1.2
    Sony RX100 IV

Cảm ơn các bác đã dành thời gian tư vấn

Quote Được gửi bởi mimhnhut View Post
    Theo sự miêu tã của bác, thì dứt khoát không phải lỗi ở lens, card CF hay màn hình LCD. Em đoán có 2 khả năng:

1/ trong quá trình quay video , bộ phận processor board (DIGIC images processor) do làm việc liên tục đã bị lỗi.
    2/ Trong khi quay phim, ánh sáng từ đèn laser trên sân khấu đã ảnh hưỡng tới sensor.

Em nghĩ dù là lỗi gì thì cũng phải mang tới chính hảng Canon mới sửa được. Lucky cho bác là còn thời gian bảo hành.
    Đúng là chương trình này có rất nhiều đèn, và nó hay chiếu trực tiếp vào máy. Nhưng nó chỉ hiện khi lúc em vừa mới chuyển chế độ sang quay, lúc này máy em vẫn đang hướng xuống đất. Em nghĩ rằng bị nứt sensor (nếu có thể).

Đúng là em vẫn còn thời gian bảo hành, nhưng tem trên body không có, chỉ có thẻ kèm theo serial máy. Em không biết họ có chấp nhận như vậy không nữa.
    Choose not to fall.

mình nghĩ 90% là do sensor bị hỏng rồi!!có thể do quay phim sensor hoạt động liên tục.trên body ko còn tem chắc khó dc bảo hành.dù sao bạn cũng nên nói rõ lúc đi bảo hành,may rủi họ bảo hành cho mình,nếu ko thì phải bỏ tiền ra sửa chửa,coi như rút kinh nghiệm,cám ơn bạn đã chia sẻ cho anh em biết tình huống này,mình cũng hay sơ ý những vấn đề như vậy/
    1DsII+5D MII+ 50 F1.4+85 F1.2L+135 F2L++430EXII+Manfrotto 80th anniversary

bạn thử update firmware mới nhất, có lẽ sẽ hết. Trước con 5DII của tôi thỉnh thoảng cũng bị thế khi chụp với ISO cao. Sau update là ok

Quote Được gửi bởi takumi2011 View Post
    mình nghĩ 90% là do sensor bị hỏng rồi!!có thể do quay phim sensor hoạt động liên tục.trên body ko còn tem chắc khó dc bảo hành.dù sao bạn cũng nên nói rõ lúc đi bảo hành,may rủi họ bảo hành cho mình,nếu ko thì phải bỏ tiền ra sửa chửa,coi như rút kinh nghiệm,cám ơn bạn đã chia sẻ cho anh em biết tình huống này,mình cũng hay sơ ý những vấn đề như vậy/
    Cảm ơn bác, em sẽ thử mang lên cho họ xem như thế nào.
    Quote Được gửi bởi zen_oldman View Post
    bạn thử update firmware mới nhất, có lẽ sẽ hết. Trước con 5DII của tôi thỉnh thoảng cũng bị thế khi chụp với ISO cao. Sau update là ok
    Update của mình đã là bản mới nhất rồi, sau 2 đợt update cách đây khoảng 2 tháng. Bây giờ chưa có bản firmware nào là lastest cả. Cảm ơn bác đã bỏ thời gian tư vấn.
    Choose not to fall.

nếu ko có bản mới nhất bạn thử up lại bạn hiện tại xem có dc ko?(thử làm trước coi vì mình chưa biết bản cũ trùng lại nó cho mình up lại ko?) nếu ko dc thì phải mang ra tiệm rồi!
    1DsII+5D MII+ 50 F1.4+85 F1.2L+135 F2L++430EXII+Manfrotto 80th anniversary

Vâng, đến nước này thì để em làm chuột bạch xem sao. Nếu thành công thì đây sẽ là 1 cách khắc phục, còn không thì loại khả năng bị lỗi phần mềm luôn vậy.
    Choose not to fall.

Trang 1 / 5 123 ... Cuối cùngCuối cùng