Trang 35 / 45 Đầu tiênĐầu tiên ... 253334353637 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 341 đến 350 / 441

Chủ đề: Chụp nét rồi càng muốn nét hơn.

bác Deka cho em hỏi tý: flash của em khi chụp với máy set tốc 1000 thì ảnh bị đen mất 1/3 dọc ảnh. Em đang nghĩ chắc do flash không có TTL phải không ạ? vì flash theo em hiểu chỉ cho phép set tốc ở 1/200 ? nếu thế thì phải thay flash khác ??

Chào @boyxz ,

Ứng dụng 4 bước theo @ boyxz :

Note : Dùng flashthru bù sáng - set nikon 1/250s và canon 1/200s
    Được sửa bởi DeKa77 lúc 08:19 AM ngày 13-03-2013

Chào @ huhuhaha06,

Ý kiến của bạn đưa ra 2 vấn đề :
    1/ Đối với body tầm trung, tốc độ ăn đèn : 1/200s - 1/250s tùy thương hiệu > khi tốc > 1/250, vd : 1/350s > hình có vạch đen ở cạnh vì tốc độ ăn đèn không khớp.Trong nhiều tình huống, có thể dùng vạch đen này vào chụp Portrait khi phía trái mẫu ( phải người chụp ) ánh sáng gắt/ dàn đèn mạnh lúc chụp đêm/tiệc cưới - Thử xem !!!
    2/ Với Body cao cấp + flash cấp cao > high sync > set tốc tùy chỉnh.

Lưu ý : Tương quan giữa ISO và Tốc độ ăn đèn :
    - Khi ISO > 400 và Tốc 1/30s > bắt dính hình vì lúc này Tốc # 1/90s - 1/120s .
    - ISO > 1000 và Tốc < 1/8s : chống rung ít xiền.
    - Hầu như mọi người đều biết Tốc độ ăn đèn của Nikon D40 và D70 lên đến 1/500s : các bạn có thử với Tốc > 1/1000s chưa ???
    - Và Flash cũng góp phần chống rung .

Tks
    Được sửa bởi DeKa77 lúc 08:59 AM ngày 13-03-2013

Cảm ơn bác Deka. em dùng D90. thế em có thắc mắc là với flash tech của bác thì chụp set ở tốc 1000 thì sao ảnh của bác lại không bị đen ? à mà em dùng flash yy thì có được không hay phải thay ạ ?

Quote Được gửi bởi DeKa77 View Post
    5/ Cân chỉnh ( calibrating) Body DSLR và lenses : Trong một số tình huống và nhất là khi dùng fast lens/lenses chụp gần, ta phải cân chỉnh sai số của OK sao cho phù hợp với body - xem Accurate EOS Autofocus của Canon.
    Riêng với ống Kit 18-55, ta có thể mở ra chỉnh 3 ốc > nét cực kỳ ( theo mục em yêu khoa học với XX 50/50 - ai dám ? )

6/ Ánh sáng : Nhiếp ảnh là nghệ thuật của ánh sáng, thế nên ánh sáng cũng góp phần khiến bức ảnh nét hơn theo yêu cầu của người chụp.
    Chào bác Deka77, bác cho cháu hỏi chỉnh 3 con ốc của ống kit là seo bác có thể nói rõ hơn không. Bác cho đường dẫn tới trang đó giúp cháu với!!!!
    Được sửa bởi deiky009 lúc 11:00 AM ngày 15-03-2013

Khi xưa đọc bài căn bản của bác Asahinguyen, nhớ mang máng dùng fitle gì đó có thể tăng hiệu ứng xóa phông, nay rảnh được chút đọc lại thì nó là ND fitle. Mình xin trích dẫn lại đây:
    "Một đặc điểm nữa của kính lọc ND là bạn có thể ghép nhiều kính chồng lên nhau. Ví dụ kính ND4 + ND8 sẽ giảm cường độ ánh sáng 2+3= 5 f-stop

*Dùng để tăng độ mở ống kính.

Tác dụng chính của kính lọc ND là làm giảm cường độ ánh sáng đi vào ống kính.Và điều này có thể giúp chúng ta mở rộng ống kính với cùng mộ tốc độ chụp như nhau. Có nghĩa là bạn sẽ thay đổi được khoảng cách của vùng ảnh rõ (DOF). Trong các hình minh họa dưới đây dược chụp ở chế độ Tv, tốc độ chụp là 30. Hình đầu tiên bên trái không dùng kính lọc nên hiệu quả xóa phông chưa cao. Hai hình bên phải dùng thêm kính lọc ND4 và ND8 nên độ mở ống kính tăng 2 và 3 f-stop. Kết quả là khoảng ảnh rõ thu hẹp lại và chủ đề nổi bật hơn trên phông nền bị xóa mờ. Trong trường hợp ánh sáng quá gắt cũng có thể dùng hai kính lọc ND ghép với nhau để ống kính có thể mở rộng hơn. "

Như vậy như bác Deka77 nói thì khả năng là fitleND nhiều hơn là fitle CPL, vì CPL tối ko được bao nhiêu. Riêng vụ ND fitle này thì mình chưa thử được, còn CPL đã thử và ko thành công.

mất 4 tiếng cuộc đời của con chỉ để theo dõi từ page 1 đến 25 và con thật sự thật sự khâm phục cái sự "lâu lâu mới h" (xin lỗi) của bác ... cháu đã nghía cái nick DK , tăm tia đến mức ghét luôn cái nick DK từ bên thread "DOF ấn tượng". Giờ đây mất 4 tiếng đồng hồ để đọc và để hiểu tất cả các cmt của cả 2 phe để hiểu được bác nhưng mà giờ thì cháu chắc chắn 1 điều rằng bác rất rất là cố chấp.

Quote Được gửi bởi newbie101 View Post
    Khi xưa đọc bài căn bản của bác Asahinguyen, nhớ mang máng dùng fitle gì đó có thể tăng hiệu ứng xóa phông, nay rảnh được chút đọc lại thì nó là ND fitle. Mình xin trích dẫn lại đây:
    "Một đặc điểm nữa của kính lọc ND là bạn có thể ghép nhiều kính chồng lên nhau. Ví dụ kính ND4 + ND8 sẽ giảm cường độ ánh sáng 2+3= 5 f-stop

*Dùng để tăng độ mở ống kính.

Tác dụng chính của kính lọc ND là làm giảm cường độ ánh sáng đi vào ống kính.Và điều này có thể giúp chúng ta mở rộng ống kính với cùng mộ tốc độ chụp như nhau. Có nghĩa là bạn sẽ thay đổi được khoảng cách của vùng ảnh rõ (DOF). Trong các hình minh họa dưới đây dược chụp ở chế độ Tv, tốc độ chụp là 30. Hình đầu tiên bên trái không dùng kính lọc nên hiệu quả xóa phông chưa cao. Hai hình bên phải dùng thêm kính lọc ND4 và ND8 nên độ mở ống kính tăng 2 và 3 f-stop. Kết quả là khoảng ảnh rõ thu hẹp lại và chủ đề nổi bật hơn trên phông nền bị xóa mờ. Trong trường hợp ánh sáng quá gắt cũng có thể dùng hai kính lọc ND ghép với nhau để ống kính có thể mở rộng hơn. "

Như vậy như bác Deka77 nói thì khả năng là fitleND nhiều hơn là fitle CPL, vì CPL tối ko được bao nhiêu. Riêng vụ ND fitle này thì mình chưa thử được, còn CPL đã thử và ko thành công.
    Filter ND công dụng chính để giảm độ sáng còn CPL là kính lọc phân cực, cũng giảm được độ sáng nhưng chỉ là tác dụng phụ.
    Nếu bác Deka77 dùng filter ND để xóa phông thì khẩu phải mở lớn chứ làm sao khép đến 16 hoặc 19 được.

vãi thật, phí hết mấy tiếng đồng hồ của cuộc đời để đọc hết 35 trang cái thread này, thảo nào lão thầy này về vườn sớm )

Đã test nhưng lại chưa đủ bài post link nên bác nào đọc cái topic này đau đầu thì post hộ e ^^! Mục đích là muốn thánh Deke77 giải thích hộ mình đã làm sai bước nào sao ko ra đc sự kỳ diệu như ảnh thánh chụp. Nếu thánh giải thích không được theo sách thánh thì là ơn xóa hộ các bài viết của thánh đi cho gà chúng tôi được nhờ vì dễ tẩu hỏa nhập ma quá.

link này sửa lại để dùng nhé

[img]http //img51.imageshack.us/img51/5425/74459338.jpg[/img]

link các ảnh đủ exif:

[img]http //imageshack.us/g/1/10086603/[/img]

p/s: ngày trời mưa ngồi đọc cái topic tí tẩu hỏa nhập ma vì điều kì diệu này. Dù sao cũng rất cảm ơn các bài phản biện của bác 110022 và các bạn khác làm mình biết thêm nhiều điều.
    Được sửa bởi maycatang lúc 06:35 PM ngày 01-04-2013 Reason: sửa link ảnh

Trang 35 / 45 Đầu tiênĐầu tiên ... 253334353637 ... Cuối cùngCuối cùng