Trang 4 / 8 Đầu tiênĐầu tiên ... 23456 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 31 đến 40 / 77

Chủ đề: Ngẫu hứng với SONY DSC - RX100V

Quote Được gửi bởi dqvbinh View Post
    - Em mua máy này để backup cho Nikon và nhận thấy màu đỏ của nó rực hơn Nikon 1 chút và màu vàng của nó yếu hơn Nikon 1 chút.
    - Đo sáng và focus đôi khi gặp vần đề.
    - Các mức ISO 100-200-400...mà không có tinh chỉnh, khi em chụp trong nhà để 800 đôi khi tốc hơi chậm mà đẩy lên 1600 thì tốc hơi nhanh nên thấy phí.
    - Giá tiền hơi chát nên tâm lý sử dụng e dè, không dám quăng quật như mấy con compact cùi :D
    Ưu điểm
    - Pin khá là trâu bò
    - White balance rất tốt
    - Chống rung quang học rất tốt

yeah, đặc điểm bạn đưa ra rất chuẩn :D. Dù sao nói cho cùng nếu bạn so RX100 với D7000 chẳng hạn thì so sánh quá khập khiễng rồi . Nhưng nếu so với D5100 với D7000 chẳng hạn thì bạn cũng sẽ nêu ra những điểm vừa rồi khi so sánh .

Quote Được gửi bởi The White View Post
    Mình ko chơi được dòng DRSL và Microless dòng Nex đâu ạ, trước giờ cũng ko muốn để ý hay tìm hiểu đến mấy hàng đó nhiều, vì biết chắc dính vào sẽ tốn kém tiền bạc, thời gian, công sức.....lắm luôn, với lại dù Microless có thu gọn cách mấy cũng còn to, lens này nọ lĩnh kĩnh, ko cơ động ở mọi tình huống trong cuộc sống hàng ngày như compact. Mấy cái đó thích hợp cho mấy bác thợ nhiếp ảnh chuyên nghiệp làm ra tiền bằng chính những thứ đó và cho dân "máu" đồ chơi dư dả như mấy bác thì hợp hơn.Hihihi

Nhu cầu của mình chỉ cần dùng máy compact cao cấp nhỏ gọn, cơ động trong mọi tình huống. Lúc nào cũng phải kè kè theo bên người như vật bất ly thân, Để ghi lại hình ảnh, video những hoạt động đời sống hàng ngày: Tiệc tùng, offline, ăn nhậu, phong cảnh, hàng hóa, hội nghị, chân dung, chơi bời, tự sướng...chất ảnh chỉ cần khá là được rồi. (Máy nhỏ gọn, chất ảnh và nhiều tính năng hiện đại như Rx100 thì quá tuyệt, vượt hơn yêu cầu mình hy vọng luôn hihihi).

Một lần nữa chân thành Cảm ơn bác @dqvbinhCác Bác khác đã nhiệt tình tư vấn cho newbie như mình hiểu rõ ràng rành mạch về ưu-khuyết của RX100 bá đạo này. Với sự giúp đỡ của bác bác nay mình đã thông suốt về em RX100 này ko còn lăn tăn gì ráo.

Giờ hết lăn tăn nhưng thành hoang mang, vì xem được thông tin con Fuji X20 http://sohoa.vnexpress.net/tin-tuc/s...0-2417313.html Nghe bài báo bảo là con Fuji X20 này cùng tầm với RX100 nhưng sẽ "dữ dằn" hơn RX100, nên đâm hoang mang.

Lỡ chậm rồi thì dùng tạm con compact cùi vậy, chờ em Fuji X20 về VN xem sao, lúc đó so sánh xem review rồi hảy quất 1 trong 2 em cho chắc. Tính hơi cầu toàn, mua cái gì mua chắc xài, mua mà trong lòng còn chút lăn tăn, ức ức thì xài cũng ko sướng gì cho lắm. Hihihihi. Nhưng mà hiện giờ vẫn ngưỡng mộ em chân dài Sony RX100 với thân hình mi-nhon, cá tính đỏng đảnh, làm việc hiệu quả..... này lắm luôn.

Cảm ơn các bác thật nhiều ạ.
    =)) Bác đừng nghe mấy cái lời quảng cáo cho nó buồn lòng ra làm gì bác ạ.
    Nếu là Fuji X50 hoặc X60 gì đó ra đời sau này 3-4 năm thì có thể nó sẽ dữ dằn hơn RX100, nhưng hiện tại X20 thì chưa thể, vì chênh lệch kích thước sensor là quá lớn, và ống kính thì cả 2 đều dùng loại tốt cả, và CZ trên RX100 thì vốn có tiếng và thực tế chứng minh nó quá tốt . Thời buổi nào rồi bác tin PR chính hãng .

Vả lại không biết bác cầm X10 chưa nhỉ nó to đùng, to hơn cả cái NEX đấy, thích hợp với những ai mê dáng RF (em thì chả biết mọi người mê thế nào, nhưng riêng RF thì thiết kế X100, X10, X-pro các kiểu em thấy xấu òm -___- , thua xa dáng các em RF film ngày xưa ...)

Hehe đã có 1 bài test giữa X20 và RX100 rồi đấy bác Sâu. Theo tác giả bài test thì ở đk sử dụng hàng ngày thì X20 ngang bằng với X100 về chất lượng ảnh, tuy nhiên ở bài test trong Lab được phân tích kỹ lưỡng thì X20 vẫn thua RX100 một chút với tỷ lệ 9/10. Nhưng như vậy cũng là quá good cho 1 con sensor nhỏ như X20, bù lại thì X20 được cái thiết kế đẹp .

Nhưng đối với em thì X20 thua đứt đuôi RX100 ở 1 điểm là ko thể đút túi quần được, cái này mới là điểm quan trọng của dòng compact.

P/S: Viết xong mới thấy bác chê thiết kế của Fuji :D. Hehe cái đó là cảm quan thẩm mỹ của riêng từng người nên em không ý kiến, ngược lại với bác thì em không thích thiết kế của Sony nên dù cũng muốn chơi thử Sony nhưng lần nào cầm lên rồi cũng đặt xuống.
    Được sửa bởi Colour-Blind lúc 08:08 PM ngày 18-03-2013

hôm qua mới cầm được thử con X20, ống ngắm hiện đủ thông tin và cái khoản lấy nét thì cực nhanh......

Quote Được gửi bởi Colour-Blind View Post
    Hehe đã có 1 bài test giữa X20 và RX100 rồi đấy bác Sâu. Theo tác giả bài test thì ở đk sử dụng hàng ngày thì X20 ngang bằng với X100 về chất lượng ảnh, tuy nhiên ở bài test trong Lab được phân tích kỹ lưỡng thì X20 vẫn thua RX100 một chút với tỷ lệ 9/10. Nhưng như vậy cũng là quá good cho 1 con sensor nhỏ như X20, bù lại thì X20 được cái thiết kế đẹp .

Nhưng đối với em thì X20 thua đứt đuôi RX100 ở 1 điểm là ko thể đút túi quần được, cái này mới là điểm quan trọng của dòng compact.

P/S: Viết xong mới thấy bác chê thiết kế của Fuji :D. Hehe cái đó là cảm quan thẩm mỹ của riêng từng người nên em không ý kiến, ngược lại với bác thì em không thích thiết kế của Sony nên dù cũng muốn chơi thử Sony nhưng lần nào cầm lên rồi cũng đặt xuống.
    Bạn có thể cho link được không ? Vì mình chưa thấy 1 bài test nào đủ về chất lượng kiểu đó cả.

Duy nhất có 1 chỗ đáng tin trên Dpreview khi họ test cũng khá kĩ, tuy nhiên trên đó thì phần so sánh tổng hợp, X10 không được xếp vào ss cùng RX100 mà chỉ có X100 vs RX100 thì thậm chỉ RX100 còn được đánh giá xấp xỉ bằng X100. Còn phần Image quality, bạn có thể down hình gốc về, để so sánh công bằng cứ resize lại rồi xem, trong đó có thể thấy thể hiện chi tiết, noise thì X10 kém quá xa RX100.

Còn nếu so sánh bằng ảnh chụp bt rồi nói rằng nó tương đương, thì xin nói luôn là - Chả khác gì mấy cha lá cải so sánh điện thoại cả, hôm nay mình vừa lấy ảnh của 1 đám bạn đi du lịch TQ về, bao gồm 4 máy, 60D, WX100, A200 và G12, trong đó có những ảnh WX100 (là máy lởm nhất), chụp cùng góc độ còn ăn đứt 60D với 17-40L trên trị số sáng tương đương chứ đừng nói là không thua kém (auto cả lượt, yên tâm đê =))).

-> chuyện mình chê thiết kế Fuji là so với các dòng RF, còn không so với thiết kế máy sony, vì đối với mình RX100 thiết kế hợp lý chứ ko đẹp, NEX thì vcđ xấu khỏi nhắc tới (dù cầm thích nhưng xấu vẫn hoàn xấu ^^), mình thích thiết kế của panasonic hơn .

Còn ngay cả khi RX100 được Dpreview đánh giá xấp xỉ bằng X100 về chất lượng ảnh, mình vẫn thấy điều này không thật sự chính xác (dù kết quả hình test bằng mắt thấy không sai biệt lắm), tuy nhiên mình nghĩ sẽ có một số trường hợp đặc biệt khó có thể test, sensor lớn luôn có lợi hơn, vì RX100 cũng chỉ sx sau X100 có 1 năm, thời gian này chưa thể có bước tiến công nghệ quá mạnh cho 1 sensor bé hơn nhiều vượt lên hoàn toàn cả.
    Được sửa bởi Sâu béo lúc 02:03 AM ngày 20-03-2013

Đây nè bác: http://www.quesabesde.com/noticias/f...y-rx100,1_9600 chịu khó nhờ anh Google dịch giùm nha bác :D. Cái này cũng chỉ là xem chơi tham khảo cho vui thôi chứ cũng không phải là chuẩn mực để đánh giá gì đâu ạ. Theo kn của em thì Dpreview họ test trong Lab có cái hay của họ, nhưng những review của các photographer sử dụng thực tế cũng có cái hay riêng rất đáng để tham khảo.

Quote Được gửi bởi Colour-Blind View Post
    Đây nè bác: http://www.quesabesde.com/noticias/f...y-rx100,1_9600 chịu khó nhờ anh Google dịch giùm nha bác :D. Cái này cũng chỉ là xem chơi tham khảo cho vui thôi chứ cũng không phải là chuẩn mực để đánh giá gì đâu ạ. Theo kn của em thì Dpreview họ test trong Lab có cái hay của họ, nhưng những review của các photographer sử dụng thực tế cũng có cái hay riêng rất đáng để tham khảo.
    Mình cũng có cái này cho bác.
    Vì trên Dpreview căn bản nó ko xếp 2 máy này vào cùng dòng chất lượng ảnh để so sánh, nên mình buộc phải vào bảng image nó down về để so, để công bằng và giữ đúng chi tiết, mình làm theo cách so sánh chuẩn, đó là down file raw về, convert tất cả sang TIFF với 11-12mpx ( có độ lớn xấp xỉ nhau) rồi so sánh chi tiết. Tiện thể so sánh luôn mấy máy ảnh compact đầu bảng hiện nay.
    Ảnh cơ bản là RAW lấy từ Dpreview, Đã convert sang cùng khổ với định dạng TIFF.
    Bác có thể so sánh trực tiếp. Mình nói qua luôn cho đỡ phải lên tìm hiểu :
    - Ảnh nổi hạt nhiều hơn, to hơn = Chất lượng ảnh kém hơn.
    - Noise, vỡ hạt nhiều hơn = kém hơn.
    - Xem chi tiết các vùng tối, xét chi tiết ảnh (tiện nhất bác đọc thử mấy dòng chữ ở tờ giấy phía dưới chai rượu ở giữa, hoặc bác phóng to vào mặt đồng xu ở chai rượu bên trái, phần vạch ngang nó thể hiện khá rõ chi tiết để so sánh).
    - Xem chi tiết vùng sáng.
    - Xem dải màu - cái này hơi phức tạp vì bác phải so sánh căn bản từng màu một.

Cách so : Trong đó có tổng cộng ảnh của 5 máy đã convert, bao gồm : RX100, X10, LX7, G15, FZ200 (sở dĩ có cái này tại mình thấy ảnh con FZ200 này tốt quá :p). Ảnh tại iso 400 (đã xem và so sánh trên dpreview thì mức iso 400 là mức tốt mà tất cả các máy trên đều đạt được, từ 800 trở lên thì con RX100 nó đì mấy con còn lại ghê quá nên thôi ko down về tốn thời gian ~__~).

Bác vứt hết vào 5 cửa số trên PTS, phóng to 100% lên, rồi kéo các cửa số ở các vị trí giống nhau. là có thể nhìn so sánh trực tiếp.

http://www.mediafire.com/?as3o76loo1hugr9 LX7, G15, FZ200.
    http://www.mediafire.com/?d69njz4azuigjeb RX100, Fuji X10.

Từ kết quả này thì mình thấy cái trang kia giống như quảng cáo cho fuji hơn , vì kết quả so sánh thế này rất rõ ràng

Em lên ảnh

At the heart of mine

Em lên ảnh

cho mình hỏi làm sao tấm ảnh cao như vậy, có phải crop trong pts không?

Em lên ảnh

chụp bằng máy gì dậy sếp ???

Em chụp bằng RX100 tất cả theo khổ 3:2 chứ không crop đi đâu ạ
    At the heart of mine

Trang 4 / 8 Đầu tiênĐầu tiên ... 23456 ... Cuối cùngCuối cùng