Trang 1 / 3 123 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 26

Chủ đề: Xin tư vấn về việc phát triển khả năng chụp ảnh thiên nhiên

Xin tư vấn về việc phát triển khả năng chụp ảnh thiên nhiên

Em xin tự giới thiệu em là một nhân viên văn phòng, năm nay 27 tuổi, có niềm đam mê với nhiếp ảnh rất lớn và đã bắt đầu chụp ảnh một cách nghiêm túc kể từ tháng 6/2012 (tính đến giờ cũng đươc gần 6 tháng rồi). Mọi người có thể vào trang Flickr của em để xem thử xem em cần phát triển thế nào:
    http://www.flickr.com/photos/nguyenv...7632025837356/

Bộ ảnh em chụp ở Vịnh Hạ Long: http://www.flickr.com/photos/nguyenv...7631118590596/

Mục tiêu của em chỉ là lưu giữ lại những nét đẹp của thiên nhiên và người thân. Em rất hứng thú với nhiếp ảnh phong cảnh và cả hoa lá động vật. Thỉnh thoảng em thích chụp chân dung cho người thân, nhưng ảnh chụp về tự nhiên vẫn là mục tiêu theo đuổi chính của em. Thế nhưng thời gian gần đây, em bắt đầu cảm thấy mù mờ về việc định hướng cho tương lai. Những bức ảnh em chụp ra đôi khi em thấy thích, nhưng sau khi so sánh với những tấm ảnh của những nhiếp ảnh gia thiên nhiên, em biết là em cần học rất nhiều. Nhưng em lại không biết học từ đâu và học từ ai. Những gì em biết đến nay đều là tham khảo trên website và diễn đàn trong ngoài nước. Có chỗ em hiểu, có chỗ lại không biết vận dụng như thế nào.

Dẫu xác định rằng nhiếp ảnh chỉ là niềm đam mê, nhưng em vẫn khao khát theo đuổi những điều tuyệt vời nhất trong nhiếp ảnh. Em không muốn chỉ dừng lại ở việc chụp ảnh lưu niệm hoặc chụp ra những bức ảnh nghèo nàn về nội dung và hình thức. Nay mong các anh chị em trong diễn đàn giúp đỡ em về con đường để tiếp tục phát triển hơn. Em muốn được tham gia vào một diễn đàn nào đó có những bậc đàn anh, tiền bối có thể chia sẻ cho em những kỹ thụật chụp ảnh, những kiến thức về bố cục, những kinh nghiệm về cách thể hiện nội dung và cho em những nhận xét về các bức ảnh em đã chụp, khuyết điểm ở đâu, thiếu sót chỗ nào. Em sẵn sàng được lắng nghe và học hỏi và tất nhiên là sẽ biết ơn mọi người rất nhiều.

Em biết rằng trong Vnphoto.net cũng có rất nhiều bậc đàn anh rất giỏi, nhưng lại có quá nhiều nhóm, em không biết nên vào nhóm nào thì chuyên về nhiếp ảnh tự nhiên, chuyên tổ chức sinh hoạt chụp ảnh phong cảnh và bình ảnh.

Cám ơn mọi người rất nhiều.

khíp quá,nghe có vẻ nghiêm trọng quá! so serious!
    e cũng thik chụp phong cảnh như bác,nhưng lại ko serious đc như bác!

E cũng tìm hiểu nhiều, cho bác lời khuyên dư lày:
    Phải phân biệt được ảnh "Du lịch" và ảnh "Landscape".
    Ảnh Landscape yêu cầu người chụp rất lả vất vả, từ khóc chụp đến thời khắc chụp, thiết bị chụp.
    Ngoài việc phải có con mắt nhiếp ảnh, bác cần có thời gian, sức khỏe, đam mê, và quan trọng nhất là THIẾT BỊ.
    Bác cứ tìm hiểu thêm đi xem để chụp được một bức ảnh ấn tượng (các bác Tây hay chụp) thì cần những gì. Ảnh của bác chụp thì nó cũng same same với ảnh chụp bằng máy du lịch, gọi là ảnh du lịch ạ.

Quote Được gửi bởi KoolKool View Post
    khíp quá,nghe có vẻ nghiêm trọng quá! so serious!
    e cũng thik chụp phong cảnh như bác,nhưng lại ko serious đc như bác!
    Bác thông cảm. Chắc chỉ là cách em viết ra nghe nó nghiêm trọng thôi chứ em thì không có nghiêm trọng. Hehe. Nói một cách đơn giản là em chỉ vì quá đam mê nên muốn tìm cách để có những bức ảnh đẹp hơn thôi

Quote Được gửi bởi chestervn View Post
    E cũng tìm hiểu nhiều, cho bác lời khuyên dư lày:
    Phải phân biệt được ảnh "Du lịch" và ảnh "Landscape".
    Ảnh Landscape yêu cầu người chụp rất lả vất vả, từ khóc chụp đến thời khắc chụp, thiết bị chụp.
    Ngoài việc phải có con mắt nhiếp ảnh, bác cần có thời gian, sức khỏe, đam mê, và quan trọng nhất là THIẾT BỊ.
    Bác cứ tìm hiểu thêm đi xem để chụp được một bức ảnh ấn tượng (các bác Tây hay chụp) thì cần những gì. Ảnh của bác chụp thì nó cũng same same với ảnh chụp bằng máy du lịch, gọi là ảnh du lịch ạ.
    Về sức khỏe và đam mê thì em có thừa. Về thiết bị thì hiện giờ em chỉ có 5DII với 17-40 để chụp phong cảnh và 100L để chụp hoa lá động vật thôi. Ngoài ra thì chân máy, CPL, ND 3 stop, ND 10 stop em cũng có rồi nhưng em cũng biết là còn thiếu tele. Với thiết bị như vậy, em nghĩ với những người giỏi, chắc họ cũng dư sức mà sáng tác rồi. Tuy nhiên, em cũng đã canh những giờ vàng để chụp nhưng đúng là không thể nào sánh được so với các nhiếp ảnh gia Việt Nam cũng như nước ngoài. Em có cảm giác chưa khai thác được hết sức mạnh của thiết bị, ảnh chưa ra được chất lượng cao và bố cục vẫn còn nhiều thứ chưa ổn.

Nếu bác có đang tham gia hội nào thì cho em tham gia chung với để em được học hỏi thêm. Hay nếu bác cũng đang tự học hỏi một mình, thì mình tìm cách nào đó để có thể trao đổi, chia sẻ kinh nghiệm và kiến thức với nhau được nhiều hơn.

Chẳng có gì quá nghiêm trọng, cứ xem nhiều hình Tây, Ta, Tàu...nhìn thấy cái đẹp của họ rồi học hỏi, cứ chụp chụp và chụp rồi từ từ ảnh sẽ đẹp dần lên
    Thiết bị của bác chủ là niềm mơ ước của nhiều người rồi

Ko biết bạn chủ đã có gia đình và F1 chưa, nếu chưa có thì bạn còn đang sở hữu những thứ quý giá mà nhiều anh em chơi ảnh ko có được - sự Tự Do và Thời Gian... :D. Mình cũng có sở thích chụp ảnh phong cảnh, cũng có tương đối đầy đủ thiết bị nhưng ko thể bỏ bê công việc và gia đình để toàn tâm với ảnh ọt.
    Bạn nên tận dụng thời gian có được để đi xa, chụp và sáng tạo nhiều hơn, chắc chắn sẽ có những bức ảnh ưng ý.

Cái món "Landscape" này thì nhiều thể loại lắm bác ạh, từ thiên nhiên cho cảnh thành phố, từ biển đảo cho đến toà nhà cao tầng,...
    Về cơ bản thì em thấy ảnh bác chụp cũng khá rồi, từ từ chụp nhiều rồi bác sẽ biết mình thích chụp thể loại gì nhất, tuy nhiên đã dính đến món "Landscape" thì điều đầu tiên bác nên đầu tư nghiêm túc vào bộ chân máy và ballhead, kế đến là các filter vuông (LEE Filters / Singh Ray...) và tròn (B+W, Singh Ray Vario ND...).
    Sau khi xác định thể loại và mua sắm thiết bị xong thì bác đầu tư thời gian để chụp, để thử nghiệm,...
    Như bác fotorz nói đúng đó, nếu bác còn độc thân thì quá tuyệt vời để mà đi đây đi đó thể chụp, chứ như bọn em có gia đình rồi muốn đi cũng khó (phải viện lý do này nọ để đi...)
    Được sửa bởi thuytram_dep lúc 08:43 PM ngày 24-12-2012
    Tự do luôn có nhiều ưu điểm...

Quote Được gửi bởi duyhlv View Post
    Chẳng có gì quá nghiêm trọng, cứ xem nhiều hình Tây, Ta, Tàu...nhìn thấy cái đẹp của họ rồi học hỏi, cứ chụp chụp và chụp rồi từ từ ảnh sẽ đẹp dần lên
    Thiết bị của bác chủ là niềm mơ ước của nhiều người rồi
    Vâng, cám ơn bác. Em vẫn đang cố gắng ngắm nghía các tác phẩm để học hỏi và có thêm nguồn cảm hứng. hehe
    Quote Được gửi bởi fotoz35 View Post
    Ko biết bạn chủ đã có gia đình và F1 chưa, nếu chưa có thì bạn còn đang sở hữu những thứ quý giá mà nhiều anh em chơi ảnh ko có được - sự Tự Do và Thời Gian... :D. Mình cũng có sở thích chụp ảnh phong cảnh, cũng có tương đối đầy đủ thiết bị nhưng ko thể bỏ bê công việc và gia đình để toàn tâm với ảnh ọt.
    Bạn nên tận dụng thời gian có được để đi xa, chụp và sáng tạo nhiều hơn, chắc chắn sẽ có những bức ảnh ưng ý.
    Em vẫn chưa lập gia đình, chỉ đang có bạn gái thôi. Nhưng bạn gái cũng rất ủng hộ sở thích nhiếp ảnh của em nên em cũng đỡ cái khoản xin phép. Khổ cái là công việc em cũng ngốn thời gian hơi nhiều nên cũng vài tháng em mới xách máy đi chụp được. Bình thường thì em chỉ chụp hoa lá, côn trùng, chân dung vào cuối tuần cho máy đỡ bị mốc thôi.
    Quote Được gửi bởi thuytram_dep View Post
    Cái món "Landscape" này thì nhiều thể loại lắm bác ạh, từ thiên nhiên cho cảnh thành phố, từ biển đảo cho đến toà nhà cao tầng,...
    Về cơ bản thì em thấy ảnh bác chụp cũng khá rồi, từ từ chụp nhiều rồi bác sẽ biết mình thích chụp thể loại gì nhất, tuy nhiên đã dính đến món "Landscape" thì điều đầu tiên bác nên đầu tư nghiêm túc vào bộ chân máy và ballhead, kế đến là các filter vuông (LEE Filters / Singh Ray...) và tròn (B+W, Singh Ray Vario ND...).
    Sau khi xác định thể loại và mua sắm thiết bị xong thì bác đầu tư thời gian để chụp, để thử nghiệm,...
    Như bác fotorz nói đúng đó, nếu bác còn độc thân thì quá tuyệt vời để mà đi đây đi đó thể chụp, chứ như bọn em có gia đình rồi muốn đi cũng khó (phải viện lý do này nọ để đi...)
    Vâng, em cũng biết các thiết bị bác vừa nêu đều rất cần thiết tuy nhiên, giá hơi đắt quá, tạm thời em chưa đáp ứng nổi. Em chỉ đang có B&W ND 3 stop và 10 stop thôi. Em cũng đang định đặt hàng LEE filters từ B&H. Còn chân máy và ballhead em đang xài tạm của Benro. Khi nào tài chính khả quan hơn em mới nâng cấp nổi.

Em chỉ không biết anh em có đang sinh hoạt trong câu lạc bộ hay nhóm ảnh nào không thì cho em tham gia theo học hỏi với 

Cám ơn lời khuyên của các bác rất nhiều.

"khao khát theo đuổi những điều tuyệt vời nhất trong nhiếp ảnh thiên nhiên" phải chăng là những gì bạn muốn?
    Nếu đúng, thì trong câu hỏi đã có câu trả lời.
    Nếu lý trí chưa đủ làm bạn tỏ tường nhu cầu của mình, hãy làm theo nhiệt huyết của trái tim. :-D
    Nếu bạn ở HN và thấy cần trao đổi, tôi sẵn lòng cùng tranh luận với bạn về đề tài này. Gọi cho tôi theo số O983 306089, Dũng.
    ------------
    Nhiếp ảnh là sự thật!
    ktsnag@yahoo.ca

Trang 1 / 3 123 Cuối cùngCuối cùng