Trang 6 / 37 Đầu tiênĐầu tiên ... 4567816 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 51 đến 60 / 368

Chủ đề: Infrared Photography: Ảnh với bước sóng khác nhau từ các camera đã thay thế IR filter

@Bác vqscorpions: Cảm ơn bác đả góp ý và comment cho ảnh của mình, mình hy vọng nếu có được Hoya thật thì ảnh của mình sẻ được cải thiện hơn. Đa tạ bác.

Bạn chủ topic và các anh đã viết bài hướng dẫn chụp IR trong topic, em thì không chụp thể loại này nhưng tình cờ đi qua topic và thấy các anh đã viết hướng dẫn chi tiết về cách chụp. Em thấy topic này rất hay. Em chỉ viết một vài dòng cám ơn bạn chủ đã mở ra topic này vừa post hình vừa tạo điều kiện hướng dẫn lại mọi người cách chụp IR. Em xin tặng topic năm sao để cám ơn thời gian và sự chỉ dẫn của mọi người post lên forum.
    Hình đại diện là mình chụp mái tóc Serena Williams năm 2019

Mình xin post tiếp

38)

39)

@All: Mình có 1 filter HELIOPAN Digital UV/Infrarot- sperrfilter E 39 : Xin các anh chị cho hỏi có thể sử dụng để chụp ảnh thể loại infrared photography này không ạ? Xin cảm ơn.

@ Nikonnian2006: Em xin cảm ơn bác đã nhiệt tình ghé thăm topic nhỏ và tặng topic 5 sao đánh giá. Đóng góp và chia sẻ được cùng forum là niềm vui chung của mọi người mà bác.

@ Quangnhan: Hai ảnh 38 và 39 của bác tạo cảm giác "ma" hơn rồi đấy ạ, đặc biệt là ảnh (38).

@ Drmean: Em cố gắng tìm theo tên sản phẩm của bác nhưng không ra đúng đầy đủ tên, theo website này từ Đức (http://www.lumiere-shop.de/index.php...sr01v83ovog7sm) hoặc một vài sites khác thì em thấy chỉ có bán hoặc là Heliopan UV sperffilter E 39 hoặc là Heliopan Infarot E 39 thôi.

Và đó cũng là cách gọi thông dụng với dòng filter, hoặc chỉ gọi là UV, hoặc chỉ gọi là IR filter, chứ ít gọi gộp lại.
    Tuy nhiên, để giúp bác hiểu cơ bản hơn về cái filter mà bác đang có, em xin giải thích như sau:

1. Nếu filter của bác có lớp kính màu neutral (trong, nhìn xuyên thấu) -> là UV filter (kính lọc tia tử ngoại: Ultraviolet radiation):

=> thì ảnh của bác chụp không có gì khác biệt nếu bác gắn filter này trực tiếp lên phía trước lens của bác. Filter lúc này chỉ đóng vai trò là kính chắn tia UV và bảo vệ ống kính. Ảnh hoàn toàn không được xếp vào nhóm IR photography.

Tuy nhiên, nếu bác lột bỏ miếng filter chắn trước sensor của bác đi - filter này bản chất gọi là filter chắn IR - (em đang đề cập tới Digital DSLR bác nhé), và gắn lên đó một miếng filter có kích thước phù hợp che chắn cho sensor, mà filter này được làm từ chất liệu làm ra cái filter E 39 của bác, thì lúc này body camera của bác sẽ có khả năng nhìn được ánh sáng với nhiều dải sóng khác nhau (trừ tia UV) bao gồm cả các bước sóng mà mắt người thường nhìn thấy và cả các bước sóng IR mắt thường không thấy.
    Lúc này, ảnh của bác sẽ được gọi là FULL SPECTRUM photos và nó sẽ có màu sắc rất đặc biệt mà đa phần là nhiều người thích vì nó hấp dẫn mắt người nhìn, và nó sẽ được xếp vào nhóm IR photography với tên gọi FULL SPECTRUM - em sẽ giới thiệu mục FULL SPECTRUM này trong topic này vào thời gian tới,
    Tuy vậy, để làm được điều này cần chuyên gia có kỹ năng và chỉnh sửa cẩn thận cho body để nó có khả năng chụp ảnh tốt nhất sau khi thay thế filter.

2. Nếu cái filter của bác có lớp kính màu đỏ -> nó là IR filter, và bác có thể chụp ra ảnh IR.

*** CHÚ Ý: Không biết sao, chứ em xem bộ ảnh IR trong cái website em tìm thấy ở trên mà phát chán, vì nó chỉ chụp có đúng 1 cái ảnh mà dám mang giới thiệu là ảnh chụp cho các loại filter với các loại bước sóng khác nhau => misleading/hidding information: cái này gọi là nói tránh/che giấu thông tin cần thiết, vì về bản chất mỗi bước sóng cho ra ảnh khác nhau về màu sắc. Nó làm như vậy thì ai cũng nghĩ ảnh của IR 665nm giống với IR 1000nm.
    Eyes seeing, heart shooting

http://enter-nikon.blogspot.com

Rất cảm ơn bác chủ Topic đả :
    1)comment ảnh của mình để mình tiến bộ hơn
    2)Đả giải thích và dưa ra nhiều thông tin rất cần thiết cho người mới chơi ở thể loại này. Đa tạ.

Xin giới thiệu một màu mới
    Tất cả ảnh của em được chụp bằng HOYA filter R72

@Quangnhan: bác cảm ơn em nhiều quá, không có gì đâu bác ạ, e chia sẻ được thông tin hữu ích cho anh em cùng chơi trong forum thế là vui lắm rồi.

@bobbyvuau: @ (#40), cái này nhìn hay đó bác nhưng hơi tối quá chăng?. Nếu bác để thêm khoảng 1-2s phơi sáng nữa, thì e tin là sẽ có bức ảnh ghost đúng nghĩa đấy :D

Cảm ơn bác đã góp ý. Thực tế sáng tối là do PS thôi bác ah, ở đây em muốn nó hơi trầm một tý nên để nó hơi tối. Chắc vậy phơi lâu hơn tý nữa cho lá cây nó ảo hơn chút

@ Bobbyvuau: bác hiểu nhầm ý em rồi. Tất nhiên bác chỉnh tối sáng bằng PS rồi mà.

Ý em là nếu bác phơi thêm khoảng 1-2s nữa, thì người phụ nữ ở bên trái ảnh sẽ đi lại gần giữa ảnh và tạo thành vệt sương khói như ghost LOL

Trang 6 / 37 Đầu tiênĐầu tiên ... 4567816 ... Cuối cùngCuối cùng