Trang 14 / 37 Đầu tiênĐầu tiên ... 4121314151624 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 131 đến 140 / 368

Chủ đề: Infrared Photography: Ảnh với bước sóng khác nhau từ các camera đã thay thế IR filter

Cám ơn vqscorpions đã nhắc nhở, chân thành xin lỗi bạn.

màu nhìn lạ quá bác ơi

Chào bạn vqscorpions, liên quan đến thắc mắc của bạn về filter IR/Dust của Sigma, mời bạn xem trong topic này nhé.
    http://www.vnphoto.net/forums/showth...t=81691&page=1
    Cấu tạo của Sigma cameras khá đặc biệt, ngay phía trước sensor có một filter IR/dust, khi nào cần chụp IR thì chỉ cần tháo filter này ra. Thao tác này chỉ mất 15s thôi. Chụp handle mà không cần phải...phơi!

Cảm ơn bác đưa link, theo những thông tin mà em đọc từ link của bác, và Google thêm về dòng Merill, thì cái SD1 Sigma khi tháo IR filter ra có thể được gọi là dùng để chụp "FULL SPECTRUM gồm cả UV" vì lúc đó nó không bị chặn bất cứ tia sáng nào vào sensor.

Điều này lí giải vì sao khi nhìn ảnh của bác em thấy hơi lạ lạ, nó có vẻ hơi giống với ảnh tạo ra từ 720nm IR filter nhưng rõ ràng là không phải nếu nhìn kỹ.
    Eyes seeing, heart shooting

http://enter-nikon.blogspot.com

Em xin phép góp ảnh cùng các bác ạ!
    Canon 450D cùng fiter Hoya 720.
    # 105.- Biển Nha Trang.
    [img][/img]
    Được sửa bởi mephoto lúc 08:54 PM ngày 14-07-2013

105#- Đàn cừu- Phan Rang.
    Canon 450D + Filter HOYA 72

Được sửa bởi mephoto lúc 10:25 PM ngày 16-07-2013

@mephoto: cảm ơn bác đã chia sẻ.

Trong hai ảnh của bác, trong khi xử lý của tấm thứ nhất theo em là chưa đạt màu của R72, thì tấm thứ hai thể hiện chất R72 rõ rệt và khá đẹp với màu sắc gọn gàng, nếu đàn cừu bên trái không bị chém thân thì sẽ được một bức cảnh đồng quê đẹp.

Mong bác đóng góp thêm nhiều.

Quote Được gửi bởi vqscorpions View Post
    @mephoto: cảm ơn bác đã chia sẻ.

Trong hai ảnh của bác, trong khi xử lý của tấm thứ nhất theo em là chưa đạt màu của R72, thì tấm thứ hai thể hiện chất R72 rõ rệt và khá đẹp với màu sắc gọn gàng, nếu đàn cừu bên trái không bị chém thân thì sẽ được một bức cảnh đồng quê đẹp.

Mong bác đóng góp thêm nhiều.
    Vô cùng cảm ơn bác đã góp ý! Ảnh đàn cừu, em cũng thấy tiếc , nếu qua trái chút nưã thì hay biết bao! Và nhân tiện, cho em hỏi và xin bác giúp cho em hiểu thêm: như thế nào , gọi là chất " màu của IR 72 "? Ví dụ như ; luôn giữ chất màu trắng của cây, v.v...?E cảm ơn bác trước, chúc bác vui, khỏe!

Em xin góp ảnh,
    Cannon 450D + Filter Hoya 72
    #107- Nhà thờ.

@Mephoto:

Em xin tham gia với bác qua câu hỏi về "chất màu R72" hay còn gọi là màu của IR 720nm filter. Cái này là qua kinh nghiệm của cá nhân em thôi nhé, chứ em cũng không đọc ở đâu về cái vụ này nên hoàn toàn không đảm bảo với bác là nó đúng 100% :D

Thông thường nếu làm việc với R72, người sử dụng sẽ chuyển ảnh ra hai dạng:
    - Color photos
    - B&W

Màu của R72 được thể hiện rõ rệt qua hai bức ảnh thứ hai và thứ ba mà bác vừa load lên topic này. Với màu sắc đặc thù của R72 là cây sẽ hơi có màu ngả vàng trắng chút ít (dù bác có muốn nó vàng hơn nữa như là của 665nm hay là 590nm cũng không được vì ánh sáng bị chặn bởi filter) trong khi đó cảnh vật xung quanh cũng có tone màu nhẹ nhàng không gắt contrast.

Trừ khi bác cố tình tăng giảm quá nhiều trong quá trình PS hoặc filter của bác không chuẩn, nếu không ảnh từ R72 sẽ được nhận ra khá dễ dàng vì nó còn được gọi là Chuẩn thông thường của IR (R72 = standard IR filter)

Trong trường hợp này, em tin là filter của bác chuẩn R72, và cách bác xử lý ảnh cũng theo những cách thông thường mà mọi người hay làm, nên dễ dàng được em nhận ra :D

Trang 14 / 37 Đầu tiênĐầu tiên ... 4121314151624 ... Cuối cùngCuối cùng