Trang 2 / 9 Đầu tiênĐầu tiên 1234 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 11 đến 20 / 82

Chủ đề: Lăng Khải Định - Khai Dinh emperor mausoleum

tấm số 3 mây nó tự nhiên vậy luôn hả bác? lạ quá?
    NeO Nguyễn
    M: 090 999 7089
    H: 33 Phan Huy Ích, Phường 15, Q. Tân Bình
    My Camera: Sony A7

Quote Được gửi bởi 11002 View Post
    Hôm nào bác Thạch chụp thử kiến trúc bằng lens có tiêu cự 35mm hay 50mm, hay tốt nhất là tiêu cự 42-45mm. Hy vọng bác sẽ có loạt ảnh khác hẳn.

Vâng em sẽ chú ý và thử xem. Em có dùng normal thậm chí tele chụp kiến trúc nhưng mục đích là chụp các công trình từ khoảng cách xa. Nếu là chụp interior hoặc chụp cảnh quan thành phố chắc em sẽ vẫn phải sử dụng ultrawide để đạt được độ hút phối cảnh cần thiết.

Nhân tiện nếu bác 11002 có những bức hình chụp kiến trúc bằng góc 35 - 50 xin up chung vào topic một vài tấm để em được tham khảo thêm. Cảm ơn bác.

@Neobaby: Nếu phơi lâu thì mây sẽ có chuyển động như vậy đó bác.
    Architectural Photography
    Gallery: flickr.com/photos/thienthach
    Portfolio: thienthach.smugmug.com

Quote Được gửi bởi TThach View Post
    Vâng em sẽ chú ý và thử xem. Em có dùng normal thậm chí tele chụp kiến trúc nhưng mục đích là chụp các công trình từ khoảng cách xa. Nếu là chụp interior hoặc chụp cảnh quan thành phố chắc em sẽ vẫn phải sử dụng ultrawide để đạt được độ hút phối cảnh cần thiết.

Nhân tiện nếu bác 11002 có những bức hình chụp kiến trúc bằng góc 35 - 50 xin up chung vào topic một vài tấm để em được tham khảo thêm. Cảm ơn bác.

@Neobaby: Nếu phơi lâu thì mây sẽ có chuyển động như vậy đó bác.
    Từ từ em lục lại, em íp chụp ảnh kiến trúc lắm, chỉ thử chơi cho biết thôi

Em thấy bác này rất hay chụp Arch. với tiêu cự standard : http://www.vnphoto.net/forums/showthread.php?t=11387
    Bác tham khảo thử xem.
    Chúc Bình An
    FaceBook

Cảm ơn bác em vừa xem ảnh ở topic trên cũng có đọc những phân tích về ảnh kiến trúc của bác chủ thread đó - vốn chắc cũng là một kiến trúc sư. Em thấy đã vào thread này chắc ai cũng quan tâm đến kiến trúc và ảnh kiến trúc nên xin mạn phép bàn thêm như sau:

Ảnh kiến trúc có nhiều tiêu chí, trước hết giống với mọi loại nhiếp ảnh khác, đề cao bố cục, đường nét, mảng khối. Nhưng có thêm những tiêu chí khắt khe hơn về đường thẳng trong kiến trúc, nếu là đường đứng thì bắt buộc phải song song với nhau và song song với cạnh đứng của ảnh. Còn đường ngang thì khuyến khích là cũng song song với nhau và song song với cạnh nằm ngang của ảnh. Nhưng tùy góc nhìn của con người không phải lúc nào cũng nhìn chính diện nên không phải bắt buộc. Góc nhìn phải chân thực với góc nhìn của người quan sát.

Trong những tiêu chí đó thì tiêu chí cuối cùng là em xin trích ra để bàn thêm vì nó có liên quan đến tiêu cự nào chụp kiến trúc thì phù hợp.

Trước hết phải nhìn nhận rằng, góc nhìn của con người không phải góc 50mm. Góc 50mm chỉ là góc mà nhìn qua viewfinder mọi thứ gần như y hệt với con mắt của người quan sát mà thôi. Nếu ảnh chụp ra mà thu lại nhỏ xíu hoặc phóng lớn lên thì 50mm không có gì đại diện cho góc nhìn của con người. Như vậy 50mm không phải lens tôn trọng sự chân thực trong kiến trúc mà tùy vào từng trường hợp và tùy vào kích cỡ ảnh và khoảng cách khi chiêm ngưỡng ảnh.

Thứ nhì phải nhìn nhận rằng, góc nhìn của mắt người rất rộng, ống kính 14mm vẫn chưa tạo ra trường nhìn bằng mắt người mà phải tới 12mm mới tạo ra được một trường nhìn rộng gần bằng.
    Với ngoại thất thì rất ít người quan sát cảm thụ một công trình kiến trúc từ xa, mà lúc nào cũng lại gần nó để cảm thụ. Khoảng cách gần này con người vẫn nhìn được hết toàn bộ công trình do góc nhìn của mắt rất rộng. Để tái tạo lại góc nhìn này cần một ống kính góc rộng ultrawide. Vì vậy nên chụp ngoại thất thì ultrawide mới thực sự là tôn trọng sự chân thực so với mắt người.

Với nội thất cũng gần như vậy, ultrawide cũng tỏ rõ thế mạnh việc thu nhận nhiều hơn và chính xác hơn không gian nội thất. Lens normal hay wide có thể dùng linh hoạt để chụp những đối tượng cụ thể, chụp đặc tả không gian. Ví dụ như trường hợp muốn mô tả một không gian ở xa vị trí cảm thụ là ô cửa và mảng tường dài rộng 2,6 x 4m và cách xa 5m từ hành lang thì lúc này đúng là phải dùng các normal lens để đặc tả.

Vì vậy,
    Cho rằng trong chụp kiến trúc cứ gì phải tương góc nhìn thật rộng, normal mới là lens chân thực với góc nhìn con người thì cũng có ý đúng nhưng em xin phép bàn thêm bên trên để chúng ta cùng hiểu cho rõ và cho đúng. Ultrawide vẫn là vua chụp kiến trúc, còn normal và wide lens thì dùng linh hoạt cho những đối tượng cụ thể. Normal không phải là chân thực với góc nhìn mà tùy trường hợp mới phát huy hiệu quả.

Vì vậy nên lens chụp kiến trúc người ta hay dùng zoom lens 14-24, 16-35 thay vì chỉ sử dụng một fix lens phải không ạ.
    Tương lai em sẽ còn đóng góp nhiều ảnh hơn cho box, sẽ có những bức hình từ các angle nhỏ hơn.
    Được sửa bởi TThach lúc 02:16 PM ngày 08-01-2013

Thực sự thì những bức ultrawide em chụp các bác nhìn qua sẽ chưa cảm nhận được mức độ thú vị của nó.

Nếu các bác có download nó về, để fullscreen ảnh và đưa mắt lại gần màn hình hơn sẽ cảm nhận được bức hình thú vị hơn rất là nhiều.

Quote Được gửi bởi TThach View Post
    Cảm ơn bác em vừa xem ảnh ở topic trên cũng có đọc những phân tích về ảnh kiến trúc của bác chủ thread đó - vốn chắc cũng là một kiến trúc sư. Em thấy đã vào thread này chắc ai cũng quan tâm đến kiến trúc và ảnh kiến trúc nên xin mạn phép bàn thêm như sau:

Ảnh kiến trúc có nhiều tiêu chí, trước hết giống với mọi loại nhiếp ảnh khác, đề cao bố cục, đường nét, mảng khối. Nhưng có thêm những tiêu chí khắt khe hơn về đường thẳng trong kiến trúc, nếu là đường đứng thì bắt buộc phải song song với nhau và song song với cạnh đứng của ảnh. Còn đường ngang thì khuyến khích là cũng song song với nhau và song song với cạnh nằm ngang của ảnh. Nhưng tùy góc nhìn của con người không phải lúc nào cũng nhìn chính diện nên không phải bắt buộc. Góc nhìn phải chân thực với góc nhìn của người quan sát.

Trong những tiêu chí đó thì tiêu chí cuối cùng là em xin trích ra để bàn thêm vì nó có liên quan đến tiêu cự nào chụp kiến trúc thì phù hợp.

Trước hết phải nhìn nhận rằng, góc nhìn của con người không phải góc 50mm. Góc 50mm chỉ là góc mà nhìn qua viewfinder mọi thứ gần như y hệt với con mắt của người quan sát mà thôi. Nếu ảnh chụp ra mà thu lại nhỏ xíu hoặc phóng lớn lên thì 50mm không có gì đại diện cho góc nhìn của con người. Như vậy 50mm không phải lens tôn trọng sự chân thực trong kiến trúc mà tùy vào từng trường hợp và tùy vào kích cỡ ảnh và khoảng cách khi chiêm ngưỡng ảnh.

Thứ nhì phải nhìn nhận rằng, góc nhìn của mắt người rất rộng, ống kính 14mm vẫn chưa tạo ra trường nhìn bằng mắt người mà phải tới 12mm mới tạo ra được một trường nhìn rộng gần bằng.
    Với ngoại thất thì rất ít người quan sát cảm thụ một công trình kiến trúc từ xa, mà lúc nào cũng lại gần nó để cảm thụ. Khoảng cách gần này con người vẫn nhìn được hết toàn bộ công trình do góc nhìn của mắt rất rộng. Để tái tạo lại góc nhìn này cần một ống kính góc rộng ultrawide. Vì vậy nên chụp ngoại thất thì ultrawide mới thực sự là tôn trọng sự chân thực so với mắt người.

Với nội thất cũng gần như vậy, ultrawide cũng tỏ rõ thế mạnh việc thu nhận nhiều hơn và chính xác hơn không gian nội thất. Lens normal hay wide có thể dùng linh hoạt để chụp những đối tượng cụ thể, chụp đặc tả không gian. Ví dụ như trường hợp muốn mô tả một không gian ở xa vị trí cảm thụ là ô cửa và mảng tường dài rộng 2,6 x 4m và cách xa 5m từ hành lang thì lúc này đúng là phải dùng các normal lens để đặc tả.

Vì vậy,
    Cho rằng trong chụp kiến trúc cứ gì phải tương góc nhìn thật rộng, normal mới là lens chân thực với góc nhìn con người thì cũng có ý đúng nhưng em xin phép bàn thêm bên trên để chúng ta cùng hiểu cho rõ và cho đúng. Ultrawide vẫn là vua chụp kiến trúc, còn normal và wide lens thì dùng linh hoạt cho những đối tượng cụ thể. Normal không phải là chân thực với góc nhìn mà tùy trường hợp mới phát huy hiệu quả.

Vì vậy nên lens chụp kiến trúc người ta hay dùng zoom lens 14-24, 16-35 thay vì chỉ sử dụng một fix lens phải không ạ.
    Tương lai em sẽ còn đóng góp nhiều ảnh hơn cho box, sẽ có những bức hình từ các angle nhỏ hơn.
    Anh không phải là dân kiến trúc nên kiến thức về kiến trúc anh cũng chỉ = 0. hehe

Nếu em dùng ultra wide em đứng ngay đằng sau tương đài Bác chụp UBND TP.HCM sẽ có hình như thế này

Thuận mắt và rất đẹp với các đường thẳng đứng, đường ngang OK. Cho ta cái nhìn rất chuẩn mực. Hoàn toàn đúng.
    Nhưng đó là đúng khi ta đứng ở khoảng cách khoảng 200m (ngay trên dãi phân cách đầu dường Nguyễn Huệ), khi đó ta nhìn thấy mặt tiền trung tâm UBND cách ta 200m và mặt tiền rìa toà nhà cách ta 208m (tỷ lệ 208/200 ~ 1 nên coi như bằng nhau)
    Chúc Bình An
    FaceBook

Nếu ta đứng ngay dưới chân tượng đài Bác, dùng lens 35mm ta quét panorama, ghép hình là và không chỉnh để rìa cao bằng trung tâm, ta sẽ có hình như thế này

Với hình này ta biết ngay vị trí mình đang đứng nhìn, không phải vị trí giả ngay đầu đường Nguyễn Huệ (ngay đầu đường Nguyễn Huệ làm gì nhìn thấy được trọn toà nhà UBND TP. vì vướng bùng binh, vướng tượng đài Bác, vướng toà nhà Eden và toà nhà REX

Đây chỉ là tiêu cự 35mm, chứ 50mm sẽ cho ta thấy hình với tỷ lệ chính xác hơn, với trung tâm toà nhà gần hơn (44m) - nên lớn hơn, 2 cánh toà nhà xa hơn (88m) - nên nhỏ hơn
    Chúc Bình An
    FaceBook

Sao em không xem được link ảnh, bác sửa link rồi ta cùng trao đổi tiếp nhé hihi

Anh quên bật Public, giờ đã bật rồi.
    Chúc Bình An
    FaceBook

hehe, bác ơi, em đọc kĩ 2 post của bác trước hết là chưa nắm được cái idea. Sau là thấy có vài điểm em thấy chưa hợp lý nên em chỉ ra bác giải thích trước.

1. Nếu ở hình 1 bác dùng ultrawide để chụp một công trình kiến trúc chạy dài chính diện. Theo ước lượng cảm tính của em thì chiều ngang công trình này là tầm 55m +- 5m. Nếu bác dùng ultrawide 21mm (giả sử thế vì em thấy bác review em 21T* - mà em 21 này em thấy chưa được ultrawide lắm) thì góc nhìn của bác sẽ tương đương 92 độ, và nếu xét theo chiều ngang sau khi frame đã bị got còn hình chữ nhật thì cũng vào khoảng 80 độ. Thế thì bác không thể cách tòa nhà 200m được. Mà chỉ cách tòa nhà tầm 60 ~ 70m là bao quát hết được rồi.

Cho nên nếu trong ảnh 1 bác thừa nhận rằng mình đứng cách tòa nhà 200m thì lúc đó bác không dùng ultrawide mà dùng một lens có tiêu cự khoảng 50mm tương đương góc nhìn 44 độ. Vậy bác xem lại ảnh 1 dùm em nhé.

Điểm thứ 2. Đồng ý bác bác có thể tiến lại gần để quét panorama. với ống 35mm hoặc 50mm nhưng khi quét ra bác sẽ thu được hình mà chính giữa thì cao lớn còn ngoài rìa thì thu nhỏ lại do tỉ lể khoảng cách khác nhau.

Nhưng cũng với việc tiến lại gần nếu dùng ultrawide thay cho panorama, ta sẽ có được luôn một bức hình hoàn chỉnh mà tâm hay rìa thì cũng có tỉ lệ bằng nhau do đặc tính render của ultrawide lens sẽ render mọi kích thước trong cùng một mặt phẳng vuông góc với lens đều cho 1 tỉ lệ cố định.

Trong kiến trúc quan trọng nhất là tỉ lệ có phải không ạ.

Trang 2 / 9 Đầu tiênĐầu tiên 1234 ... Cuối cùngCuối cùng