Trang 3 / 8 Đầu tiênĐầu tiên 12345 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 21 đến 30 / 77

Chủ đề: Ngẫu hứng với SONY DSC - RX100V

Quote Được gửi bởi The White View Post
    RX100 quả là bá đạo thật, mấy bác chụp hình đẹp thật.

Mong mấy bác Review những điểm chưa hài lòng, hoặc lỗi lầm trên em RX100 này, thấy đọc nhiều topic mà chưa thấy ai nói kĩ, mong mấy nác nói ưu - khuyết em nó ra, để cho mọi người có cái nhìn khách quan, chọn em nó ko phải lăn tăn gì ráo.

Trước cảm ơn các bác, sau chờ ảnh. HI
    - Em mua máy này để backup cho Nikon và nhận thấy màu đỏ của nó rực hơn Nikon 1 chút và màu vàng của nó yếu hơn Nikon 1 chút.
    - Đo sáng và focus đôi khi gặp vần đề.
    - Các mức ISO 100-200-400...mà không có tinh chỉnh, khi em chụp trong nhà để 800 đôi khi tốc hơi chậm mà đẩy lên 1600 thì tốc hơi nhanh nên thấy phí.
    - Giá tiền hơi chát nên tâm lý sử dụng e dè, không dám quăng quật như mấy con compact cùi :D
    Ưu điểm
    - Pin khá là trâu bò
    - White balance rất tốt
    - Chống rung quang học rất tốt
    At the heart of mine

Thumbs up Thank Thank và Thanks Thật Nhiều (tìm mãi ko thấy nút thanks)

Mình trước đây do ham hố "trẩu tre" về zoom của dòng compact (giá mềm mềm), nên mua em Canon SX260 HS, mà dùng đến nay cũng chán rồi ạ, ham zoom mà có mấy khi dùng đến zoom đâu, Hi. Nên nay tòm tem tìm tòi thông tin qua mấy em chân dài này.

Thật tuyệt vời hôm nay được bác @dqvbinh review bổ sung thêm ưu-khuyết của em nó, cảm ơn bác. (Gần như giúp mình xóa tan gần hết lăn tăn, thiết nghĩ những câu hỏi của mình - Review chuẩn của các bác thế này sẽ giúp ít cho người đọc sau muốn tìm tòi thông tin về máy)

Đã lỡ hỏi rồi, nay còn 2 việc chưa thông mong mấy bác giúp nốt luôn nhé. thanks

1/ Máy dòng compact Sony giữ giá có tốt như Canon ko vậy các bác??? (Vì thông thường dùng máy tầm 1 năm là phải đổi máy lên đời, lỗ nhiều quá cũng xót,hi).

2/ RX100 ko có kính ngắm như G15 và X10 thì việc chụp ảnh có bị hạn chế gì ko?

3/ Kính ngắm của mấy dòng compact chỉ mang tính chất trang trí cho đẹp, hay là phát huy rõ rệt hiệu quả khi chụp ảnh ở một số hoàn cảnh???

Cảm ơn các bác trước ạ.

Mình trước đây do ham hố "trẩu tre" về zoom của dòng compact (giá mềm mềm), nên mua em Canon SX260 HS, mà dùng đến nay cũng chán rồi ạ, ham zoom mà có mấy khi dùng đến zoom đâu, Hi. Nên nay tòm tem tìm tòi thông tin qua mấy em chân dài này.

Thật tuyệt vời hôm nay được bác @dqvbinh review bổ sung thêm ưu-khuyết của em nó, cảm ơn bác. (Gần như giúp mình xóa tan gần hết lăn tăn, thiết nghĩ những câu hỏi của mình - Review chuẩn của các bác thế này sẽ giúp ít cho người đọc sau muốn tìm tòi thông tin về máy)

Đã lỡ hỏi rồi, nay còn 2 việc chưa thông mong mấy bác giúp nốt luôn nhé. thanks

1/ Máy dòng compact Sony giữ giá có tốt như Canon ko vậy các bác??? (Vì thông thường dùng máy tầm 1 năm là phải đổi máy lên đời, lỗ nhiều quá cũng xót,hi).

2/ RX100 ko có kính ngắm như G15 và X10 thì việc chụp ảnh có bị hạn chế gì ko?

3/ Kính ngắm của mấy dòng compact chỉ mang tính chất trang trí cho đẹp, hay là phát huy rõ rệt hiệu quả khi chụp ảnh ở một số hoàn cảnh???

Cảm ơn các bác trước ạ.
    Bác xài compact thì chỉ để backup thôi, đừng nghĩ tới chuyện 1 năm lên đời bác ạ. RX100 không có kính ngắm nhưng chống rung là khá tốt nên cầm tay chụp thì khả năng bị blur là thấp (mỗi tội cái màn hình của nó khi bị ánh nắng chiếu trực tiếp vào thì hơi khó nhìn). Tuy nhiên hy sinh cái kính ngắm cho chất lượng thì em thấy vẫn hơn.
    Không biết bác có DSLR chưa, nếu có rồi và dư tài chính thì mua RX100 còn không thì bác xài Canon S110 cũng rất tốt rồi (cả RX100 và S110 đều thao tác dễ hơn con Fuji XF1, Lumix LX7 thì màu sắc rất đẹp nhưng ban đêm focus rất chậm. Mấy con này em cũng chụp thử hết cả rồi). Bác cũng nên cân nhắc giữa tỉ lệ xài máy chính và máy backup để cân đối tài chính cho cả hai. Nếu ít khi xài backup thì mua compact thường thôi bác ạ.
    Nếu bác chỉ xài 1 máy nhỏ gọn thì em khuyên bác cứ NEX mà phang. Em đã chụp qua NEX F3 và NEX 5N thấy hoàn toàn hài lòng (chỉ mỗi tội bỏ túi quần không được nên em mua RX100). Có tiền mà quất NEX 6 chắc ác liệt hơn nữa :D
    Được sửa bởi dqvbinh lúc 10:38 AM ngày 20-02-2013
    At the heart of mine

Quote Được gửi bởi dqvbinh View Post
    Nếu bác chỉ xài 1 máy nhỏ gọn thì em khuyên bác cứ NEX mà phang. Em đã chụp qua NEX F3 và NEX 5N thấy hoàn toàn hài lòng (chỉ mỗi tội bỏ túi quần không được nên em mua RX100). Có tiền mà quất NEX 6 chắc ác liệt hơn nữa :D
    Bác này giống em, em cũng vừa bán đi con Nex vì nó lỡ cỡ quá. Nex không đút túi thì xài DSLR cho rồi. Sau đó em tậu 60D với đầy đủ súng ống và lại bán đi do cồng kềnh nặng nề quá, sinh ra lười chụp. Bây giờ có Rx100 là ổn rồi.
    Cá bác cho hỏi là nếu em muốn post hình chụp lên thì nên resize không, và kich cỡ thích hợp là bn ạ? Tks các bác.

Quote Được gửi bởi tommeow View Post
    Bác này giống em, em cũng vừa bán đi con Nex vì nó lỡ cỡ quá. Nex không đút túi thì xài DSLR cho rồi. Sau đó em tậu 60D với đầy đủ súng ống và lại bán đi do cồng kềnh nặng nề quá, sinh ra lười chụp. Bây giờ có Rx100 là ổn rồi.
    Cá bác cho hỏi là nếu em muốn post hình chụp lên thì nên resize không, và kich cỡ thích hợp là bn ạ? Tks các bác.
    Post lên forum bác chọn 900x600 hoặc 800x533 là được rùi. Thật ra em cũng cố gắng cân bằng giữa niềm vui thiết bị và...ảnh. Xài Nikon lâu rùi giờ thẩm du qua Sony, sau này có điều kiện sẽ nghiên cứu thêm Pentax, Olympus...thời đại công nghệ chả tội gì cứ xài 1 thương hiệu :D
    At the heart of mine

Thumbs up Thanks các bác

Mình ko chơi được dòng DRSL và Microless dòng Nex đâu ạ, trước giờ cũng ko muốn để ý hay tìm hiểu đến mấy hàng đó nhiều, vì biết chắc dính vào sẽ tốn kém tiền bạc, thời gian, công sức.....lắm luôn, với lại dù Microless có thu gọn cách mấy cũng còn to, lens này nọ lĩnh kĩnh, ko cơ động ở mọi tình huống trong cuộc sống hàng ngày như compact. Mấy cái đó thích hợp cho mấy bác thợ nhiếp ảnh chuyên nghiệp làm ra tiền bằng chính những thứ đó và cho dân "máu" đồ chơi dư dả như mấy bác thì hợp hơn.Hihihi

Nhu cầu của mình chỉ cần dùng máy compact cao cấp nhỏ gọn, cơ động trong mọi tình huống. Lúc nào cũng phải kè kè theo bên người như vật bất ly thân, Để ghi lại hình ảnh, video những hoạt động đời sống hàng ngày: Tiệc tùng, offline, ăn nhậu, phong cảnh, hàng hóa, hội nghị, chân dung, chơi bời, tự sướng...chất ảnh chỉ cần khá là được rồi. (Máy nhỏ gọn, chất ảnh và nhiều tính năng hiện đại như Rx100 thì quá tuyệt, vượt hơn yêu cầu mình hy vọng luôn hihihi).

Một lần nữa chân thành Cảm ơn bác @dqvbinhCác Bác khác đã nhiệt tình tư vấn cho newbie như mình hiểu rõ ràng rành mạch về ưu-khuyết của RX100 bá đạo này. Với sự giúp đỡ của bác bác nay mình đã thông suốt về em RX100 này ko còn lăn tăn gì ráo.

Giờ hết lăn tăn nhưng thành hoang mang, vì xem được thông tin con Fuji X20 http://sohoa.vnexpress.net/tin-tuc/s...0-2417313.html Nghe bài báo bảo là con Fuji X20 này cùng tầm với RX100 nhưng sẽ "dữ dằn" hơn RX100, nên đâm hoang mang.

Lỡ chậm rồi thì dùng tạm con compact cùi vậy, chờ em Fuji X20 về VN xem sao, lúc đó so sánh xem review rồi hảy quất 1 trong 2 em cho chắc. Tính hơi cầu toàn, mua cái gì mua chắc xài, mua mà trong lòng còn chút lăn tăn, ức ức thì xài cũng ko sướng gì cho lắm. Hihihihi. Nhưng mà hiện giờ vẫn ngưỡng mộ em chân dài Sony RX100 với thân hình mi-nhon, cá tính đỏng đảnh, làm việc hiệu quả..... này lắm luôn.

Cảm ơn các bác thật nhiều ạ.

Thumbs up Thanks Các Bác

Mình đã vô tình làm loãng topic của bác chủ thớt @LAHABENTIN hihihihi. Cảm ơn bác vì lập topic hay thế này.

Nay xin lấy công chuộc tội vậy.

Thời đại này quá nhiều người muốn ghi lại hình ảnh, video trong cuộc sống hàng ngày, ko bỏ xót hoạt động nào, có thể chia sẽ với bạn bè, người thân....mọi lúc mọi nơi, lại nhỏ gọn nhét vừa túi quần, chất lượng hình ảnh quá tốt, mượt mà. RX100 đúng là quá tuyệt. Thấy các bác post hình khá nhiều, chưa ai test thử khả năng quay video của em nó, mình xin phép chủ thớt và các bác post vài clip của nhiều người dùng quay bằng em nó đăng trên youtube xem chơi. Hi (Các bác để chế độ 1080p xem sự mượt mà em nó mang lại nào)

thấy sự việc gì hay hay...thò tay vào túi móc RX100 ra Rec Rec Rec...thế là có đoạn video ghi lại mượt mà

Vô club, phòng trà chơi, thích band nhạc nào....thò tay vô túi móc RX100 ra...Rec Rec Rec...có ngay đoạn video mượt mà.

Du lịch (phượt) nhóm ư....thò tay và móc ra...Rec Rec Rec có ngay 1 video mượt mà lưu lại kỷ niệm

Cuộc sống hàng ngày ư....Rec Rec có ngay khoảnh khoắc khó quên

Lễ hội ư....Rec Rec có ngay video sống động

Ban đêm thiếu ánh sáng thì sao nhỉ....thì vẫn mượt mà chứ sao

Muốn chuyên nghiệp thì sao nhỉ....thì đòi hỏi phải có trình độ quay và hổ trợ của phần mềm dựng phim chút chứ sao nữa

Khả năng chụp ảnh và quay phim quá tuyệt vời, quá đủ cho 1 em máy nhỏ gọn lúc nào cũng nằm trong túi quần theo ta mọi nơi mọi lúc, đáp ứng khá cho nhu cầu của ta, mà ko phải mang vác lĩnh kĩnh tòng teng nhiều thứ như...... Sao giống PR quá, thật sự ko phải PR, mà vì ngưỡng mộ cái dáng nhỏ xinh của em nó làm được nhiều việc "nặng".

Hoan hô bác, mấy cái clip đẹp quá.
    Em thì chưa quay phim vì sợ nó mau hư (nghe thiên hạ bảo thế).
    Chế độ quay chất lượng tối đa là FH/26 fps phải không bác?
    Bravo con RX100!! Cả hình lẫn phim đều đẹp.

Nhu cầu của mình chỉ cần dùng máy compact cao cấp nhỏ gọn, cơ động trong mọi tình huống. Lúc nào cũng phải kè kè theo bên người như vật bất ly thân, Để ghi lại hình ảnh, video những hoạt động đời sống hàng ngày: Tiệc tùng, offline, ăn nhậu, phong cảnh, hàng hóa, hội nghị, chân dung, chơi bời, tự sướng...chất ảnh chỉ cần khá là được rồi. (Máy nhỏ gọn, chất ảnh và nhiều tính năng hiện đại như Rx100 thì quá tuyệt, vượt hơn yêu cầu mình hy vọng luôn hihihi).

Giờ hết lăn tăn nhưng thành hoang mang, vì xem được thông tin con Fuji X20 http://sohoa.vnexpress.net/tin-tuc/s...0-2417313.html Nghe bài báo bảo là con Fuji X20 này cùng tầm với RX100 nhưng sẽ "dữ dằn" hơn RX100, nên đâm hoang mang.

Cảm ơn các bác thật nhiều ạ.
    Em cũng luôn mang máy compact bên mình bác ạ. "Cái máy ảnh tốt nhất là cái máy ảnh luôn ở bên mình"
    Fuji là một trải nghiệm rất thú vị, rất đẹp và không đụng hàng tuy nhiên kích thước của X20 là không bỏ vừa túi quần đâu đấy, nó to cũng ngang ngửa NEX bác ạ, bỏ túi áo khoác thì hy vọng X20 vừa. Bác nên đo các loại túi mà bác định dự định sẽ bỏ máy ảnh vào xem thế nào. Ngay cả RX100 cũng chỉ bỏ túi quần tây hoặc Kaki chứ Jean thì thua. Con Lumix LX7 em tưởng bé, cầm 1 ngày xài thử mới thấy khổ...không thể bỏ vừa túi quần được :( Canon S110 thì nhỏ gọn rồi nhưng bác chỉ xài 1 máy thì chụp S110 làm gì, cứ đầu tư mua cái xịn hơn bác nhé!
    At the heart of mine

Em lên hình
    Chùa Khmer ven kênh Nhiêu Lộc
    At the heart of mine

Trang 3 / 8 Đầu tiênĐầu tiên 12345 ... Cuối cùngCuối cùng