Trang 20 / 45 Đầu tiênĐầu tiên ... 10181920212230 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 191 đến 200 / 441

Chủ đề: Chụp nét rồi càng muốn nét hơn.

search kĩ thuật handholding là biết ngay. Có 1 bài trên này viết về cái này :D
    http://www.nikonians.org/html/resour...dholding1.html
    link cho bạn tham khảo :D chung qui 2 tay kẹp sườn, má áp sát vào liveview, kê mắt vào viewfinder thì sẽ tạo ra 3 điểm tựa.
    Đại khái thế :D
    D600 + 50 f/1.4D <-- chưa chụp được mấy tấm. Cần rèn luyện thêm

Các Bác quên để ý đến một điều là cái Filter Polar mà Bác chủ nhắc đến 2 lần. Vậy có phải chăng bao gồm tất cả các yếu tố như speed, f, iso, as thì cái mấu chốt còn lại là cái filter Polar. Em chưa có cái filter Polar nên chưa test được. Mong Bác chủ xác minh xem có phải thế không. Em mới học chụp choẹ nên rất giới hạn.

Các Bác xem ảnh em vừa test nhé (filter cùi):
    "http:XXnt1.upanh.com/b5.s33.d3/8f930260a63e578dc1381463415d2db8_52486991.dsc0042. jpg"

D90, 50mm, f7.1, iso 100, s 1/80

Em chưa đủ bài nên không post link được, các Bác thay XX = // nhé.

Bác chủ vào xem và nhận xét giúp ạ

À quên file gốc của em đây ạ:
    http: // www mediafire com/view/?11q5g63avsnb41f
    Được sửa bởi beginer11 lúc 02:36 PM ngày 11-01-2013 Reason: thêm hình và file gốc

Quote Được gửi bởi DeKa77 View Post
    Hôm nay, mạn phép đưa ra một số DSLR tips ( qua KN và lý thuyết cọp được ) cho các bạn quan tâm về " chụp sao cho đạt tấm hình đã bén và còn muốn bén hơn "
    Xin nói thêm, tôi luôn thích đưa vđ phức tạp về giản đơn nhất để giải quyết :
    1/Cách cầm máy ( quan trọng nhất ) : Điều này, đa phần các bạn ít quan tâm vì xưa quá rồi diễm ơi !
    Các bạn có biết, khi cầm máy lên ngắm chụp - sao cho người và máy tạo thành 3 điểm và điều này có nghĩa tạo ra 1 mặt phẳng ổn định nhất. ( Các CT kiến trúc xưa nay hầu như đều dựa trên lý thuyết này )
    2/Chỉnh khẩu độ OK của bạn ở khẩu tốt nhất : thử tìm khẩu này bằng cách chụp 1 đối tượng với khẩu thay đổi hoặc tham khảo phần resolution OK tại .
    Vd : với OK kit 18-55 , khẩu f5.6.
    3/ Gắn filter polar : điều này hơi lạ vì filter này thường dùng chống lóe ( chụp qua tủ kiếng,v.v. )
    Đặc biệt OK 50mm f1.8, khi ta chụp mở hết 1.8, hình dễ bị blur. Các bạn thử test và cho comment
    ( Còn tiếp )
    Cảm ơn Bác chủ nhiều, em mới bước chân và nhiễm vào cái đam mê này ít ngày mà học hỏi được Bác cái trải nghiệm quý giá nảy thì còn gì bằng. Mong được Bác tiếp tục share những trải nghiệm vượt ra ngoài cả lý thuyết.

Bác vào lâu rồi mà mới reg nick hôm qua à.

Em trả lời bác :
    1/ Thread dạy online trong vnpt không ít. Bác vào thường xuyên mà chưa bao giờ đọc qua sao.
    2/ Em thực hành các lý thuyết trên đây hết rồi mà không dc. Em đã 2 lần mạn phép lên tiếng mời bác DeKa77 gặp mặt nhằm giúp em hiểu hơn nhiều cái mà bác ấy không thèm quan tâm. Thế có trân trọng hay không trong khi em mời rất chân thành. Số lượng tham gia đêm giao thừa rất hạn chế nhưng em sẵn sàng làm xe ôm và tạo mọi điều kiện để bác ấy cùng tham gia nhưng bác ấy toàn nói chuyện đâu đâu.
    3/ Làm không được thì lãng tránh.
    4/ Vấn đề là có biết cách xem hay không.
    5/ Thế hình của bác đâu cho em xem nào. Hình của em thử chụp không khác gì cái bạn chụp cánh cổng đâu. Em biết là bậy bạ rồi nên cũng không thèm up lên mất thời gian.
    6/ Em không có ý kiến
    7/ Em biết cả công thức chứ không chỉ định nghĩa đâu nên nói thẳng ra là phi logic, lý thuyết đó chứng minh ko đúng.

Lại thêm 1 ông hâm hấp nữa !!!! thú thật trong những bài viết trên dd thường thì em cũng học được 1 vài điều gì đó ! nhưng trong mấy bài của DK em chẳng rút ra được gì cả
    còn bác HD33 ơi , bác lấy cái máy của bác gắn lens vào rồi chụp từ 1.8 tới 19 v.v rồi bác thấy cái gì thì bỏ ảnh lên đây rồi hãy nói chuyện tiếp !!!! em vái bác cả nón . thôi bác cứ theo THẦY lên núi mà tu luyện cho thành chánh quả , em thì xin bái ạ
    ở đây chẳng ai thách đố ai ! sự thật luôn là sự thật v!!!!
    Quote Được gửi bởi hoaiduc33 View Post
    Tôi là người thường xuyên vào xem VNPT dã khá lâu, nhưng khi đến trang thread " Chụp nét rồi càng muốn nét hơn " của bác DeKa77, tôi thật sự không hiểu nổi thái độ và cách hành xử của 1 số mem và thâm tệ hơn nữa là 1 thành viên có đẳng cấp trong VNPT.
    Ý kiến của tôi :
    1/ Có lẽ đây là trang thread đầu và e là khó có trang thread nữa về giảng dạy online.
    2/ Bác DeKa77, theo ý kiến riêng tôi, là bậc thầy trong FF này. Bác luôn đưa ra hình ảnh ví dụ cụ thể cho bài giảng dù trong lớp có nhiều thành viên cá tính. FF hỏi đáp và thực hành luôn được thầy y/c, nhưng hình như chỉ có bạn chummy là đáp ứng, chúng ta thử ngẫm lại xem.
    3/Cách thầy trả lời câu thách đố của 11002, đúng là, theo ý cá nhân, sư phụ của sư phụ. Thầy đưa ra câu hỏi để 1 thành viên trong lớp trả lời, các bạn xem #72 trang 8.
    4/ Đến nay, tôi ít thấy có thầy nào cho học trò xem thông số exif.
    5/ Bản thân, đã thực hiện theo HD ( xem #72 ) còn các bạn đã thực hành chưa ?
    6/ Tâm đắc nhất là thầy luôn cám ơn chúng ta, điều này chứng tỏ chúng ta được trân trọng.
    7/ Tại sao thầy luôn nhắc đến định nghĩa, tôi đang gắng tìm, con các bạn thì sao ?

Nếu có thời gian, sẽ trình bày thêm

Test tiếp lần 2 với thông số: D90, 50mm, F16, ISO 200, SP 1/30 (vì AS chưa đủ, mới 9h), background cách khoảng 7m-10m, ảnh cho bokeh không được tròn (chắc tại filter dỏm).

Ảnh gốc: http://www.mediafire.com/view/?ahnh9cydn3ary9i
    Được sửa bởi beginer11 lúc 09:40 AM ngày 12-01-2013 Reason: gõ nhầm ISO

giời ạ . ai nói gì về nét của khẩu 1.8 với khẩu 19 đâu !!! mà bạn hiểu sai vấn đề rồi .Mình ko nói về độ nét của F. Số F trên các lens đều như nhau cả .ko khác nhau tí nào .có khác về cái nhìn thôi , còn thì như nhau cả .nhiếp ảnh cũng giống hội họa , chả có điều gì cấm kỵ cả !!!!
    Mà bạn chịu khó đánh chữ việt đi . khó đọc quá

Thực nghiệm lần 3 (làm gần giống Bác chủ thớt): D90, OK 50mm, F16, ISO 100, SP 1/60, có thêm flash cóc. Kết quả bokeh cho rõ hơn, cuối cùng mình cũng rút ra được phương thức giống như Bác chủ thớt đã nói: AS, background, ... Tuy nhiên trình còn quá còi nên chưa bằng Bác chủ thớt.

Ảnh gốc: http://www.mediafire.com/view/?edc112y7ru7z276

Quote Được gửi bởi beginer11 View Post
    Thực nghiệm lần 3 (làm gần giống Bác chủ thớt): D90, OK 50mm, F16, ISO 100, SP 1/60, có thêm flash cóc. Kết quả bokeh cho rõ hơn, cuối cùng mình cũng rút ra được phương thức giống như Bác chủ thớt đã nói: AS, background, ... Tuy nhiên trình còn quá còi nên chưa bằng Bác chủ thớt.

Chào bạn beginer11,
    Cảm ơn bạn đã thực nghiệm thử f16 của ống 50mm cho bokeh như thế nào. Tuy nhiên, theo thông số exif mình đọc trong ảnh của bạn, khoảng cách focus của bạn là 50cm:

Ảnh gốc: http://www.mediafire.com/view/?edc112y7ru7z276

Nếu giữ khoảng cách này khi chụp chân dung (máy cách mặt mẫu 50cm với ống 50) thì bạn chỉ thấy được 1 phần khuôn mặt thôi:

Do vậy, nếu có thể bạn vui lòng thử lại với khoảng cách ~1m trở lên (thấy được ít nhất toàn bộ mặt mẫu, như những tấm bác Deka77 minh họa tại đây) và nếu được thì chỉnh f22 (cho giống bác ấy) xem bokeh ra thế nào nhé.

Lúc đó ta mới có đủ cơ sở để kiểm nghiệm và so sánh với bokeh trong ảnh chụp của bác Deka77.

Xin cảm ơn.

Bác beginer11 và bác ishdakuteb nếu muốn xem thầy giỏi cỡ nào thì chụp 2 bức hình với thông số sau đây với chủ thể và phông, sau đó post lên đây chúng ta nói chuyện, điều kiện chụp của 2 bức phải tương đương.

Bức 1: tốc 1/750, khẩu f/1.8 ISO 800
    Bức 2: tốc 1/750, khẩu f/19 ISO 1600

Trang 20 / 45 Đầu tiênĐầu tiên ... 10181920212230 ... Cuối cùngCuối cùng