Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 11

Chủ đề: Hỏi thiết lập thông số Picture Style để chụp chân dung trên dòng máy ảnh Sony Alpha

Hỏi thiết lập thông số Picture Style để chụp chân dung trên dòng máy ảnh Sony Alpha

Mình chủ yếu là chụp chân dung, mình chỉnh vô portrait có contrast, saturation, sharpness. Mà chả biết tăng giảm bao nhiêu để thích hợp chụp portrait ngoài trời và trong nhà.

Mong mấy bác giúp với.

Được sửa bởi dotrunghieu lúc 09:35 AM ngày 05-12-2012

Bác chụp chân dung thì cứ để portrait mà chụp thôi đừng chỉnh gì cả xong thì đổ file raw vào máy mới chỉnh theo ý muốn còn bác chỉnh trên body luôn thì lúc làm file trên máy vật vã lắm. File gốc chụp xong bỏ vào máy rồi add picture style cũng được.
    Nikon Canon

Quote Được gửi bởi jupiter8511 View Post
    Bác chụp chân dung thì cứ để portrait mà chụp thôi đừng chỉnh gì cả xong thì đổ file raw vào máy mới chỉnh theo ý muốn còn bác chỉnh trên body luôn thì lúc làm file trên máy vật vã lắm. File gốc chụp xong bỏ vào máy rồi add picture style cũng được.
    Mình muốn chỉnh cho chuẩn trước rồi add vô máy chỉnh sơ sơ lại, chứ mà chỉnh không chuẩn, add vô máy chỉnh từng tấm một mệt bở hơi tay

em dùng A99 thì khi chụp Portrait Anh khuyên em nên thử creative này nhé: (Sony không gọi là Picture style mà gọi là Creative)

Neutral -1 -1 +2 +1 (cho ban ngày outdoor)
    Neutral -1 +1 +1 -1 (Cho Indoor)

Hy vọng em sẽ hài lòng với creative này!
    Cầm máy chụp hình mà nói là "sáng tác" khác nào thằng nhóc chỉ bản đồ kêu "tìm ra Châu Mỹ"

Quote Được gửi bởi dotrunghieu View Post
    Mình muốn chỉnh cho chuẩn trước rồi add vô máy chỉnh sơ sơ lại, chứ mà chỉnh không chuẩn, add vô máy chỉnh từng tấm một mệt bở hơi tay
    Em toàn để Standard, thích creative gì thì vào RAW Converter của Sony chỉnh lại rồi đẩy qua CS6 chỉnh nốt :D
    Compact Alpha 7 +FE 28mm f2
    Legacy : CZ T* 50mm f1.7, Konica AR 135/3.2

Quote Được gửi bởi kimkwanlee View Post
    em dùng A99 thì khi chụp Portrait Anh khuyên em nên thử creative này nhé: (Sony không gọi là Picture style mà gọi là Creative)

Neutral -1 -1 +2 +1 (cho ban ngày outdoor)
    Neutral -1 +1 +1 -1 (Cho Indoor)

Hy vọng em sẽ hài lòng với creative này!
    Anh ơi, trong đây nó chỉ có 3 thông số theo thứ tự là Contrast - Saturation - Sharpness chỉnh sao đây anh

trước dùng Canon và Nikon e toàn chụp RAW, sau này dùng Sony e chỉ chụp JPEG, đẹp nhất vẫn là dùng Std (tùy trường hợp mà + 1 cho các thông số trong đây) ^ ^ vì màu Sony ra đã đẹp sẵn rồi, em chụp wedding và hoàn toàn hài lòng

Quote Được gửi bởi dotrunghieu View Post
    Anh ơi, trong đây nó chỉ có 3 thông số theo thứ tự là Contrast - Saturation - Sharpness chỉnh sao đây anh
    Em bỏ thông số cuối cùng! thông số zone maching! 3 thông số đầu theo đúng thứ tự mà set
    Cầm máy chụp hình mà nói là "sáng tác" khác nào thằng nhóc chỉ bản đồ kêu "tìm ra Châu Mỹ"

Ngày xưa em cũng hay hỏi mấy câu tương tự. Cũng cài vô tương tự nhưng khi chụp vẫn xấu quắc!

Cuối cùng vẫn là bài học về bố cục, khoảnh khắc, đo sáng, màu sắc,... mà khi nắm được mấy thứ này thì bác chụp sẽ ổn thôi.

Việc set contrast, saturation, sharpness cho chân dung như thế nào, nó đòi hỏi bác phải hiểu về những định nghĩa đó.

Riêng đối với chân dung, kinh nghiệm của mình thế này:

- Exposure: da mặt châu Á mình tầm vào khoảng Zone VI, có nghĩa là các bác đo spot vào má (là zone V), nhớ thông số đó, sau đó chỉnh tốc / khẩu / ISO để cho sáng vào nhiều hơn 1 khẩu là Zone VI. Một mẹo khác là đo sáng vào hốc mắt/tròng mắt. Hốc mắt thường nằm ở Zone IV, đưa nó về Zone V thì tất cả mọi thứ sẽ sáng lên 1 khẩu ạ! Khi mọi thứ có xu hướng over expose chút xíu, vật thể chụp sẽ mất bớt tí saturation, các sớ da có xu hướng hòa trộn vào nhau tốt hơn, ta lại lợi dụng điều đó để làm cho da mẫu trông có vẻ mịn hơn.

- Contrast: nên giảm, khoảng -1. Contrast là tương phảng, nôm na contrast cao thì các sắc độ gần nhau sẽ phân biệt được tốt hơn. Bác để contrast cao thì máy sẽ càng làm phân biệt rõ các nếp nhăn, mụn, thẹo,... so với phần da còn lại. Giảm contrast sẽ làm những phần này hòa vào nhau tốt hơn. Nếu bác chụp người già, muốn khai thác các nếp nhăn, texture thì phải tăng contrast lên nhé!

- Saturation: nên giảm khoảng -1. Cái này mà tăng nhiều là màu mè nó đậm lên, lúc đó, da mẫu sẽ vàng ệch như bệnh gan, cây lá sẽ xanh rì, hoa sẽ đỏ choét,...

- Sharpness: Thường thì em để ở 0 hoặc -1 để chụp gái hoặc con nít. Nét quá nó lại làm da giảm mịn.

Chúc anh em chơi vui và có nhiều ảnh đẹp
    Gear: Sony A7, Konica Hexanon 28/1.8 UC, 35/2, 40/1.8, 85/1.8, 135/2.5, Minolta AutoCord

Style Port. của mình set thường la 0 -1 +1
    Pác có thể thử vài ngày xem sao. Have fun ^^

Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng