Trang 28 / 45 Đầu tiênĐầu tiên ... 18262728293038 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 271 đến 280 / 441

Chủ đề: Chụp nét rồi càng muốn nét hơn.

Thân tặng các ACE 1 tấm ảnh ăn Tết vui vẻ

Note : Focus thật đúng vào hoa ( nhớ chọn điểm tối và đừng tin vào đo sáng của máy vì lúc đó máy sẽ báo thiếu sáng trầm trọng )

Một lần nữa chúc Ăn Tết Vui Vẻ .

Quote Được gửi bởi DeKa77 View Post
    Cám ơn các bạn đã góp ý.
    Điều kỳ lạ là hầu như các ACE chỉ tuân theo lý thuyết và áp dụng. và đến nay, tôi dám khẳng định, hầu hết, các bạn không xem kỹ hướng dẫn và thực hành đúng cách.
    Chẳng có gì là kỳ bí, tôi gắn filter CP hiệu Kalt vào - chỉ cần nhìn vào viewfinder là đã thấy mịt mù rùi !!!
    Và chỉ cần focus và bấm - thật đơn giản. ( Hiệu ứng chưa khám phá của filter CP )

TKS
    tôi phất cờ trắng với bác. Nếu thực sự bác là giảng viên như bác từng rêu rao thì SV nó có phong tặng cho bác cái danh hiệu cao quí 'Dũng sĩ diệt sinh viên" ko vậy :D bác đọc lại hết cái topic của bác đi, bác có nói tới cái filter có tác dụng kì diệu như vậy bao giờ chưa? Chưa hề. Bác giống như 1 ông thầy giảng giải 1 kiểu, cho ra bài thi và cuối cùng cái đáp án thì bác chưa hề dạy trong chương trình. SV nó rớt hết thì chả phong cho bác cái danh hiệu "Dũng sĩ diệt sinh viên". Khoan bàn tới cái tác dụng "thần kì" cúa cái filter bác nói, bác bảo nhiều người trong topic này nặng lí thuyết nhưng hình người ta post lên như bác 11002 thì bác câm như hến, ko mở mồm ra giải thích được 1 chữ rồi giờ phán như thánh là bác làm được nhờ gắn 1 cái filter CP. Bác có phản biện được những gì bác 11002 phân tích ko :D
    Trình của bác vậy thì thôi, tôi cũng ko dám đụng vô nữa. Đến là hãi với bác.
    Nói câu chót: người ta ko thực hành theo vì những điều bác nói là vô lí và đầy nhảm nhí
    D600 + 50 f/1.4D <-- chưa chụp được mấy tấm. Cần rèn luyện thêm

Cám ơn các ACE đã theo dõi.
    Xin đọc kỹ lại trang thread :
    1/ 08 mục hướng dẫn.
    2/ @ toi_yeu_em, #126.
    3/ @ dragonfly39, # 121
    4/ Tham khảo : * Aperture vs Pixels size.
    * Difraction limit.
    * Dof .
    * Circle of Confusion.
    5/ @ beginer11 , # 192 và # 203.
    6/ @ testmail, # 211.
    7/ @ KhongGianPhang , # 327.

8/ Hai hình minh họa cho @ chummy, và bác @ 20011 phân tích không đúng về Bokeh trên chi tiết hoa sứ - đó chỉ là hàng chữ màu trắng trên pano.
    Nhớ lại, hồi xưa khi đi học - 1 giờ trên giảng đường mất ít nhất 10 giờ trong thư viện vì cách học ở Trung Học VN quá lạc hậu ( thầy học hết cho hs rồi. )
    Còn về nhận xét của @ mutsumi, tôi có đôi lời sau :
    * Vào những năm 1978, để chấn chỉnh phong cách thầy cô, chúng tôi đã thuyết phục các cô mặc áo dài và các thầy bỏ áo sơ mi vào trong quần - Các thầy sợ khoe đôi màng nhện khi viết bảng.
    * Học sinh may phù hiệu lên áo - có gì mặc nấy , riêng nam cũng phải bỏ áo vào thùng. ( Lúc đó tôi phải đi dệt phù hiệu chui !!! )
    * Chất lượng HS của trường năm 1980 : đúng như dự kiến trên 60% hs ở lại lớp - đã thông báo cùng sinh hoạt dưới cờ từ đầu năm và không xét c/c vào lý lịch, đơn giản thôi, chỉ in đề thi HK ( kể cả in bằng thạch bản ) , trộn lớp và lập phiếu báo danh.
    Đáng buồn, bây giờ mới nghe về chất lượng GD.

Về SG, do không thức thời , SV bị thi lại và ở lại nhiều ( nhất là Khoa tại chức ) nên không còn được mời tiếp.
    Đúng là ông thầy diệt Sinh Viên - nhưng vẫn tự hào vì tôi vẫn là tôi.
    Tks

Mời các ACE xem kỹ hình sau :

Đây có phải là Bokeh không ? Và hãy xem lại ĐN về DOF và Bokeh.
    TKS

em xin hỏi bác , bác học tại trường ĐH nào và ra trường năm nào vậy . có khi em là học sinh của bác chăng ???

Min mod của diễn đàn này rất chi là kỳ lạ !!!!
    Đáng nhẽ tôi cũng kg định viết thêm nữa nhưng thấy đây không phải lần đầu tiên, nên muốn nói để mọi người thấy được cái hèn.
    Chả là ngày hôm qua tôi có đọc thớt này, cũng cmt vài câu động viên bác Deka77 đại khái như sau: trên thực tế lý thuyết không phải lúc nào cũng đúng, việc bác Deka77 chia sẻ kinh nghiệm của mình là việc làm không sai vì đây không phải khu vực nhiếp ảnh cơ bản. Việc công kích cá nhân là rất thiếu văn hóa.
    Chỉ có vậy thôi mà cmt của tôi đã bị xóa, không hiểu nó vi phạm cái gì mà bị xóa!
    Đây chắc chắn không phải lần đầu tôi bị xóa, dù những cmt của tôi không thô thiển, thô tục như một số cmt trong thớt này. Điêu có thể nhận thấy là những cmt nào có xu hướng trái với tư duy, cách nhìn hoặc không có lợi cho min Mod thì đều bị xóa không cần giải thích.
    Vài lời nhân dịp cuối năm.

topic này làm mình nhớ đến 1 câu chuyện vui (nhưng quá hợp lý khi với topic này): thứ người ngu nhì thế giới là người mà ai nói gì cũng không hiểu, còn loại người ngu nhất quả đất là người mà nói gì cũng không ai hiểu!

29 tết trời lạnh quá ngại ra ngoài nên ngồi OL thấy topic này lần đầu tiên : em là newmemb. Đang tìm kiếm giải pháp cho vấn đề chụp ảnh không nét nên nhìn thấy pic như bắt được vàng ... ngồi kiên nhẫn đọc đến page số 20 thì nản

Trừ cái page đầu tiên với 8 thủ thuật ( cũng chưa giúp ích được nhiều lắm với em ) ra thì save được vài tấm ảnh đẹp của các bác cho bộ sưu tập ảnh đẹp không phải do mình chụp để thỉnh thoảng ngắm ngoài ra thì cái thu được là sự nhức đầu và mông lung : Vẫn chưa tìm ra được giải pháp cho việc chụp ảnh chân dung không nét

@Never: có lẽ bác sẽ được mời đọc lại quy định của diễn đàn ;)
    Ô Mai Gát

@bác Deka77:
    Em dùng máy film Rangefinder nên khó có cơ hội thử nghiệm bài của bác với CP (Polarrizing filter). Theo cách hiểu của em, ở đây có vấn đề hiểu nhầm dẫn đến những nhận xét cực đoan. Đặc biệt là những từ ngữ xấu xí nhận xét về cá nhân. hix.......
    Em lấy tấm hình gây tranh cãi này làm ví dụ:

Theo nhìn nhận của em (cũng amatơ thôi), ở đây đầu vào có các yếu tố: Nắng to, tiêu cự 50mm, CP filter, khẩu nhỏ, đánh flash
    Chiến thuật ở đây có thể là:
    - Khẩu nhỏ + CP filter làm cho ánh sáng đi qua ống kính bị 2 tác động: Chuyển thành ánh sáng đơn cực và bị khúc xạ (trường hợp này có khả năng là bị khúc xạ đơn hướng). Tác động này làm cho ánh sáng tự nhiên đi vào ống kính bị "nhòe" đi
    Câu giải thích của bác chủ topic như thế này
    * Khi ta để khẩu nhỏ, ánh sáng khúc xạ này đập vào sensor với lượng lớn hơn. (chúng ta nên để ý chữ "ánh sáng khúc xạ" chứ không phải đơn thuần chữ "ánh sáng" nhé)
    Vậy nên với khẩu rất nhỏ, rõ ràng DOF rất dày (cái này khỏi bàn cãi), nhưng với chiến thuật trên, ta có thể làm "nhòe" nội dung bức ảnh
    - FlashTech: Rõ ràng đèn flash của bác Deka77 chiếu tới đâu thì hình nét tới đó. Vậy theo em trong trường hợp này, bác Deka77 sử dụng đèn flash để "xác định" DOF của bức ảnh và chủ thể. Cụ thể là bác í dùng lỗ nhỏ để điều khiển ánh sáng của flash. Như vậy, ánh sáng đèn flash trong trường hợp này không bị khuếch tán khi đi qua CP filter và ống kính khẩu nhỏ. Đây cũng là 1 vấn đề cần làm rõ thêm.

Note: Em cũng đồng ý với bác chủ topic, thực nghiệm mới là điều tối quan trọng.

Trang 28 / 45 Đầu tiênĐầu tiên ... 18262728293038 ... Cuối cùngCuối cùng