Trang 85 / 122 Đầu tiênĐầu tiên ... 3575838485868795 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 841 đến 850 / 1220

Chủ đề: Thảo luận về 6D

Mình không có máy ở đây nhưng là chức năng này như sau: HDR backlight control trong SCR mode

Bạn có thể tham khảo như sau:
    http://www.dummies.com/how-to/conten...ght-contr.html
    Được sửa bởi danca lúc 11:30 AM ngày 26-02-2015

Quote Được gửi bởi RiNC View Post
    softlight thì đúng là chuẩn cho chụp chân dung, nhưng k phải lúc nào cũng vì thế mà "cất máy, ngồi chơi cho r". Với harsh light như thế, người chụp có thể chụp đổ bóng, ngược sáng mang tính có mục đích, dùng tools (flash, diffusor, reflectors). K phải ai cũng có thời gian plan, chờ, pose như bác mà "cất máy", nhất là những người du lịch thích lưu ảnh kỉ niệm.

với bạn kingstone, "thông thường" thì đúng là k nên chụp với ánh sáng gắt thế này, nhưng nếu chụp, bạn có thể compensate bằng một số cách sau:
    - Nếu mang tính chất du lịch, mục đích ảnh "đẹp hơn", k tools:
    + Tìm bóng cây, bóng râm, đưa bạn mẫu vào chụp chỗ ấy, cố gắng vẫn giữ dc background (BG) mong muốn (vd thác nước)
    + Nếu k có, bạn chịu khó quay người mẫu một là hương vào nguồn sáng trực tiếp (nhược: ảnh contrast cao, flatten, boring), hoặc là làm ngược lại (nhược: cần 1 chút hậu kì vì k có tool như flash, diffusor đi kèm, máy k có dynamic range rộng thì khó cứu BG - thường là bị "cháy" - dù chụp raw). Những tấm ảnh của bạn, bạn chú ý là mặt người được chụp bị "loang lổ" ánh sáng, có khúc nắng chiếu vào mặt, khúc không. Nó k phải là xấu hoàn toàn, nhưng nếu mình tránh/ kiểm soát ánh sáng tốt hơn thì hãy sử dụng.
    + Đo sáng, tùy thói quen + hoàn cảnh. máy ảnh giờ rất "thông minh", đo sáng matrix hoạt động rất tốt phần lớn mọi trường hợp. Mình thường dùng Spot + Matrix. Bước đầu, cho đơn giản làm quen, khi subject k quá chênh sáng với BG, matrix là quá đủ. còn nếu ảnh mẫu chiếm phần lớn frame hình, bạn có thể chuyển qua spot đo + lock EV vào da mặt mẫu.
    - Nếu có 1 ít tools, mình nghĩ lúc đó bạn cũng có 1 chút kinh nghiệm sử dụng r. lúc đó lên đây hỏi hay google tiếp =))
    Có vẻ bác mới làm quen với máy ảnh, bác cứ chịu khó chụp, đọc thêm 1 chút manual, trải nghiệm nhiều thì bác sẽ quen dần thôi. k lo đâu.
    Lâu lắm rồi em mới đọc được 1 comment hay và chất như thế này

Quote Được gửi bởi cafecanon View Post
    hic e nghe chức năng chụp ngược sáng của 6D lần đầu, e chỉ biết kỹ thuận chụp ngược sáng thôi, chức năng đó chổ nào trên 6D vậy bác, bác có thể chỉ chi tiết sài thế nào hok ạh
    Bác tham khảo Video sau:

Cái đó là HDR, chỉ áp dụng được với định dạng chụp ra file JPG, không thể chụp với file RAW

Cơ bản nhất của HDR là: góc máy không đổi (điều này chắc chắn phải dùng đến chân máy), chụp 2 hoặc 3 shot với những giá trị phơi sáng khác nhau. Xong rồi về chồng mấy cái ảnh đó lên với nhau

Nếu bác nào nắm vững kỹ thuật chụp HDR thì với bất kỳ máy nào cũng làm được như thế, cũng ra được 1 kết quả sau cùng là: chụp ngược sáng tốt

6D không phải thần thánh gì, chỉ là nó hỗ trợ làm điều đó nhanh gọn lẹ ngay lúc chụp. Tất nhiên xét về chất lượng hay khả năng tùy chỉnh về sau sẽ không bằng với việc người chụp set up kỹ và chụp 2-3 shot riêng lẽ
    Nhỏ + Nhẹ + Ngắn + Mỏng => còn lại tùy thuộc vào Nhân tố phía sau

Quote Được gửi bởi transonlam View Post
    Cái đó là HDR, chỉ áp dụng được với định dạng chụp ra file JPG, không thể chụp với file RAW

Cơ bản nhất của HDR là: góc máy không đổi (điều này chắc chắn phải dùng đến chân máy), chụp 2 hoặc 3 shot với những giá trị phơi sáng khác nhau. Xong rồi về chồng mấy cái ảnh đó lên với nhau

Nếu bác nào nắm vững kỹ thuật chụp HDR thì với bất kỳ máy nào cũng làm được như thế, cũng ra được 1 kết quả sau cùng là: chụp ngược sáng tốt

6D không phải thần thánh gì, chỉ là nó hỗ trợ làm điều đó nhanh gọn lẹ ngay lúc chụp. Tất nhiên xét về chất lượng hay khả năng tùy chỉnh về sau sẽ không bằng với việc người chụp set up kỹ và chụp 2-3 shot riêng lẽ
    Mình thấy chức năng control backlight vẫn chụp được ở file RAW. Có thể máy đã đưa ứng dụng này trong máy luôn và xuất ra file JPG.
    Trường hợp chụp từng tấm thì phải set dạng file JPG rồi dùng HDR Tool trong DDP thì cũng được nhưng mình chưa có kinh nghiệm
    Được sửa bởi danca lúc 07:27 AM ngày 15-03-2015

Các bác cho em hỏi về ISO trên máy 6D: em chụp chế độ M, raw + JPG L. Ở dải ISO của máy, em chỉ chọn được mức tối thiểu là 200, giảm xuống thì nó tự nhảy về auto, không thể để ISO thấp hơn 200 được.
    Làm sao để set ISO ở mức 100 các bác nhỉ

Quote Được gửi bởi Seth View Post
    Các bác cho em hỏi về ISO trên máy 6D: em chụp chế độ M, raw + JPG L. Ở dải ISO của máy, em chỉ chọn được mức tối thiểu là 200, giảm xuống thì nó tự nhảy về auto, không thể để ISO thấp hơn 200 được.
    Làm sao để set ISO ở mức 100 các bác nhỉ
    Máy e M, chỉ để raw, vẫn set đc ở 100.

Đánh dấu để nghiên cứu tiếp. Phân vân quá.

Bác vô Menu, đến mục thứ 3 từ phải qua, có phần "ISO speed settings". Vô đó bác chỉnh đc ISO thấp nhất/cao nhất trong tab ISO speed range đó.
    6D+24-70II+50A+70-200II+300f2.8L
    Cân lens Sigma Art cho Canon dạo

Quote Được gửi bởi ILO AC&T View Post
    Bác vô Menu, đến mục thứ 3 từ phải qua, có phần "ISO speed settings". Vô đó bác chỉnh đc ISO thấp nhất/cao nhất trong tab ISO speed range đó.
    Dear bác, em đã chỉnh trong phần Iso speed range thấp nhất là 100
    Nhưng đến phần chọn thì vẫn không được, nó chỉ cho mức thấp nhất là 200, dưới nữa là Auto thôi bác ạ

Untitled by Phong Tran (Seth), on Flickr

Bác xem giúp em.
    Iso 100 hay 200 với đa số trường hợp cũng ko có ảnh hưởng nhiều lắm, nhưng cũng có khi ánh sáng mạnh, mở khẩu lớn, 6D chỉ cho tốc nhanh nhất là 1/4000, để iso 200 thì vẫn bị dư sáng ạ

Trang 85 / 122 Đầu tiênĐầu tiên ... 3575838485868795 ... Cuối cùngCuối cùng