Trang 3 / 9 Đầu tiênĐầu tiên 12345 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 21 đến 30 / 82

Chủ đề: Lăng Khải Định - Khai Dinh emperor mausoleum

Nhân tiện em cũng có ảnh chụp kiến trúc ngoại thất với tiêu cự ~ 40mm

Ngọ Môn (lầu Ngũ Phụng) - Huế của Thach KTS, trên Flickr

còn đây là khoảng 26mm

Ngọ Môn Kinh Thành Huế của Thach KTS, trên Flickr

Đây là vào khoảng 19mm

Điện Thái Hòa của Thach KTS, trên Flickr

Ở tấm cuối nếu em chụp 35mm thì em phải đứng xa gấp đôi, chụp 50mm phải đứng xa gấp 2,5 lần. Nếu vẫn muốn dùng 35mm em sẽ quyét panorama dọc máy tức frame dạng portrait. Nhưng khi render ra sẽ bị to ở giữa và lép dần về 2 phía, phải fix lại rất vất vả mà em thì hoàn toàn chưa có công cụ để fix perspective cho panorama. Việc tiến lại gần hơn loại bỏ được nhiều tiền cảnh không thuận lợi lại tăng sự kì vĩ cho công trình, tăng độ hút phối cảnh bác đồng ý với em không ạ?
    Architectural Photography
    Gallery: flickr.com/photos/thienthach
    Portfolio: thienthach.smugmug.com

Quote Được gửi bởi TThach View Post
    hehe, bác ơi, em đọc kĩ 2 post của bác trước hết là chưa nắm được cái idea. Sau là thấy có vài điểm em thấy chưa hợp lý nên em chỉ ra bác giải thích trước.

1. Nếu ở hình 1 bác dùng ultrawide để chụp một công trình kiến trúc chạy dài chính diện. Theo ước lượng cảm tính của em thì chiều ngang công trình này là tầm 55m +- 5m. Nếu bác dùng ultrawide 21mm (giả sử thế vì em thấy bác review em 21T* - mà em 21 này em thấy chưa được ultrawide lắm) thì góc nhìn của bác sẽ tương đương 92 độ, và nếu xét theo chiều ngang sau khi frame đã bị got còn hình chữ nhật thì cũng vào khoảng 80 độ. Thế thì bác không thể cách tòa nhà 200m được. Mà chỉ cách tòa nhà tầm 60 ~ 70m là bao quát hết được rồi.

Cho nên nếu trong ảnh 1 bác thừa nhận rằng mình đứng cách tòa nhà 200m thì lúc đó bác không dùng ultrawide mà dùng một lens có tiêu cự khoảng 50mm tương đương góc nhìn 44 độ. Vậy bác xem lại ảnh 1 dùm em nhé.

Điểm thứ 2. Đồng ý bác bác có thể tiến lại gần để quét panorama. với ống 35mm hoặc 50mm nhưng khi quét ra bác sẽ thu được hình mà chính giữa thì cao lớn còn ngoài rìa thì thu nhỏ lại do tỉ lể khoảng cách khác nhau.

Nhưng cũng với việc tiến lại gần nếu dùng ultrawide thay cho panorama, ta sẽ có được luôn một bức hình hoàn chỉnh mà tâm hay rìa thì cũng có tỉ lệ bằng nhau do đặc tính render của ultrawide lens sẽ render mọi kích thước trong cùng một mặt phẳng vuông góc với lens đều cho 1 tỉ lệ cố định.

Trong kiến trúc quan trọng nhất là tỉ lệ có phải không ạ.
    Toà nhà UBND TP HCM dài khoảng > 150m với cánh phải dài hơn cánh trái 20m.
    Vị trí đứng dưới chân tượng đài Bác cách chính diện toà nhà 44m, cách điểm xa nhất ở cánh trái tòa nhà (cánh ngắn 88m)

Hình 1 anh chụp bằng Nikon 20mm f2.8 AF-D và lấy trọn khuôn hình, các đường thẳng sẽ gần song song và thẳng đứng hay nằm ngang nếu ta đặt máy đúng cao độ.

Nhưng rõ ràng trong thực tế khi ta đứng quan sát cả toà nhà, ta sẽ thấy ở giữa to hơn (do gần ta) ở 2 cánh nhỏ hơn (do xa ta)
    Vấn đề ở đây là trong quá trình quan sát, ta có thói quen phân tích, ngay lập tức ta hiểu rằng chúng cao bằng nhau - nên ta muốn trên hình chúng cao bằng nhau. Hehe.

Muốn chúng cao bằng nhau theo quan sát thi ta phải đứng ở vị trí tương đối xa để khoảng cách chênh lệnh giữa ta đến điểm trung tâm và đến cánh của toà nhà là tương đương, vị trí đó là khoảng cách khoảng 200m cách điểm trung tâm (tức ở ngay trên dãi phân cách đầu đường Nguyễn Huệ) Nhưng tại vị trí này ta không thể quan sát cả toà nhà vì vướng...

Với hình 1 người xem tưởng rằng họ đang đứng cách xa toà nhà 200m và có cái nhìn phối cảnh bằng nhau.

Tiêu cự 35mm ta quét panorama để có hình 2 (ở giữa to và 2 dầu nhỏ lại).
    Với hình 2 người xem biết ngay vị trí đứng của mình khi quan sát toà nhà.
    Được sửa bởi 11002 lúc 04:15 PM ngày 09-01-2013
    Chúc Bình An
    FaceBook

Tương tự, nếu ta vẽ một bản vẽ hay chụp 1 ảnh mô phỏng kiến trúc nội thất đưa cho chủ đầu tư xem, với ultra wide ta sẽ có cái nhìn biến dạng phối cảnh rất rõ: gần to - xa nhỏ + cạnh to - trung tâm nhỏ, khi xây dựng xong chủ đầu tư đưa ra hình vẽ và thắc mắc tỹ lệ kích thước trong nội thất không giống như hình chụp bởi ultra wide lens.
    Chúc Bình An
    FaceBook

Như hình minh hoạ trên của bác, với ultrawide lens bác thấy sân rộng ngút mắt, nhưng thực tế không như vậy.
    Bác đưa bản vẽ cho chũ đầu tư thấy bãi cỏ trước nhà rất rộng, đến chừng giao nhà, bãi cỏ bé tí, lúc đó thuyết minh ra sao?
    Chúc Bình An
    FaceBook

Bác kiểm tra lại dùm em nha, phần ghi nhận trong bức hình này chỉ dài khoảng 60m trở lại, tuyệt đối không thể dài đến 150m. Bác thử xác minh lại số liệu đối chiếu dẫn chứng xem. Em tin vào con mắt của mình và mắt em là mắt làm nghề, nếu cần chứng minh về tỉ lệ cho bác, em nghĩ với mình cũng không khó.

Tranh luận với bác em có thêm 2 điểm cần làm rõ nữa.

1. Khi bác nhìn trực diện vào một tòa nhà, dù rìa có xa và tâm có gần hơn thì mắt bác vẫn cảm nhận được tất cả chúng có tỉ lệ bằng nhau. Mà thực tế là như vậy chứ không phải là não bộ nội suy như bác hình dung. Vì mắt người bản chất cũng là 1 thấu kính thôi.

Chỉ khi quay hướng nhìn của mắt về phía rìa bác mới thấy rìa bị thu nhỏ lại và phần trung tầm gần bác lúc này bị phóng to ra. Đó là bản chất quang hình, bản chất phối cảnh của góc nhìn rộng. Nói cách khác, nếu so sánh tỉ lệ dựa theo khoảng cách thì chỉ có vùng trung tâm nơi chính giữa trường nhìn của mắt người là chính xác. Một ống kính ultrawide cũng có những tính chất y hệt như vậy.

Trong kiến trúc, dù là nhiếp ảnh hay dựng ảnh hay diễn họa cũng đều phải tuân thủ nghiêm ngặt chuyện đó, đường thẳng trong đời thực dứt khoát phải thẳng khi lên ảnh hoặc lên tranh. Và nếu quan sát trực diện thì tất cả các đường song song trên mặt đứng ở ngoài phải song song trên ảnh.

2. Như em đã nói từ và post trước, cùng một bức ảnh nhưng góc cảm thụ của con người khác nhau sẽ cho những cảm giác khác nhau. Cụ thể cùng một bức ảnh góc 35mm nhưng khi phóng lên và người quan sát đứng sao cho góc cảm thụ của nó vào khoảng 50 độ theo chiều ngang của khổ ảnh thì lúc đó người quan sát sẽ cảm nhận được mức độ chân thực rất cao.

Tương tự như vậy, nếu có ultrawide này bị thu nhỏ lại thì cảm nhận có phần rộng hơn đời thực, nhưng nếu phóng to ra, ví dụ phóng toàn màn hình 15inch và chúng ta đưa mắt lại gần khoảng 25cm. Sẽ có một cảm giác chân thực khác hẳn.

Bổ sung thêm là nhiều kiến trúc sư hay vẽ quạ, vẽ không thật chính xác về tỉ lệ để cốt render ra cho đẹp, lừa tình (cái này em làm nên biết) Đến khi ra đời thực đúng thật không như render. Cộng thêm cái cách cảm thụ một bức hình em có thể kết luận, tùy trường hợp mà nên sử dụng ultrawide và các angle view lens nhỏ hơn. Chứ không phải ultrawide = lừa tình.

Em xin lấy ví dụ tiếp tấm này. Nếu nhìn với kích thước nhỏ sẽ thấy có gì đó lừa tình, mắt người nhìn không thấy vậy. Nhưng thực tế những góc nhìn rộng tạo ra tụ rất mạnh như thế này làm cho đường nét trở nên khỏe khoắn và chủ thể trở nên hấp dẫn hơn nhiều. Mặt khác nếu phóng lớn bức hình này lên cỡ 3 x 1,7m. Người xem đứng ở khoảng cách 2m để cảm thụ thì không gian của bức ảnh trở nên cực kì ấn tượng và chân thực đối với người quan sát.

Không có tựa của Thach KTS, trên Flickr

Bác kiểm tra lại dùm em nha, phần ghi nhận trong bức hình này chỉ dài khoảng 60m trở lại, tuyệt đối không thể dài đến 150m. Bác thử xác minh lại số liệu đối chiếu dẫn chứng xem. Em tin vào con mắt của mình và mắt em là mắt làm nghề, nếu cần chứng minh về tỉ lệ cho bác, em nghĩ với mình cũng không khó.

Tranh luận với bác em có thêm 2 điểm cần làm rõ nữa.

1. Khi bác nhìn trực diện vào một tòa nhà, dù rìa có xa và tâm có gần hơn thì mắt bác vẫn cảm nhận được tất cả chúng có tỉ lệ bằng nhau. Mà thực tế là như vậy chứ không phải là não bộ nội suy như bác hình dung. Vì mắt người bản chất cũng là 1 thấu kính thôi.

Chỉ khi quay hướng nhìn của mắt về phía rìa bác mới thấy rìa bị thu nhỏ lại và phần trung tầm gần bác lúc này bị phóng to ra. Đó là bản chất quang hình, bản chất phối cảnh của góc nhìn rộng. Nói cách khác, nếu so sánh tỉ lệ dựa theo khoảng cách thì chỉ có vùng trung tâm nơi chính giữa trường nhìn của mắt người là chính xác. Một ống kính ultrawide cũng có những tính chất y hệt như vậy.

Trong kiến trúc, dù là nhiếp ảnh hay dựng ảnh hay diễn họa cũng đều phải tuân thủ nghiêm ngặt chuyện đó, đường thẳng trong đời thực dứt khoát phải thẳng khi lên ảnh hoặc lên tranh. Và nếu quan sát trực diện thì tất cả các đường song song trên mặt đứng ở ngoài phải song song trên ảnh.

2. Như em đã nói từ và post trước, cùng một bức ảnh nhưng góc cảm thụ của con người khác nhau sẽ cho những cảm giác khác nhau. Cụ thể cùng một bức ảnh góc 35mm nhưng khi phóng lên và người quan sát đứng sao cho góc cảm thụ của nó vào khoảng 50 độ theo chiều ngang của khổ ảnh thì lúc đó người quan sát sẽ cảm nhận được mức độ chân thực rất cao.

Tương tự như vậy, nếu có ultrawide này bị thu nhỏ lại thì cảm nhận có phần rộng hơn đời thực, nhưng nếu phóng to ra, ví dụ phóng toàn màn hình 15inch và chúng ta đưa mắt lại gần khoảng 25cm. Sẽ có một cảm giác chân thực khác hẳn.

Bổ sung thêm là nhiều kiến trúc sư hay vẽ quạ, vẽ không thật chính xác về tỉ lệ để cốt render ra cho đẹp, lừa tình (cái này em làm nên biết) Đến khi ra đời thực đúng thật không như render. Cộng thêm cái cách cảm thụ một bức hình em có thể kết luận, tùy trường hợp mà nên sử dụng ultrawide và các angle view lens nhỏ hơn. Chứ không phải ultrawide = lừa tình.
    Anh không phải kiến trúc sư nên anh không biết chắc chắn độ dài của toà nhà bằng em, nhưng anh đo bằng googlemap thì thấy nó dài ~ 150m:
    http://wikimapia.org/#lat=10.7766242...&z=19&l=38&m=b
    Hình anh chụp không hết cánh phải (cánh dài của toà nhà), hình chụp cân đối nên chỉ dài 130m. Nếu sai thì chắc googlemap sai. Em có thể kiểm tra và cho anh thông tin để anh không nên tin vào googlemap nữa.

1. Vấn đề em nói đúng và anh chụp hình 1 bằng ultarwide lens anh cũng nắn thẳng lại hình, cái hình 2 cong cong panorama kia anh chụp bằng PnS Nikon từ năm 2005 và dùng software ghép lại, hồi đó không biết PS nên anh để cong như thế và lưu giữ trong máy tính chơi cho vui.

2. Vấn đề này đang tranh luận khá nhiều và anh muốn nghe ý kiến của những KTS. Hehe
    Anh không nói ultrawide "lừa tình" anh chỉ nói nó phản ảnh tỷ lệ vật thể trong hình không đúng.

Em thử mở cánh cửa tủ lạnh ra 1 góc 120 độ, chụp 1 tấm bằng ultrawide lens với trọn khung hình gồm cả cánh cửa và bên trong tủ lạnh; Rồi lùi xa ra, chụp 1 tấm bằng 50mm cũng lấy trọn khung hình như thế.
    Nhìn 2 hình em thấy phối cảnh nào chính xác hơn?
    Chai nước để ở rìa cánh tủ và chai nước để sâu bên trong tủ dù thực tế chúng bằng nhau, nhưng trong hình ultrawide lens chúng có bằng nhau không?
    Góc mở của cánh cửa tủ lạnh có đúng là 120 độ như mắt ta nhìn thấy trên 2 tấm hình hay không?

Anh chỉ muốn học hỏi kiến thức từ một KTS mà thôi, vì trên vnphoto.net ít KTS bày tỏ kiến thức quá.
    Được sửa bởi 11002 lúc 10:04 PM ngày 09-01-2013
    Chúc Bình An
    FaceBook

Em vừa dùng thước kẻ đo lại dùm bác, kết quả là 70 ~ 75m nếu coi tỉ lệ của google là chuẩn. Em ước tính lệch mất hơn chục m, em sẽ kiểm điểm lại con mắt của mình.

Nội dung còn lại em sẽ edit post sau, hiện tại còn đang busy.. :D

Em vừa dùng thước kẻ đo lại dùm bác, kết quả là 70 ~ 75m nếu coi tỉ lệ của google là chuẩn. Em ước tính lệch mất hơn chục m, em sẽ kiểm điểm lại con mắt của mình.

Nội dung còn lại em sẽ edit post sau, hiện tại còn đang busy.. :D
    Thấy rồi! Googlemap và em tính đúng, anh nhìn nhầm nóc toà nhà, dùng công cụ "đo khoảng cách" thì chính xác là toà nhà chính trong hình dài 75m. Sorry em!
    Chúc Bình An
    FaceBook

Em định edit bài bên trên nhưng sợ bác không để ý nên post bài mới, hy vọng không bị cho là câu bài hehe.

Cái số 1 thì em không đọc ra được điều gì cần tranh luận nữa.

Số 2: Những cảm nhận của bác là đúng, là hợp logic với suy nghĩ hiện tại của bác. Nhưng em hy vọng bác sẽ nhìn nhận lại vấn đề bằng cách bổ sung cho nó thêm vài điều sau:

Thứ nhất nói đến phối cảnh chính xác thì em với bác phải hiểu rõ là "chính xác với cái gì"? Thì cụ thể là chính xác với cảm nhận của con người đúng không ạ? Điều này bác không nói tới nhưng em tin là bác ngầm hiểu như thế.
    Lý do bác cho rằng dùng 35mm cho phối cảnh chính xác bởi nó tạo ra góc phối cảnh giống với cách mà ngoài đời thức bác vẫn thường cảm thụ thực thể đó. Tức là bác đứng cách không quá xa cũng không quá gần để quan sát.

Nhưng phối cảnh này sẽ không chính xác nếu bác không được thường xuyên lại gần cái tủ lạnh mà chỉ được đứng cách xa 10m trở ra. Hoặc mắt bác bị cận, luôn luôn phải tiến lại gần dưới 1m để quan sát cái tủ lạnh. Với trường hợp đầu tiên bác phải dùng ống kính 85mm mới tạo ra phối cảnh chính xác và trường hợp sau phải dùng ống kính 24mm mới tạo ra phối cảnh chính xác với cảm quan thường ngày.

Cũng chính vì lý do đó, khi chụp mô hình, các tay chụp amateur khó mà tạo ra một phối cảnh như thật mặc dù nhiều loại mô hình được làm giống thật đến 99%. Bởi vì khi chụp họ không biết dùng cái góc quan sát tương đồng với thực tế để chụp. Mà chỉ dùng những ống kính thông thường chụp ở khoảng cách xa và mở khẩu. Để tạo ra phối cảnh giả thật cho những chiếc mô hình đó ta cần phải mô phỏng góc nhìn tương đồng, chính là sử dụng ống kính wide nhưng có macro để tiến lại gần đối tượng sau đó khép khẩu thật sâu và chụp.

Tương tự như vậy trở lại với các công trình kiến trúc. Nếu chúng ta có thói quen quan sát công trình từ xa thì khi chụp ảnh ống kính 35, 50mm sẽ đem lại perspective chân thực. Còn nếu với công trình đồ sộ, ta quen đứng gần (thường là trong khuôn viên của) công trình để cảm nhận sự kì vĩ của nó thì lúc này ultrawide mới cho phối cảnh chân thực.

Nhưng quan trọng hơn là khi in ảnh ra phải in đủ to để góc quan sát của người ta gần giống với góc quan sát đời thực, lúc đó mới tái tạo chính xác về cảm giác không gian và phối cảnh.

Trang 3 / 9 Đầu tiênĐầu tiên 12345 ... Cuối cùngCuối cùng