Trang 3 / 5 Đầu tiênĐầu tiên 12345 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 21 đến 30 / 44

Chủ đề: Hình bị sọc nhiều khi chụp (7D)

Chào các bác, trước tiên em xin cảm ơn vì các bác đã nhiệt tình giúp đỡ. Cũng xin lỗi các bác vì em trả lời chậm nên có thể các bác quên mất rồi. Thôi lỡ rồi em làm 1 phen xem sao. Máy từ khi bị tới giờ em chưa động chạm vào, và cũng chưa mang đi đâu xem hết.
    Dưới đây là thêm 4 tấm hình mà em vừa chụp với các thông số khác nhau :
    Em sẽ chụp thêm những hình ảnh với các thông số khác để các bác được kiểm tra kĩ hơn.
    Quote Được gửi bởi 11002 View Post
    Bác mô tả 1 lần thật đầy đủ được không?
    - Chụp bị lỗi ở các tốc độ? Thử chụp ở Tv mode 1s, 1/60s, 1/8000s + gắn lens vào nhé.
    - Quay video bị lỗi: Chuẩn video nào cũng bị?
    - Live view cũng bị? bung hình lớn 5X - 10X thấy bị cùng vị trí?
    - Lúc test lại em không nhớ tốc độ bác đưa ra nên em chụp đại 4 thông số khác nhau. Em cũng về kiểm tra lại thông số của bác nhưng vẫn bị ạ.
    - Trước kia em hay dùng chuẩn 720p 60fps và Disable Sound Recording, chỉ riêng tối hôm ấy em dùng chuẩn 1080p 30fps và Enable Sound Recording (Auto), bây giờ đã chuyển lại và vẫn bị, trên tất cả các chuẩn. À em nhớ là em có quay lại clip đêm hôm ấy (trước khi bị sọc), sáng mai em sẽ up lên cho các bác xem điều kiện ánh sáng lúc đó luôn.
    - Live View ở cả chế độ chụp và quay đều bị, nhưng khi zoom 5X và 10X thì chỉ có 1 vạch chạy ngang (như hình ở #1) chứ không có nhiều sọc dọc.
    Cảm ơn bác

Quote Được gửi bởi thuytram_dep View Post
    Em nghĩ về cơ bản là khó có thể làm hư hỏng CMOS của máy ảnh DSLR với máy cái ánh đèn laser (trừ phi chiếu thắng trực diện trong thời gian dài vài phút trở lên), bác chủ nên thử reset lại máy (vào Menu --> Reset Factory).
    Nếu vẫn bị thì em nghĩ có thể do lỗi của CMOS hay màn trập gì đó.
    Còn về bảo hành mà máy bác bị mất tem dán trên thân máy rồi thì em sợ cửa hàng họ chỉ nhận sửa chửa và tính phí cho bác thôi.
    Với những hư hỏng kiểu như vậy, em nghĩ mai bác nên đến Canon LBM để nhờ họ kiểm tra (mất 7-10 ngày...hic...), họ sẽ thông báo cho bác biết số tiền sửa chửa, nếu bác đồng ý thì họ sửa (mất lâu hay mau tuỳ thuộc vào việc có thay linh kiện hay không), còn không đồng ý thì bác lên lấy máy về nhà...
    Hic, em vẫn còn đang làm học viên nhiếp ảnh và phụ buộc gia đình, năm nay em bị mất rất nhiều thứ (xe, gãy tay,...) nên bây giờ không dám phụ thuộc thêm gì nữa. Nên em sẽ tìm mọi cách để sữa chữa máy, vậy nên em xin nhờ các bác tư vấn và chỉ dạy.
    Còn trên kia em không biết Reset Factory nằm ở đâu cả, chỉ có Dust Delete Data, đã thử nhưng không có kết quả.
    Quote Được gửi bởi thanhchungwap View Post
    khả năng do hỏng phần cứng là rất ít.
    Hôm bữa em có dùng flash cóc của máy ảnh để 'trợ sáng' cho cái điện thoại khi chụp hình. Kết quả là hình chụp ra cũng nửa sáng nửa tối như bác trên.
    Vậy ý bác là như thế nào ạ? Em đang nói về hình ảnh trên 7D của em mà ^^

Quote Được gửi bởi khanhle242 View Post
    Nếu thật sự vì ánh đèn laser làm hỏng bộ phận Sensor thì rất đáng ngại khi đi chụp những sự kiện hay các chương trình có những đèn laser. Mình vẫn chờ tin từ chủ thớt để biết rõ thêm, nhưng mình nghĩ bạn có thể thử theo cách của bác trandzung xem sao.
    Em thật sự cũng không ngờ, những tay nhiếp ảnh khác cũng chụp như em (chỉ có em là quay vài ba cái clip ~10s) nhưng chẳng sao. Chỉ có em là bị, em đứng dưới đám đông chứ không phải ở trong khu vực nhiếp ảnh ạ. bác nhắc làm em mới nhớ bác trandzung.
    @trandzung : trong 7D không có chức năng mà bác nói, cũng đã lục trong Custom Function rồi ạ.
    Quote Được gửi bởi ThanhCity View Post
    Việc chụp hình có đèn laser thì không đán ngại lắm, vì thời gian chụp ngắn. Còn bác chủ quay phim cơ. Nhưng đó cũng chỉ là phỏng đoán mà thôi. Bác chủ nên đem ra thợ cho họ kiểm tra và không nên đem lên LBM.
    Em thì chụp nhiều, quay film chỉ tầm 2-3 clip nhưng thời lượng chỉ khoảng 10s trở xuống thôi bác ạ. Kiểu như 1 sự kiện lớn trong chương trình thì em chỉ ghi lại 1 khoảnh khắc nhất định rồi tắt, đến lần thứ 4 khi em switch sang thì nó ra như vậy.
    Bác có thể giải thích tại sao em không nên mang lên Bình Minh không? Em tưởng Lê Bảo Minh và Bình Minh Digital khác nhau chứ.

Cảm ơn các bác, em sẽ trả lời câu hỏi sớm nhất có thể, xin lỗi vì sự chậm trễ.

*Về Update Firmware
    Hiện tại em chưa có Adapter để chuyển file Firmware vào trong thẻ, mọi khi em chỉ dùng cable có sẵn của Canon. Em sẽ sớm thử cách này trước khi bó tay toàn tập và mang đi sửa chữa. Chân thành cảm ơn các bác !
    Được sửa bởi Syter lúc 12:34 AM ngày 27-12-2012
    Choose not to fall.

Quote Được gửi bởi Syter View Post

Nhận xét:
    1. Nếu là lỗi màn trập thì phần lỗi sẽ nằm ngang chứ không nằm dọc như vậy
    2. Các hình bác chủ đưa lên đều bị chung một lỗi, trên cùng một phần diện tích của ảnh.
    3. Tất cả các hình bác chủ chụp bây giờ đều bị lỗi giống như trên.
    4. Live View hiện giờ cũng ra kết quả tương tự (ở 1x)

Phỏng đoán lỗi có thể có:

1. Vùng nhớ đệm (memory buffer) tiếp nhận hình ảnh của camera hư một bank nào đó --> mất một/vài bit trên vùng dữ liệu hình tương ứng.
    2. Một kênh đọc data (readout channel) từ sensor bị hỏng.

Cả hai lỗi này (nếu xảy ra) đều cần đến "kỹ thuật chính hãng" và đều là lỗi hardware nghiêm trọng. Đèn laser sân khấu không thể tạo ra lỗi như thế này được.
    Được sửa bởi TiCan_2009 lúc 01:46 AM ngày 27-12-2012

Em xin phát biểu một vài điều từ sự nhạy cảm của mình:

Trước hết chắc chắn là do sensor. Và tuyệt đối không liên quan đến việc đốt nóng từ laser hay gì hết. Cũng không phải do màn trập.
    Pixel cmos có dạng Red-Green-Blue-Green và từng dot này bám theo từng hàng từng cột dẫn đến các chân chip. Và nhìn hình thì thấy
    được rằng, cái cột green-blue đang bị chết một cách xen kẽ, cột này sống côn bên cạnh chết cứ vậy. Bằng chứng là ảnh bị ám vàng xạm và tối hẳn đi. Bằng chứng của việc ảnh bị mất đi blue phớt green.

Điều đó có nghĩa là sự hư hỏng do đường dẫn truyền trong sensor chứ không phải là hư hỏng của processor như nhiều bác phỏng đoán. Cụ thể hơn sự hư hỏng này là ở chân chip của sensor khu vực này. Đôi khi chỉ là hư hại cụm transitor nào đấy mà nguyên nhân có thể do nó vốn sẵn không hoàn hảo trong quá trình sản xuất cộng thêm các yếu tố bên ngoài như nhiệt.

Lời khuyên: tìm mọi cách bắt đền cửa hàng.
    Architectural Photography
    Gallery: flickr.com/photos/thienthach
    Portfolio: thienthach.smugmug.com

Quote Được gửi bởi Syter View Post
    Chào các bác, trước tiên em xin cảm ơn vì các bác đã nhiệt tình giúp đỡ. Cũng xin lỗi các bác vì em trả lời chậm nên có thể các bác quên mất rồi. Thôi lỡ rồi em làm 1 phen xem sao. Máy từ khi bị tới giờ em chưa động chạm vào, và cũng chưa mang đi đâu xem hết.
    - Live View ở cả chế độ chụp và quay đều bị, nhưng khi zoom 5X và 10X thì chỉ có 1 vạch chạy ngang (như hình ở #1) chứ không có nhiều sọc dọc.
    Cảm ơn bác
    Nếu đúng như bác chủ ghi thì có thể xác định lỗi này ở phần chip xữ lý D/A, và đây là lỗi kỹ thuật của SP, có thể y/c nhà SX thay thế nếu còn trong điều kiện BH.
    Chúc Bình An
    FaceBook

nếu như cá cao nhân đã cho ý kiến trên thì mình nghĩ khi đi bảo hành ko nên nói cho họ biết dùng máy để quay phim hay có đèn laser chiếu vào.cứ mạnh dạn nói là khi chụp thì bị như vậy,và khẳng định với họ là do lỗi của sp.ko biết ở Vn quan trọng tem bảo hành như thế nào chứ bên mình mua máy mới ko cần tem,hư hỏng trong thời gian bảo hành nhẹ thì sửa chửa,nặng thì họ đổi máy mới liền
    1DsII+5D MII+ 50 F1.4+85 F1.2L+135 F2L++430EXII+Manfrotto 80th anniversary

hôm bữa bác quay movie bao nhiêu lâu?
    thằng bạn em hay quay phim = dslr, trc xài con 60D quay lâu 1 chút là tạch y chang bác, có lần trắng toát 1 nửa bên(nó bảo hành con 60D này 3 lần) hình như là bị cháy miếng filter phía trc sensor

Dẫu sao cũng bị lỗi rồi bác ạ.Mang ra hàng sửa thôi,chứ để các bác bắt lỗi thế này cũng có sửa đc đâu ạ

Quote Được gửi bởi ryudovn View Post
    hôm bữa bác quay movie bao nhiêu lâu?
    thằng bạn em hay quay phim = dslr, trc xài con 60D quay lâu 1 chút là tạch y chang bác, có lần trắng toát 1 nửa bên(nó bảo hành con 60D này 3 lần) hình như là bị cháy miếng filter phía trc sensor
    Nghe ryudovn nói mà run quá :(
    Mình cũng định làm phim ngắn = 60D, ryudovn có thể cho mình số điện thoại, hay yahoo chat của bạn ryudovn để mình tìm hiểu thêm nguyên nhân được không ?
    cảm ơn ryudovn.
    60D [17-50] [50 1.4]

Có khi nào do thẻ nhớ chuối không ta ? Nếu không phải do thẻ nhớ thì tốt nhất đem ra Cửa hàng bán máy để họ kiểm tra và bảo hành (nếu còn bảo hành); nếu chẳng may không có hay không còn bảo hành thì xác định tư tưởng là đổi máy mới...
    Tự do luôn có nhiều ưu điểm...

Bác check xem có tem dán ở dưới eye-cup không, em thấy ít hàng dán dưới đít lắm mà toàn dán ở đó để hạn chế rách tem.
    Nếu không có, thì bác đảm bảo là máy chưa bung bao giờ và đến nói với cửa hàng bác mua rằng sẵn sàng qua Lê Bảo Minh hoặc nơi có uy tín kiểm tra xem máy chưa bung - trong trường hợp họ từ chối bảo hành. Việc dán tem là để đảm bảo máy bị lỗi mà chưa tháo sẽ được bảo hành, nếu dán loại tem kém hoặc dán chỗ dễ va chạm làm mờ - rách thì họ vẫn phải có trách nhiệm bảo hành, cứ làm căng đi bác, tiền và quyền lợi của mình mà.
    5DII - 35L - RX100

Trang 3 / 5 Đầu tiênĐầu tiên 12345 Cuối cùngCuối cùng