Trang 5 / 37 Đầu tiênĐầu tiên ... 3456715 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 41 đến 50 / 368

Chủ đề: Infrared Photography: Ảnh với bước sóng khác nhau từ các camera đã thay thế IR filter

@Bác vqscorpions:1) mình đả gửi cho Bác Email kèm hai File gốc Bác chưa nhận được à? như vậy có thể sai địa chỉ Email chăng? thôi thì để mình sẻ gửi lại cho bác cái khác ạ
    2) như trên mình đả nói mình sử dụng của hảng stppo.com của TQ chứ không phải của Hoya nên chất lượng rất tệ chụp thì vẩn ra màu đỏ nhưng khi vào Camera Raw cân bằng sáng vào lá cây không tách màu ra được hơn nửa có khi chụp màu đỏ rất bệt màu bác ạ mình củng đả tìm nhiều biện pháp khắc phục nhưng chưa được màu lên được như vậy là tốt lắm bác chứ không được như filter Hoya khi cân bằnh trắng sẻ tách màu ra lá cây sẻ có màu trắng hơi hồng màu tách ra riêng biệt rất là dể chỉnh mình củng đả đọc sự hướng dẩn của Bác bobbyvuau rất kỷ lưởng và làm theo nhưng không khắc phuc được đành chấp nhận mà thôi và lần trước mình củng đả gửi cho bác bobbyvuau hai file gốc nhưng bác ấy có PM với mình là ảnh mình gửi không tách màu ra được, do đó bác ấy củng không chỉnh được giống như ảnh bác ấy xài bằng filter Hoya,và Bác ấy có hứa sẻ giúp mình có được Filter Hoya trong một ngày gần đây, mình đang trông chờ sự giúp đở của Bác ấy.Một lần nửa rất cảm ơn Bác đả góp ý ảnh giúp minh. Đa tạ.

@Bác Quang duy: Ảnh của Bác rất đẹp trông thật nhẹ nhàng nhìn vào ảnh cua Bác thấy lá cây biên thành trắng hơi hồng trông rất đẹp. Bác sử dụng Filter gì vậy của hảng nào Hoya hay của TQ?Mình sử dụng kính lọc của TQ nhưng không tách màu ra được như ảnh của Bác đâu.

@Quang duy: mặc dù topic có mục đích chỉ giới thiệu ảnh từ body đã convert sang IR trực tiếp, nhưng các bác vẫn luôn được welcome trong topic nhỏ này ạ.
    Tuy nhiên, khi post ảnh bác vui lòng cho biết thêm chi tiết thông số của filter và lúc chụp, sẽ giúp ích cho mọi người dễ tham khảo hơn.

@ Quangnhan: em không hiểu sao lại chưa nhận được email của bác nhỉ. Hay là bác upload ảnh lên trang nào đó đi, em vào download xuống cho tiện.

Như em đã nói, mặc dù chất lượng của IR filter của TQ có khác Hoya, nhưng không có nghĩa là nó dở tới mức bác không dùng được.
    Chụp IR sẽ cần nhiều thông số liên quan như: thời điểm chụp, các thông số cài đặt khi chụp.
    Eyes seeing, heart shooting

http://enter-nikon.blogspot.com

Bác vqscorpions: mình lại gửi cho bác 02 file nhưng lần này mình gửi bằng trang Yahoo xem bác có nhận được không nhé.

Mình xin post tiếp

36)

37)

@Quangnhan: rất tiếc là tới giờ vẫn chưa nhận được email của bác. Em không rõ có vấn đề gì không nhưng em vẫn nhận được email từ những nơi khác gửi tới.

Bác vqscorpions: mình gửi Email khác cho bác rồi hy vọng lần này bác nhận được. Cảm ơn Bác.

@Quangnhan: Em cuối cùng cũng đã nhận được email với 2 files của bác rồi.
    Theo em thì có lẽ là cái filter của bác bị lỗi rồi. Không thể nào cân bằng trắng từ ảnh của bác được. Nhìn qua lại thì em thấy bác xử lý ảnh được như thế là rất ổn rồi từ những file gốc như thế. Tấm (27) (33) và (37) của bác em thấy ổn hơn cả.

Tuy nhiên đọc ảnh của bác thấy chụp ở tốc độ 1s, ISO400 và tăng EV+0.7.
    Bác thử chụp lại với ISO100, không tăng EV, và để thời gian lâu hơn một chút xem nó có ra kết quả khác không?
    Được sửa bởi vqscorpions lúc 10:41 AM ngày 05-02-2013

Kể cũng lạ, mắt người không nhìn được IR vậy thì mình đang nhìn vào ảnh là nhìn cái gì? Nếu chụp ảnh thường rồi dùng Ps cho ra màu như này thì có gọi là IR không?

@Nguyenhuy: ảnh IR bác nhìn được ở đây là những phần ánh sáng mà bình thường bác không nhìn bằng mắt thường được, nhưng ánh sáng IR lại bị "bắt" bởi sensor của digital camera, hoặc bị "bắt" bởi film IR.

Việc chỉnh sửa trong PS chỉ làm cho bức ảnh thêm phần sinh động và đẹp mắt hơn.

Bác có thể chụp ảnh thường sau đó dùng kỹ thuật PS làm ra ảnh giống IR cũng được nhưng chỉ gọi là "giả ảnh IR" mà thôi.
    Tuy nhiên, e tin rằng phải là người có trình PS rất cao và rất am hiểu về IR thì mới đủ khả năng tạo ra một bức ảnh giống IR từ bức ảnh thường => và nếu tới tầm này thì thà người ta mua đồ chụp IR cho nó nhanh, chứ còn làm giả IR làm gì cho mệt.

Ngoài việc để chơi ảnh IR ra, IR photography còn có nhiều giá trị sử dụng khác nhau, ví dụ như dùng để chụp ảnh bản đồ, quản lý nông nghiệp, dùng trong quân sự...

Trang 5 / 37 Đầu tiênĐầu tiên ... 3456715 ... Cuối cùngCuối cùng