Trang 1 / 3 123 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 21

Chủ đề: Hỏi về khóa sáng trên 60d

Hỏi về khóa sáng trên 60d

Em để chế độ M, iso fix, khi bấm nút (*) thì thì không thấy khóa sáng được. Khi em đo vào một cánh hoa trắng mặt trời chiếu trực tiếp, cái viên hiển thị đo sáng cứ nhảy nhót liên tục, có khi chênh nhau tới 2 stop. Em toàn phải canh để bấm
    Còn khi chụp AV, để iso automatic thì khóa sáng được.
    Các bác cho em hỏi, vậy có phải 60d không thể khóa sáng khi chụp với M và iso fix không?
    Em cảm ơn nhiều
    hdq

Cho mình hỏi là chụp av mà để iso auto thì làm thế nào vậy bạn? Ngĩa là iso nó tự điều chỉnh luôn à? Mình chụp av mà iso toàn phải tự chỉnh bằng tay.

Khóa sáng để khi đưa qua vị trí đo sáng khác, máy không tự động điều chỉnh lại đúng sáng. Chế độ M bác có đưa máy đi đâu cũng vậy thì sao mà khóa sáng được

Quote Được gửi bởi hdq View Post
    Em để chế độ M, iso fix, khi bấm nút (*) thì thì không thấy khóa sáng được. Khi em đo vào một cánh hoa trắng mặt trời chiếu trực tiếp, cái viên hiển thị đo sáng cứ nhảy nhót liên tục, có khi chênh nhau tới 2 stop. Em toàn phải canh để bấm
    Còn khi chụp AV, để iso automatic thì khóa sáng được.
    Các bác cho em hỏi, vậy có phải 60d không thể khóa sáng khi chụp với M và iso fix không?
    Em cảm ơn nhiều
    Mode M trên 60D có phải là mode chỉnh khẩu, tốc, ISO = tay đúng k? Nếu vậy bạn cần j nút khóa sáng nữa, vì khi bạn bấm "khóa sáng" có nghĩa là bạn đã chọn "k thay đổi các giá trị ảnh hưởng đến độ sáng bên trên". Còn cái vạch báo sáng nó nhảy thì kệ nó thôi, đó chỉ là "gợi ý" về độ sáng của body khi tính toán với giá trị fix bên trên. Nó nhảy khi các giá trị fix là vì có sự thay đổi về lượng ánh sáng vào sensor (có thể vì quá nhạy hoặc các mức điểm sáng trong khung hình thay đổi lớn khi chụp close)

Túm lại: mode M thì chức năng "khóa sáng" k tác dụng, vì các giá trị đã được set = tay/ Còn vạch đo sáng nó nhảy thì cứ kệ đi, nó nhảy nhưng các ảnh chụp liên tiếp k thay đổi độ phơi sáng )
    Được sửa bởi cayniu lúc 09:28 AM ngày 06-12-2012

@honghuy1609. Bạn di chuyển bánh xe điều chỉnh iso qua trái của 100 thì nó là auto
    60d mặc dù để M, iso auto nhưng vẫn không khóa sáng được trong khi 5d3 để M, iso auto thì khóa sáng được.
    Có bác nào giải ngố cho e vụ này được không?
    hdq

@hdq: bạn giải thích cho mình làm thế nào để khóa sáng trên 60d với được ko? Mình chụp av mà toàn chỉnh khẩu, iso rồi chụp, chả để ý cái khóa sáng là gì, bạn chỉ mình thao tác như nào để khóa và lợi ích của nó luôn được ko?

đơn giản vì nó là 5D3 bạn àh

Có bác nào khóa sáng được 60D với chế độ M không?
    @honghuy: mình sẽ tìm tại topic nói về công dụng khóa sáng và gửi cho bạn sau.
    hdq

Cảm ơn bác cayniu. Đúng là điểm đo sáng nhảy tùm lum khi mình chụp close. Chế độ M vẫn để iso auto được, lẽ ra khi để iso auto thì máy sẽ khóa sáng bằng cách thay đổi giá trị iso nhưng hình như 60D không làm được.

Quote Được gửi bởi cayniu View Post
    Mode M trên 60D có phải là mode chỉnh khẩu, tốc, ISO = tay đúng k? Nếu vậy bạn cần j nút khóa sáng nữa, vì khi bạn bấm "khóa sáng" có nghĩa là bạn đã chọn "k thay đổi các giá trị ảnh hưởng đến độ sáng bên trên". Còn cái vạch báo sáng nó nhảy thì kệ nó thôi, đó chỉ là "gợi ý" về độ sáng của body khi tính toán với giá trị fix bên trên. Nó nhảy khi các giá trị fix là vì có sự thay đổi về lượng ánh sáng vào sensor (có thể vì quá nhạy hoặc các mức điểm sáng trong khung hình thay đổi lớn khi chụp close)

Túm lại: mode M thì chức năng "khóa sáng" k tác dụng, vì các giá trị đã được set = tay/ Còn vạch đo sáng nó nhảy thì cứ kệ đi, nó nhảy nhưng các ảnh chụp liên tiếp k thay đổi độ phơi sáng )
    hdq

Quote Được gửi bởi honghuy1609 View Post
    @hdq: bạn giải thích cho mình làm thế nào để khóa sáng trên 60d với được ko? Mình chụp av mà toàn chỉnh khẩu, iso rồi chụp, chả để ý cái khóa sáng là gì, bạn chỉ mình thao tác như nào để khóa và lợi ích của nó luôn được ko?
    bạn đọc topic này nhé: http://www.vnphoto.net/forums/showthread.php?t=131866
    hdq

Trang 1 / 3 123 Cuối cùngCuối cùng