Trang 16 / 45 Đầu tiênĐầu tiên ... 6141516171826 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 151 đến 160 / 441

Chủ đề: Chụp nét rồi càng muốn nét hơn.

thắc mắc của bác chummy cũng là thắc mắc của tôi lúc đang xem bài đăng mới nhất của bác DeKa77 và thêm câu này "còn xóa phông tùy thuộc vào ánh sáng môi trường vào thời điểm chụp." của bác (nghe mà nóng cả người). Tôi thấy có lẽ bác DeKa77 đã đùa quá giới hạn Mod cũng nên close topic cho các ace đỡ tiền thuốc ! tks Mod...
    f.foto

topic này làm mình tò mò đọc 1 lèo hết luôn

đọc xong vẫn chả hiểu gì =)) . ai mà cũng có kỹ thuật như bác chủ topic thì máy len chân dung khẩu lớn, khỏi bán cho ai luôn

Tui có thí dụ ngược lại bác chủ, khẩu mở to nhưng nét từ trước ra sau với DOF như vầy:

@70mm , f/2.8 , 1/100s

Click on image to view larger version

crop:

Đố biết chụp bằng lens gì.

Kệ cứ để cho vui nhà. Hãy dùng chức năng đánh giá:
    Rate This Thread
    Bác nào xem thích thread này thì vote 5*, không thích thì vote *.
    Các TV khác nhìn vào * để biết thread hay hay dở liền
    Chúc Bình An
    FaceBook

@11002: dzui mà, ai cũng lớn hết rồi, chuyện chụp ảnh chứ có phải lái xe, cho thuốc đâu mà sợ ... chết người :D

Đúng là cái EXIF của bác DEKA focus 0.06m thật :-)) Đúng là bác này xào lại EXIF tùm lum rồi ! Bác up file gốc lên xem nào :D

Hic, chắc là lens bác chủ bị vấn đề rồi, bác thử kiếm 1 cái cùng loại lên gắn lên thử lại đi. Đọc từ đầu thread đến trang cuối vân thấy bác bảo vệ quan điểm của mình quá :(. Nhỡ đâu mình sai ở đâu đó cũng có bác à

Chủ thớt đang "lếu láo" ở đâu vô trả nhời trả vốn anh em đi kìa ?!

Còn nợ em cái ảnh gốc vì lỡ nói em "lếu láo" nhé
    Loanh quanh mãi thì máy móc cũng vẫn là... cái cớ

Rồi thầy hai sẽ vào tiếp tục "bài giảng" và làm lơ những câu hỏi "khó trả lời" của các bác thôi, hoặc nếu có trả lời thì cũng như những lần trước: loanh quoanh ra vẻ cao siêu nhưng thật ra là tránh né. Để rồi các bác xem em đoán có đúng không
    Cứ băn khoăn Body này Lens kia nhưng...lười chụp

Quote Được gửi bởi Già Lẩm Cẩm View Post
    Bình tĩnh... các bác
    Với thông tin từ exif của bác chủ em thấy "Subject Distance 0.06 m", hay nói cách khác là gí sát ống kính vào mẫu, lại thêm cái background cách đến vài chục m thì xoá phong ở khẩu f/19 là có thể. Và xét về xoá phông thì trong trường hợp này chả cần dùng đến việc dội flash vào đâu đó (mà cái này bác chủ gọi là flashtech gì đó), miễn cứ đủ sáng là được. Việc dội flash nếu có chỉ đơn giản là lens quá gần mẫu, nếu dùng flash cóc thì hình bị tối phần trên - thế thôi

Tuy nhiên bức hình này chẳng hề có tý liên quan đến bức hình chụp bán thân mà lại xoá phông mù mịt như bức ở mấy post trước cả
    Bác Già Lẩm Cẩm ơi,
    Em gửi bác link này nhé: http://imaging.nikon.com/history/basics/19/04.htm
    Flange distance của Nikon là 46.5mm, Nikon pancake lens là lens mỏng nhất cũng có độ dày là 17mm => từ sensor đến miệng lens là 63.5mm, Cho dầu có lắp bất cứ thiết bị nào trước hay sau lens sẽ làm lens khoảng cách này lớn hơn 63.5mm => cũng không thể giảm minimum focus dưới thông số này vì chủ thể chụp không thể nằm bên trong lens hay bên trong body được.

Do vậy IEXIF với thông số Minimum focus : 0.06m = 60mm là "láo"

Lần sau bác nào sửa IEXIF nên nhớ phải vượt qua trình độ cơ bản rồi hẳn tính đến chuyện "láo"

Thông số kỹ thuật này là hoàn toàn lý thuyết nhé và IEXIF cũng là thông số kỹ thuật từ máy.
    Được sửa bởi 11002 lúc 11:34 PM ngày 06-01-2013
    Chúc Bình An
    FaceBook

Trang 16 / 45 Đầu tiênĐầu tiên ... 6141516171826 ... Cuối cùngCuối cùng