Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 12

Chủ đề: các bác làm ơn giúp em

các bác làm ơn giúp em

em có con nikon d40, tự dưng nó lại bị 1 vết chấm màu đen mờ mờ hình tròn khi chụp, chỉ ở 1 vị trí trên ảnh, em đã thử mấy lens khác nhau nhưng vẫn bị, hic, em lau chùi sensor rất cẩn thận rùi mà sao vẫn thấy nhỉ, hic, mong các bác chỉ giúp em nó bị làm sao ạ

chắc là chết một pixel nào đó,bác đem ra bảo hành liền đi.
    ArTuan.com
    Cái đẹp là cái đã qua ...!

Theo như mô tả thì đoán chỉ là bẩn sensor, ko thể là pixel die được, vì như thế nó sẽ ko thành vòng tròn lờ mờ.
    Có thể dụng cụ lau chùi của bác chưa đủ xịn nên vết đó nó chưa đi được. Bác up 1 ảnh lên để mọi người khám bệnh thử xem sao.
    =====================

em xin gửi 2 tấm hình làm mẫu, máy em mua xách tay nên ko đc bảo hành ở vn, hic

Cái nầy là chỉ bị bị dơ sensor thôi bạn, như bạn Sonnt_nvu chẩn đoán.
    nếu bạn lau không được thì mình nghĩ bạn đem ra Cửa hàng nào đó có uy tín, trong vòng 1 phút là xong với giá 30.000 đ.
    Không gì phải lo lắng lắm đâu Bạn. Thân !
    "VNphoto nối vòng tay lớn"

My Gallery
    - My facebook

hic, em vừa mới mua đc tầm 1 tháng, đi chụp đc vài buổi, mà dùng rất giữ, em ngồi lau rất lâu rùi mà nó vẫn bị, nghĩ cứ buồn buồn, hi vọng chỉ bị dơ như bác nói, các bác thông cảm em là beginer mà

Sorry bác chút xíu, không biết là bác lau sensor hay chỉ là lau cái gương :D Theo hình thì chỉ là bẩn sensor thôi, nhưng vết này cũng to đó bác, tốt nhất bác nên mang ra tiệm, ngoài ra cũng cẩn thận khi bảo quản, tránh bị bụi, ẩm....

Nghi ngờ bác này lau nhầm cái gương lắm, chứ bác mà lau sensor kỹ thế chắc nó cũng tăng thêm vài vết xước mới đúng :cheer:
    Ảnh trên mở khẩu lớn nên đốm nó mờ, ảnh dưới khép khẩu chặt lại chụp phong cảnh nên đốm rõ hơn -> bẩn sensor ko trượt đi đâu được.
    =====================

hehe, em lau cai gương ạ, thế sensor nó ở đâu ạ, hic, nếu ra ngoài lau thì ở đâu cho yên tâm hả bác, em ở Hà nội ạ
    Được sửa bởi moco16 lúc 09:18 AM ngày 13-11-2007

sensor nó nằm đàng sau cái gương đó bác, bác tháo ống kính ra, set máy về tốc độ B rồi bấm nút chụp, cái gương nó sẽ lật lên cho bác thấy cái sensor, nhưng bác là beginer thì khuyên bác nên ra tiệm đi bác ơi, chắng khéo lợn lành chữa thành lợn què :D. Bác hỏi thăm mấy trung tâm bảo hành Nikon ấy, hoặc bác cho biết bác đang ở đâu thì anh em trong này mới biết mà giới thiệu chỗ tốt cho bác.

Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng