Trang 3 / 45 Đầu tiênĐầu tiên 1234513 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 21 đến 30 / 441

Chủ đề: Chụp nét rồi càng muốn nét hơn.

Cám ơn đã vào xem và CM.
    Bạn @ 11002, chỉ được cái nói rất rất chinh xác. Những hình này được thực hiện trong thời gian 12:05PM - 12:55PM . Trời hôm ấy nắng to và gắt - xin xem thêm hình các cao thủ Tao Đàn cùng chụp.
    Minh họa : ( Cùng thông số và có tí đèn )

Zoom hình lên #200% và nhìn vào mắt mẫu sẽ thấy thế nào là FlashTech !!!

Riêng hình chụp hoa lá, như đã nêu ở trên, các bạn thử thực nghiệm rồi cho CM.
    Nghệ thuật, trong 1 số tình huống sẽ có những điều kỳ thú ngoài giáo khoa. Ví như, trong chụp chân dung, tôi thích chụp " Thẻ Học Sinh " style - và cảm được mẫu.

Nói lăng nhăng ra ngoài 1 tí, thời còn HS - khi học Toán, tôi chẳng bao giờ học và thuộc Định Lý mà chỉ học và nắm vững Đinh Nghĩa thôi !!! - các thầy Toán , hiện tại, có thấy kỳ và phiền vì điều này kô ? Nói nhỏ mà nghe - Sư huynh của tôi, từng được Tông Tông đến thưởng khi đậu Tú Tài.

Trở lại vấn đề ảnh ọt, tôi luôn nhắc - Tam giác cân vàng mà ba đỉnh là Tốc, Khẩu và Ai Xô Tôi Té.
    Trong đó, đỉnh mà ta có thể can thiệp nhiều và đôi khi theo ý đồ là khẩu -chỉnh khẩu có nghĩa là chỉnh ánh sáng và đó cũng là lý do FlashTech ra đời.
    Mong các bạn tìm hiểu thêm và cùng nhau hoàn thiện FlashTech. TKS.

em cũng ko tin những hình chụp của bác chủ ,đúng với thông số bác ấy nói ,làm ơn show cho em những tấm trên với đầy đủ Fxif cho em học hỏi kinh nghiệm với , cũng xin hỏi 1 tí là nếu thật sự bác khép khẩu sâu như vậy mà nó còn xóa kinh như vậy, thì lúc bác chup nhiều người hay phong cảnh thì bác làm sao !!!!?????
    chẳng nhẽ cái lens của bác nó đặc biệt vậy . xin bác giải thích , tốt nhất là show hình có FxIF cho chúng em coi , chứ bác cứ nói lòng vòng chẳng biết đường nào mà lần

Quote Được gửi bởi DeKa77 View Post
    Cám ơn đã vào xem và CM.
    Bạn @ 11002, chỉ được cái nói rất rất chinh xác. Những hình này được thực hiện trong thời gian 12:05PM - 12:55PM . Trời hôm ấy nắng to và gắt - xin xem thêm hình các cao thủ Tao Đàn cùng chụp.
    Minh họa : ( Cùng thông số và có tí đèn )

Zoom hình lên #200% và nhìn vào mắt mẫu sẽ thấy thế nào là FlashTech !!!

Riêng hình chụp hoa lá, như đã nêu ở trên, các bạn thử thực nghiệm rồi cho CM.
    Nghệ thuật, trong 1 số tình huống sẽ có những điều kỳ thú ngoài giáo khoa. Ví như, trong chụp chân dung, tôi thích chụp " Thẻ Học Sinh " style - và cảm được mẫu.

Nói lăng nhăng ra ngoài 1 tí, thời còn HS - khi học Toán, tôi chẳng bao giờ học và thuộc Định Lý mà chỉ học và nắm vững Đinh Nghĩa thôi !!! - các thầy Toán , hiện tại, có thấy kỳ và phiền vì điều này kô ? Nói nhỏ mà nghe - Sư huynh của tôi, từng được Tông Tông đến thưởng khi đậu Tú Tài.

Trở lại vấn đề ảnh ọt, tôi luôn nhắc - Tam giác cân vàng mà ba đỉnh là Tốc, Khẩu và Ai Xô Tôi Té.
    Trong đó, đỉnh mà ta có thể can thiệp nhiều và đôi khi theo ý đồ là khẩu -chỉnh khẩu có nghĩa là chỉnh ánh sáng và đó cũng là lý do FlashTech ra đời.
    Mong các bạn tìm hiểu thêm và cùng nhau hoàn thiện FlashTech. TKS.
    Nắng rất rất gắt bạn nhé
    Với hậu cảnh như trên => vùng chụp là vùng cây cỏ hoa lá xung quanh.
    Nếu iso 100, F22, S1/500 thì mình đảm bảo là bạn thiếu khoảng 3EV, hình 100% sẽ đen thui dù có kích sáng lên bằng phần mềm hay chụp = RAW cũng chả cứu được.
    Với lại mình xin lỗi chứ cao thủ tao đàn cái gì chụp chân dung nếu không phải vì bắt buộc điều kiện làm việc, chả ai chụp buổi trưa cả.

Xin lỗi bác chủ mình 1 câu nói thẳng, bác chưa nắm vững lý thuyết, chưa có cảm giác chụp thì đừng tỏ ra nguy hiểm, bạn 11002 đã khá là kiên nhẫn với bác rồi. Còn nếu bác dùng F22 thì trừ phi ống kính 800-1000mm nó mới ra được cái nền mờ tịt đẳng sau thế kia (hoặc nếu ống 50 thì nền đằng sau là bức tường lá cây cao quá tầng đối lưu khí quyển, và cách chủ thể vài km). Chứ không ống 50 thì vô phương bác nhé.
    Bác đừng có lấy cái danh cao thủ này cao thủ kia lên bác ạ, chỉ cần người chụp ảnh tìm hiểu và tập nghiêm túc khoảng vài tháng thôi nhìn vào bài của bác ai cũng thấy vô lý đầy rẫy.

Còn cái gọi là flash tech bác nói là zoom vào mắt, trong nhiếp ảnh gọi là catch light, có thể dùng nhiều cách để cho ra chả nhất thiết phải dùng flash tech, nếu biết cách sử dụng ánh sáng tự nhiên có thể cho ra đẹp và đơn giản hơn rất nhiều. còn cái vòng bé tí lốm đốm thế kia thì có thể nói là bắt catch light không giỏi giang gì.

Một lần nữa mình thực sự khuyên bạn chủ, đọc, tìm hiểu hết và làm sao hiểu thấu đáo cái box "KĨ THUẬT CĂN BẢN" ở trong cái Vnphoto này, trước khi bạn post những bài như thế này và còn cố gắng không chịu tiếp thu ý kiến mọi người.

tôi cầm ống 50 chụp khá nhiều, hồi đó cắm trên con D90. Tôi chưa đủ KN bàn về ánh sáng và thông số, chỉ xin nói về DOF
    Ống 50 khi cắm trên DX, khép xuống khẩu 11 chụp chân dung, mẫu cách 3m, background cách chừng 100m, cũng ko thể bị xóa mờ mịt như vậy được. Tôi có hình nhưng vì nó là hình lưu niệm ko tiện post. ĐK như thế còn ko xóa được cái background mờ mịt thì nói gì khép xuống khẩu 22 mà xóa được mù mịt thế kia.
    Tôi ko biết bác chủ cắm con lens trên DX hay FX nhưng nhìn cái background tôi đoán ko thể cách mẫu xa hơn 100m được. Bác chụp 50 bán thân thì đứng cách mẫu chỉ có thể tầm 3m. DOF sẽ dày khoảng 13-14m. Với DOF dày như thế, chuyện xóa được cái background mù mịt thế kia với khẩu f/22 thì là chuyện quá sức vô lí. Hơn nữa do hiện tượng nhiễu xạ ánh sáng (diffraction) thì khép xuống f/22 không thể nào nét căng như vậy được :D Ống 50, nét căng như vậy và xóa được background thế kia thì khẩu phải lớn. Tôi ko biết chính xác nhưng ước lượng tầm f/2.8 - f/5.6
    Bác chủ hãy khoan nói lan man về mấy cái flash tech đi, giải thích giùm tôi mấy vấn đề trên cái đã :D
    D600 + 50 f/1.4D <-- chưa chụp được mấy tấm. Cần rèn luyện thêm

dạo này có những người thoát khỏi ngày 21-12 nên hơi có vấn đề về đầu óc !!!!!????

Kiến thức cơ bản bác chưa nắm vững thì khoan nói đến chuyện kỹ thuật bác ạ.
    AS, DOF, khẩu + tốc, quy tắc sun 16 ...

Em nghĩ rằng 3 năm sau, bác quay lại đọc thread này sẽ thấy nhiều điều rất buồn cười

Thôi em tặng các bác link xem thư giãn: http://www.vnphoto.net/forums/showth...71#post2523771
    Chúc Bình An
    FaceBook

pác chủ chụp f22 mà phông mờ mịt thì thật là tài tình, em xin bái phục.

pác chủ nên xem lại kiến thức cơ bản khi chụp ảnh thì sẽ bao giờ có mấy câu hỏi dạng này.
    1D Mark 3 + 50mm f/1.4 USM

Mời các bạn vào link này :

http://www.flickr.com/photos/ndk277/...7629978680466/

hình như bác này có vấn đề về đọc và hiểu tiếng Việt , bác đưa cái link này để làm gì vậy !!!!!!????? nó chả nói lên được gì cả , nếu bác ko hiểu những ngưới khác hỏi gì thì nên close topic lại cho rồi !!!!!

Bạn nào rành về Flickr, xin chỉ giáo sao cho add hình có Exif info, tks.

Trang 3 / 45 Đầu tiênĐầu tiên 1234513 ... Cuối cùngCuối cùng