Trang 1 / 66 1231151 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 657

Chủ đề: Hà Nội Đêm

Hà Nội Đêm

Cảnh đẹp của Hà Nội về ban ngày đã đẹp nhưng về đêm càng lộng lẫy hơn và huyền bí. Các bác có những tấm ảnh phơi ở Hà Nội cùng post lên nhé để chúng ta có Topic về Hà Nội cho tất cả những ai chưa một lần đến Hà Nội, xa Hà Nội, đã từng đến và đang sống ở Hà Nội thêm yêu mảnh đất này.

Chủ đề chính của Topic là Hà Nội Đêm, thế nhưng để đa dạng và phong phú các bác có những tấm ảnh ở những miền đất khác về (Đêm) cũng có thể post lên để mọi người cùng thưởng lãm cảnh đẹp đất nước mình về đêm.

Cảm ơn tất cả các bác xem ảnh - phê bình ảnh và ủng hộ Topic này.
    Được sửa bởi nhannguyenvt lúc 09:17 PM ngày 19-12-2012
    Phàm làm người thì phải biết xấu hổ.
    https://www.facebook.com/groups/295312813933967/

Hồ Gươm - Tháp Rùa.

Hồ Hoàn Kiếm

Hồ Hoàn Kiếm (còn gọi là hồ Gươm) là một hồ nước ngọt nằm giữa Thủ đô Hà Nội. Hồ Hoàn Kiếm có diện tích khoảng 12ha, chiều dài Nam - Bắc là 700m, chiều rộng Đông-Tây là 200m. Bao quanh hồ là các phố Lê Thái Tổ ở phía tây, phố Đinh Tiên Hoàng phía đông, phố Hàng Khay phía nam.

Tên hồ cũng được đặt cho một tên một quận của Hà Nội: quận Hoàn Kiếm.

- Lịch sử

Cách đây khoảng 6 thế kỷ, hồ Gươm gồm hai phần chạy dài từ phố Hàng Đào, qua phố Hai Bà Trưng, Lý Thường Kiệt tới phố Hàng Chuối, thông với sông Hồng. Nước hồ quanh năm xanh biếc nên hồ Gươm cũng được gọi là hồ Lục Thuỷ.

Tương truyền vào thế kỷ XV, hồ được đổi tên thành hồ Hoàn Kiếm, gắn liền với truyền thuyết trả gươm thần cho Rùa Vàng: Khi Lê Lợi lên ngôi Hoàng đế lấy niên hiệu là Lê Thái Tổ về đóng đô ở Thăng Long. Trong một lần nhà vua đi chơi thuyền trên hồ Lục Thủy, bỗng một cụ rùa lớn xuất hiện. Lê Thái Tổ giơ gươm ra thì gươm bay về phía cụ rùa. Rùa ngậm gươm lặn xuống đáy hồ, và từ đó hồ Lục Thủy có tên gọi mới là hồ Hoàn Kiếm (trả gươm) hay hồ Gươm.

Trên hồ có hai hòn đảo: đảo Ngọc và đảo Rùa. Cuối thế kỷ XVI, chúa Trịnh dựng phủ Chúa ở phường Báo Thiên (nay là Nhà Thờ Lớn) và ở chỗ phố Thợ Nhuộm gần hồ nên đặt tên cho hai phần hồ là Hữu Vọng và Tả Vọng.

Năm 1865, danh sĩ Nguyễn Văn Siêu đã đứng ra sửa sang lại đền Ngọc Sơn trên đảo Ngọc. Trên gò Ngọc Bội, ông cho xây một ngọn tháp hình bút. Đó là tháp Bút ngày nay và bắc một cầu từ bờ Đông đi vào gọi là cầu Thê Húc.

Tháp Rùa

Tháp xây trên đảo Rùa từ thời vua Lê Thánh Tông đã dựng Điếu Đài ở đó để nhà vua ra câu cá. Sang thời Lê Trung Hưng (khoảng thế kỷ XVII-thế kỷ XVIII) thì chúa Trịnh Giang cho xây Tả vọng dinh trên đảo rùa là nơi vui chơi hóng mát, sau bị phá hỏng khi Lê Chiêu Thống lên nắm quyền. Tháp Rùa được xây theo hình vuông có 3 tầng, tầng dưới xây rộng hơn, rồi thu nhỏ dần lên tầng trên, các mặt phía đông và tây có 3 cửa cuốn. Phía nam và bắc có 2 cửa cuốn nhọn ở đầu. Đỉnh 2 tầng có lan can chạy xung quanh. Bốn đầu đao đắp uốn cong dần lên vào giữa đỉnh, trên đỉnh có hình ngôi sao 5 cánh./.

Được sửa bởi nhannguyenvt lúc 11:01 AM ngày 19-12-2012

hì vừa được xem ảnh đẹp lại còn được hiểu về lịch sử của những địa danh trong ảnh nữa bác ơi. Em xin ủng hộ cả 2 chân 2 tay. Nhưng chưa có tấm nào về Đêm HN, nên sẽ cố gắng chụp được tấm đẹp cùng chung vui với bác
    D7100 + 18-105mm + 35mm f/1.8G + SB400

Giá như xung quanh hồ có hệ thống đèn chiếu sáng thì lên ảnh sẽ lung linh hơn nhỉ Giống kiểu 1000 năm Thăng Long ý :D
    TheZuMountainSaga

H90

Quote Được gửi bởi phithuyhoahoa View Post
    Giá như xung quanh hồ có hệ thống đèn chiếu sáng thì lên ảnh sẽ lung linh hơn nhỉ Giống kiểu 1000 năm Thăng Long ý :D
    Chắc bác Nhân phơi cái này về đêm rồi nên hệ thống đó đã tắt.
    D7100 + 18-105mm + 35mm f/1.8G + SB400

Ảnh của bác chụp đẹp quá !

Đẹp quá! Lót dép hóng tiếp

Em có cái Cầu Long Biên lịch sử chắc các Bác đều biết hết rùi ợ

Cột cờ Hà Nội ợ

Gần Têt Dương lịch hệ thống đèn quoanh hồ sẽ bật lên các Bác ơi, có khi chuẩn bị 1 đêm không ngủ nữa Bác Nhân ơi

Quote Được gửi bởi MrZim View Post
    hì vừa được xem ảnh đẹp lại còn được hiểu về lịch sử của những địa danh trong ảnh nữa bác ơi. Em xin ủng hộ cả 2 chân 2 tay. Nhưng chưa có tấm nào về Đêm HN, nên sẽ cố gắng chụp được tấm đẹp cùng chung vui với bác
    Bác MrZim mời bác hôm nào cùng đi phơi đêm nhé.

Quote Được gửi bởi phithuyhoahoa View Post
    Vâng giá như hệ thống đèn đó sáng thì hay quá, chắc khủng hoảng kinh tế nên người ta không bật bác ạ.

Quote Được gửi bởi MrZim View Post
    Chắc bác Nhân phơi cái này về đêm rồi nên hệ thống đó đã tắt.
    Họ không bật đâu ạ, hoặc có lẽ hỏng rồi cũng nên, các công trình phục vụ 1000 năm Thăng Long có cái nào có chất lượng đâu bác.

Quote Được gửi bởi adz123 View Post
    Ảnh của bác chụp đẹp quá !
    Cảm ơn bác adz.

Quote Được gửi bởi hung.nguyen View Post
    Gần Têt Dương lịch hệ thống đèn quoanh hồ sẽ bật lên các Bác ơi, có khi chuẩn bị 1 đêm không ngủ nữa Bác Nhân ơi
    Cảm ơn các bác đã ghé thăm, nhất là bác hung.nguyen tham gia post ảnh lên nữa, tấm cầu Long Biên của bác đẹp quá, tôi chưa có cột cờ, chắc tới đây thế nào tôi cũng phải qua đó phơi 1 tấm. Dạ nếu thứ bảy này trời nắng ấm chắc lại làm một buổi nữa ạ.
    Được sửa bởi nhannguyenvt lúc 09:59 PM ngày 19-12-2012

Trang 1 / 66 1231151 ... Cuối cùngCuối cùng