Trang 2 / 2 Đầu tiênĐầu tiên 12
Hiển thị kết quả từ 11 đến 19 / 19

Chủ đề: Dùng búa và cưa để gỡ filter kẹt - Cách làm chính thức từ Canon

Quote Được gửi bởi TiCan_2009 View Post
    Tui không có tool như bác Tom
    Mấy cái này bán trên Internet có vài đô một cái. Mua hai cái, dùng một cái giử và cái vặn.
    Tìm trên internet với keyword "camera filter clamp"

Ở VN thì đưa cái hình cho mấy anh thợ tiện coi là mấy ảnh làm được ngay.
    Một ông già 67, một body 1DX, một ống 28-300
    Hõi Ngả Bất Phân

Em đọc thấy cái này hay hay nên post vô thui chứ ko có ý định quảng cáo cho "thằng Canon" đâu các bác ạ :(
    Kính của filter hình như giống kính của ô tô, đập thì vỡ thành từng mảng chứ không nát vụn. Lúc xem em cứ nghĩ là vụn nhỏ của kính filter mà rơi vào lens lúc đập thì cũng không tốt cho lens.

Em có edit lại link nguồn bài viết rõ hơn trên #1, bác bên HDVN dịch một số đoạn hơi tếu so với bản gốc. (http://www.petapixel.com/2012/12/15/...r-and-hacksaw/)

Cái này với mình cũng đã trãi qua rồi ạ. Em cũng phải xử cái filter B+W với cái ống L bằng đủ thứ đồ nghề, kể cả cái giống bác TOM nhưng vẫn khg ra. Cuối cùng phải dùng đến cưa, cưa cái filter để có 2 rảnh đối xứng nhau rồi dùng thanh thép đặt ngang xoay filter ra vẫn giữ đươc kính. Mai mốt tìm filter dỏm thay kính vào em vẫn dùng tiếp được. Quan trọng là cẩn thận và bình tỉnh 1 chút.

Quote Được gửi bởi giahamdzui View Post
    Cái này với mình cũng đã trãi qua rồi ạ. Em cũng phải xử cái filter B+W với cái ống L bằng đủ thứ đồ nghề, kể cả cái giống bác TOM nhưng vẫn khg ra. Cuối cùng phải dùng đến cưa, cưa cái filter để có 2 rảnh đối xứng nhau rồi dùng thanh thép đặt ngang xoay filter ra vẫn giữ đươc kính. Mai mốt tìm filter dỏm thay kính vào em vẫn dùng tiếp được. Quan trọng là cẩn thận và bình tỉnh 1 chút.
    B+W filter đời mới với kính gắn vào vòng filter bằng keo, không dùng "fe" như ngày xưa nên thay kính cực kỳ khó khăn.

Anh L. tháo kính ra khỏi vành filter chưa?
    Chúc Bình An
    FaceBook

Quả này thì em chịu, tự làm nhỡ tay 1 cái thì toi...
    Có điều xin lưu ý với các bác là nhiều bác khi mua filter về hay có thói quen vặn rất chặt vào ống kính khi sử dụng, sau này khi có việc cần rất khó tháo ra nhất là đối với các filter CPL --> Các bác vặn chặt nhưng vừa phải để sau này tháo ra cho dễ, còn đối với filter CPL thì không nhất thiết vặn chặt và chỉ cần vặn vào răng để giữ filter cố định thôi nhé !!!
    Tự do luôn có nhiều ưu điểm...

Quote Được gửi bởi 11002 View Post
    B+W filter đời mới với kính gắn vào vòng filter bằng keo, không dùng "fe" như ngày xưa nên thay kính cực kỳ khó khăn.

Anh L. tháo kính ra khỏi vành filter chưa?
    Từ hôm đi CĐ với anh về bận quá, chỉ tháo filter ra thôi anh T ơi. Mình có "ngâm" cứu rồi thấy nó khg có fe cài thật và dán kính từ bên dưới rồi dán thêm 1 cái vòng chặn lại. Có lẽ mình sẽ mài phần răng gắn vào ống trước rồi tìm cách lấy vòng chặn này ra. Anh T có kinh nghiệm vụ này chia sẻ cho ae với nha.... Thanks.
    Đây là kết quả sau cả tiếng vật lộn với nó. Sau khi tháo ra, gắn lại filter khác vào ống vẫn êm ái, trơn tru bình thường.

Cưa cẩn thận để khỏi chạm vào kính.

Tốt nhất cứ vặn Filter vừa thôi, không cần vặn hết gai, lỡ có gì còn tháo được. Mà sao không dùng CR7 nhỉ, mấy cái ổ khoá rỉ sét, xịt vào vài phát rồi đâu lại vào đấy.
    "Mỗi ngày tôi chọn một niềm vui"

Lúc đầu đọc lướt qua, nghĩ ngay chủ topic có ý quảng cáo cho Canon, khi đọc kỹ lại chủ topic có đính chính không quảng cáo cho ai cả. Khi tôi đi chụp hình có sự cố xảy ra: Kính trên body vở; filter dính chặt vào lens, các bác tới LBM là xong.
    7D, 1DS2 nồi đồng, cối đá
    Chưa phân biệt dấu hỏi, ngã: A7R2 nhẹ

Quote Được gửi bởi BlackRose View Post
    Tốt nhất cứ vặn Filter vừa thôi, không cần vặn hết gai, lỡ có gì còn tháo được. Mà sao không dùng CR7 nhỉ, mấy cái ổ khoá rỉ sét, xịt vào vài phát rồi đâu lại vào đấy.
    Cái này đa phần là bị móp vành filter bác ạ! Lúc trước vành filter làm cứng nên có rơi móp vành vẫn tháo ra bình thường, còn sau này vành filter làm bằng thau, hợp kim nhôm mềm hơn nên khi bị va chạm có lẽ nó làm biến dạng luôn phần răng rất khó tháo bác ạ. Nếu lở vặn quá chặt tay thì dùng các cách như các bác trên kia chỉ có thể tháo ra hầu hết. Mình cũng chưa thấy filter nào đến độ rỉ sét.

Trang 2 / 2 Đầu tiênĐầu tiên 12