Hiển thị kết quả từ 1 đến 6 / 6

Chủ đề: Tư vấn mua máy ảnh, em vừa bán máy, ko biết nên mua cái gì.

Tư vấn mua máy ảnh, em vừa bán máy, ko biết nên mua cái gì.

Chào các bác.

Trước khi nhờ tư vấn mua máy thì cho em kể lể chút.
    3 tháng trước em vừa mới bắt tay vào mua máy chụp choẹt, sau rất nhiều băn khoăn, đắn đo lên xuống và 1 vài lời tư vấn nữa thì e quyết định chọn con Canon SX40 siêu zoom. Quả thật thì sau 1 thời gian đầu chụp em thấy khá hài lòng, zoom xa bét nhè, có chỉnh tay toàn bộ, cũng vọc được nhiều điều mới hay ho,tưởng như đã tìm được tình yêu của mình.
    Nhưng sau khoảng 3 tháng chụp càng ngày em càng thấy không ưng về chất lượng ảnh của em nó, em cũng nhận ra 1 số yếu điểm mà nó ko thể hiện rõ trong thông số kỹ thuật và hoặc là 1 newbie như em thì tất nhiên là ko biết được lúc mua máy.
    Hơn nữa, em hay đi chơi với bạn bè, phượt cũng kha khá nên ôm con máy siêu zoom to "vừa vừa" kể cũng phiền toái, thà nốt công mang vác thì cứ chơi hẳn DSLR chụp cho sướng, không thì gọn nhẹ cho xong.

Mai là em cho em nó ra đi, có để dành thêm được 1 ít tiền,tổng khoảng 10 - 11tr, đang băn khoăn ko biết mua con gì.
    Em đang phân vân nên lấy 1 em compact đầu bảng (đang thích LX7) hay là lên hẳn DSLR luôn.
    Nhu cầu thì vẫn là như trên, em hay tụ tập đàn đúm, hay đi phượt, cần có máy chụp để về lôi ra ngắm, nhu cầu ảnh không cần quá đẹp nhưng ko chấp nhận tệ quá.
    Mong các bác tư vấn giùm em với ạ.

Nếu em là bác em sẽ làm thế này:
    + Mua một con Canon A810 hoặc con nào cũng được (rẻ rẻ tý) để dành bỏ túi. Cần gì móc ra chụp liền. Đàn đúm, lưu niệm thì cũng tạm ổn.
    + Mua một con DSLR để khi cần ảnh có chất lượng cao thì dùng đến nó. Tầm này cố làm con 40D + KIT là ngon, không đủ lúa thì 450D, 30D hoặc 20D luôn cũng được. Không thì Nikon D80, D70s, ... + KIT.
    Em thì đang sỡ hữu 1 con compact và một DSLR nhưng em thường dùng máy compact hơn vì luôn bỏ trong cặp, cần là mang ra chụp. Gọn nhẹ, về chỉnh sửa lại cũng không đến nổi tệ.
    Nếu bác thành thạo PTS thì ảnh cũng được nâng lên đáng kể đó. Em nói có gì không đúng bác bỏ qua cho !
    1 cây guitar + 1 Canon PowerShot A495 là đủ !

Quote Được gửi bởi Tokyo_Square View Post
    Nếu em là bác em sẽ làm thế này:
    + Mua một con Canon A810 hoặc con nào cũng được (rẻ rẻ tý) để dành bỏ túi. Cần gì móc ra chụp liền. Đàn đúm, lưu niệm thì cũng tạm ổn.
    + Mua một con DSLR để khi cần ảnh có chất lượng cao thì dùng đến nó. Tầm này cố làm con 40D + KIT là ngon, không đủ lúa thì 450D, 30D hoặc 20D luôn cũng được. Không thì Nikon D80, D70s, ... + KIT.
    Em thì đang sỡ hữu 1 con compact và một DSLR nhưng em thường dùng máy compact hơn vì luôn bỏ trong cặp, cần là mang ra chụp. Gọn nhẹ, về chỉnh sửa lại cũng không đến nổi tệ.
    Nếu bác thành thạo PTS thì ảnh cũng được nâng lên đáng kể đó. Em nói có gì không đúng bác bỏ qua cho !
    Hehe, thank bác đã tư vấn, em thì cũng ko phải dân chuyên lắm, chỉ chụp lấy kỉ niệm với up FB khoe bạn bè thôi, nên chắc không mua 1 lúc tới 2 máy đâu ^^, nếu em chỉ băn khoăn nên dùng compact đầu bảng hay lên DSLR cơ ạ.
    Lên đời thì có thể nâng cấp ống kính, tùy biến tốt hơn (lại đau khổ) nhưng mà mang vác cũng lích kích, không tiện lợi lắm.

em cũng có nỗi băn khoăn như bác chủ thớt đây. anh em nào xài qua mấy mẫu máy compact thì review cho mọi người cùng xem với nhé. có cả hình để đánh giá thì tốt. với số tiền của bác chủ thì theo em nghĩ quất 1 em đầu bảng compact là dư sức rồi. em nghĩ: lx7 hay canon g15, canon g1x, sony rx100v....đều ở đỉnh cao cả cho nên chất lượng cũng chả chênh lệch bao nhiêu đâu.
    Nhà em cũng có cái máy siêu zoom canon sx 110is. chụp ban đầu thì được, sau đó khi sắm sửa dslr thì thấy chán nó hẳn. sau một thời gian thì bắt đầu chán dslr, vậy là mày mò vọc em nó thì thấy em nó chụp cũng không tồi lắm. nên em nghĩ máy siêu zoom sx40 của bác chụp chắc không đến nỗi tệ đâu. chắc là do bác lăn tăn. còn nếu như bác chủ đã quyết ý lên lx7 thì em thấy mua ở mấy cửa hàng như khánh long, giá cũng tầm 8-9 triệu thôi mà, đâu tới 10-11 triệu đâu.

DSLR thui bác, chán DSLR thì về lại cũng ko sao, lúc đó chẳng còn gì mà phải lăn tăn
    Chụp ảnh: niềm vui nho nhỏ!

Bác chủ ráng lên 12tr5 làm em Sony RX100 đi bác, khuyên thật tình đấy. Vì nếu k đòi hỏi chất ảnh cao lắm thì đừng nên rớ đến DSLR. Đó là "con đường đau khổ", ai cũng biết rồi mà cứ chăm chăm tư vấn kiểu "DSLR đi, DSLR thôi".
    Tầm 8-9tr như bác @vedinhcuong thì nên lấy Canon G15.
    "You say goodbye, and I say hello. Hello, hello"