Trang 3 / 4 Đầu tiênĐầu tiên 1234 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 21 đến 30 / 35

Chủ đề: Công xuất đèn ảnh hưởng thế nào đến chất lượng ảnh

Mẫu cách BG ít nhất 1m thuong từ 1m5 trở lên, bác dủng sòtbox hay dù và kích thước... và cách sử dụng là cả một quá trình tim hiểu học hỏi không đơn giản đâu bác ơi ?

tùy thuộc vào diện tích phòng chụp của bác mà chọn công suất cho thích hợp, cộng thêm bác thiên về chụp mảng gì ở phòng đó hay là...

công suất ảnh hưởng thế nào đến chất lượng ảnh ? vâng nó có ảnh hưởng đó bạn. nếu công suất quá yếu, thì không đủ sáng khi đó buộc phải tăng iso, hoặc mở khẩu, hoặc giảm tốc độ -- > tăng iso thì bị noise, giảm tốc độ thì bị rung, mở khẩu thì độ nét cạn thật là phiền phức. còn nhỡ mua cái đèn công suất mạnh quá thì giảm iso, tăng tốc độ, đóng khẩu, cũng phiền phức lắm , đầu tiên nó sẽ phản xạ qua 4 bức tường rồi dội lại mẫu -- khó kiểm soát ánh sáng.... còn các yếu tố iso , tốc độ và khẩu độ thì bạn tự suy ra các phiền phức của nó nhé.

còn chuyện 1000w với 500w thì chắc là do kinh nghiệm của người bán hàng thấy người ta chuộng hoặc thấy người khác đánh giá tốt cái nào thì người ta tư vấn cho bạn cái đó thôi. chứ cường độ ánh sáng người ta không tính bằng watt.

cái đèn 200 watt halogen sẽ không sáng bằng cái led 100wat đâu nhé. good luck !
    nikon d200 + 18-105mm <--- được chưa nhỉ ????

Quote Được gửi bởi CFocusS View Post
    Sai

Công suất đèn không quá quan trọng, trừ khi cần một đèn đánh cực mạnh cho những mẫu vật lớn hoặc nhóm người với iso thấp và khẩu độ nhỏ. Chả lẽ chụp trong 1 cái phòng 20m dùng đèn 200W thì rộng 200m thì bắt buộc phải dùng đèn 2000W? Với khả năng iso cao tốt như những máy đời mới thì chỉ cần đèn 300-500W là đủ cho chơi hầu hết mọi thể loại thông dụng mini studio.

WB cũng không quá quan trọng vì ta chụp RAW, chỉ có khả năng duy trì WB ổn định trong một buổi chụp dài mới là quan trọng.

Đèn xịn mắc là do nó có nhiệt độ màu ổn định, công suất đánh ổn định, thời gian hồi đèn ổn định, lượng ánh sáng đánh ra ổn định, nói chung nó tốt là do nó ổn định chứ chả liên quan gì tới thằng nào công suất cao cả. Thêm nữa là đèn xin có hỗ trợ trang bị light modified nhiều hơn đèn thường.

Trở lại vấn đề của bác chủ, với 1 đèn và nếu diện tích quá nhỏ chỉ còn cách cho đèn lên cao hết mức có thể, mẫu đứng xa bg hết mức có thể, dùng hắt sáng xóa bóng ở cổ cà hốc mắt, lúc đó bóng đổ sẽ nằm ở dưới lưng chứ không in nhiều lên bg trắng. Hoặc mua tấm vải trắng làm bóng mềm đi.
    hi ! đối với dân amateur như mình thì đèn xịn nó khác đèn dỏm ở chỗ. đèn xịn thường có nhiều chức năng hơn, bền hơn , còn nhiệt độ màu ổn định hay không thì không quan tâm, vì có thể nó thay đổi liên tục , thì mình cũng liên tục xài photoshop chỉnh nó lại (vì tôi chắc nó lệch không quá 1000k )

còn mấy cái đèn mà nó lúc sáng mạnh lúc sáng yếu <-- thì cái này gọi là đèn hỏng chứ không phải đèn dỏm
    nikon d200 + 18-105mm <--- được chưa nhỉ ????

Em rất quan tâm nhiệt độ màu đèn flash studio phải ổn định.
    Không thì chụp 100 tấm về căng mắt, căng đầu kéo màu từng tấm cho giống nhau à??????
    Chúc Bình An
    FaceBook

Quote Được gửi bởi xulyanhso View Post
    công suất ảnh hưởng thế nào đến chất lượng ảnh ? vâng nó có ảnh hưởng đó bạn. nếu công suất quá yếu, thì không đủ sáng khi đó buộc phải tăng iso, hoặc mở khẩu, hoặc giảm tốc độ -- > tăng iso thì bị noise, giảm tốc độ thì bị rung, mở khẩu thì độ nét cạn thật là phiền phức. còn nhỡ mua cái đèn công suất mạnh quá thì giảm iso, tăng tốc độ, đóng khẩu, cũng phiền phức lắm , đầu tiên nó sẽ phản xạ qua 4 bức tường rồi dội lại mẫu -- khó kiểm soát ánh sáng.... còn các yếu tố iso , tốc độ và khẩu độ thì bạn tự suy ra các phiền phức của nó nhé.

còn chuyện 1000w với 500w thì chắc là do kinh nghiệm của người bán hàng thấy người ta chuộng hoặc thấy người khác đánh giá tốt cái nào thì người ta tư vấn cho bạn cái đó thôi. chứ cường độ ánh sáng người ta không tính bằng watt.

cái đèn 200 watt halogen sẽ không sáng bằng cái led 100wat đâu nhé. good luck !
    bác này chém gió ác thật, chụp studio mà có ảnh hưởng bởi tốc độ màn trập, bác có nghe đến tốc độ đèn bao giờ chưa nhỉ ?

trong 1 bài mà rất mâu thuẫn công suất quá yếu thì ko đủ sáng, rùi lúc sau thì lại bảo cường độ sáng ko tính bằng Watts (ko dùng đơn vị watts nhưng có quy đổi tương đối vì ánh sáng mang năng lương, đơn vị năng lượng tính bằng watts dc.)

tăng ISO noise là đúng nhưng chỉ tương đối, chụp highkey thì iso 200 và iso 1600, mắt phân biệt dc mới sợ.

ngoài ra mua đèn công suất bao nhiu còn tùy thuộc vào cách dựng studio và style chụp ảnh thế nào, màu sơn trong Studio cũng vô cùng quan trọng, mỗi 1 studio có không gian thở của ánh sáng khác nhau, ko thể giống nhau dc.
    0902742790
    Flik
    Facebook

Quote Được gửi bởi xulyanhso View Post
    hi ! đối với dân amateur như mình thì đèn xịn nó khác đèn dỏm ở chỗ. đèn xịn thường có nhiều chức năng hơn, bền hơn , còn nhiệt độ màu ổn định hay không thì không quan tâm, vì có thể nó thay đổi liên tục , thì mình cũng liên tục xài photoshop chỉnh nó lại (vì tôi chắc nó lệch không quá 1000k )

còn mấy cái đèn mà nó lúc sáng mạnh lúc sáng yếu <-- thì cái này gọi là đèn hỏng chứ không phải đèn dỏm
    vâng, có nhiều đường để đi tới đích, bác muốn chọn đường PS mỗi tấm thì cũng...tốt thôi

Còn đã dùng đèn trong studio thì ăn nhau ở chỗ ai giỏi điều khiển ánh sáng hơn ai, bác cảm thấy tăng ío, giảm khẩu, che chắn ánh sáng quá phiền phức thì cũng...tốt luôn, sẽ được cái ảnh ổn định, tấm nào cũng i chang nhau.

Quote Được gửi bởi tsukasa169@gmai View Post
    xin lỗi các bác vì em hỏi 1 câu như vậy, quả tật là em chưa chụp studio bao h, củng chưa bao nhìn thấy đèn studio luôn >.< nay muốn mua 1 cái đèn về chụp cho đứa cháu ( hơn 1 tuổi ) em có trang chí phòng khá hoành tráng mà hôm qua đi tham khảo thấy ng ta giới thiệu đèn công suất 500 với 1000, ng ta cứ chém em lấy 1 nghìn chụp tốt hơn, @@ em ko hiểu nó khác nhau ở điểm gì ( ánh sáng mạnh hay yếu chăng ) chụp trẻ em thì có cần công xuất lớn như vậy ko a, em kinh phí hạn hẹp mong các bác tư vấn,đèn công suất 500 đã 2tr1 rồi @@

em chỉ chụp trẻ em trong studio thôi, phòng nhà cũng bé chiều ngang có khoảng 4m, chiều dai chắc 10m ( con số ko chính xác lắm nhưng ko chênh nhiều ), cảm ơn các bác trước
    Ko biết bạn hỏi thật hay hỏi đùa. Nhưng theo tớ thì đèn 500 oát là quá đủ so với một đứa nhỏ 1 tuổi rồi. Chủ yếu là khoảng cách từ đèn đến bé, càng gần càng sáng, càng xa càng tối....cứ chụp và thử, rồi sẽ có ảnh ưng ý. Không quan trọng việc có bóng hay ko có bóng, bao nhiêu độ k....hay gì gì. Chụp và xem thử trên màn hình máy tính, bạn cứ cảm thấy đẹp là ok! Chúc bạn thành công!
    Vui uống - Buồn uống - Không vui không buồn uống

Tks bạn đã giải thích

Em cũng kinh tế eo hẹp như bác, mua một đèn 200W về chụp cháu ở nhà thì có ý kiến như sau:
    1. Em chưa xài max công suất cho phòng 12 m2 của em.
    2. Chắc chắn là phải có bóng với 1 đèn.
    3. Để giảm bóng thì bác mua thêm softbox hoặc chóa đèn.
    4. Bác cứ test thử sẽ có kinh nghiệm.

Vài kinh nghiệm nhỏ nhặt hi vọng hữu ích cho bác.

Trang 3 / 4 Đầu tiênĐầu tiên 1234 Cuối cùngCuối cùng