Trang 2 / 4 Đầu tiênĐầu tiên 1234 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 11 đến 20 / 35

Chủ đề: Công xuất đèn ảnh hưởng thế nào đến chất lượng ảnh

Quote Được gửi bởi tsukasa169@gmai View Post
    hic..hic buồn quá các bác ơi, em mới mua đèn 500w, ánh sáng thì cũng tương đối, mà vì nhà em nhỏ, chủ thể sát tường quá, chụp toàn bị bóng đằng sau rất xấu :( có cách nào khắc phục ko mấy bác
    Cách khắc phục triệt để các vấn đề là...đi học 1 khoá !!!
    chữ ký vi phạm: Quảng cáo không phép

cảm ơn bác khadang có 1 câu trả lời ko mang tính đóng góp nếu có time đi học thì em cũng ko hỏi làm gì :D ai cũng có khoảng thời gian đầu bỡ ngỡ và hỏi những câu hế sức cơ bản và cần người đi trước trả lời giúp vậy mới sinh ra những diễn đàn để mọi người trao đổi và giúp đỡ lẫn nhau chứ ko phải chỉ để khoe hàng, khoe sản phẩm, hihi dù sao cũng cảm ơn bác đã quan tâm

chắc phải mua 2 cái đèn Flash đó :D

Muốn không có bóng ở background thì phải có nguồn sáng đối xứng với chủ thể nhé.

1 đèn đánh thẳng vuông góc với backgound

Hoặc 2 đèn đánh đối xứng 2 bên

Được sửa bởi metavana lúc 01:59 PM ngày 04-12-2012

thank bác, do kinh tế hạn hẹp nên em chỉ có 1 đèn đành phải đặt đèn đối diện chủ thể và nụp dưới đèn để chụp ( hic.hic mặc dù hơi khó chụp )

@:tsukasa 169.-bạn đặt chủ thể cách background tối thiểu là 1m
    -bạn dùng thêm 1 đèn dánh vào background (dừng để ánh sáng của dèn này dính vào mẫu)đèn này khi xử dụng khẩu dộ phải lớn hơn dèn dánh vào chủ thể từ 1>2f.chúc bạn sớm có những tấm hình như ý muốn,bạn cần trao dổi thêm liên lạc với mình kiencang.mh@gmail.com

em thấy bác cứ kiếm 1 cái light kiểu đèn bàn học để xóa bóng tường cũng được chứ ạ:-?

Nếu bạn chụp trong phòng,tối thiểu cần có 2 đèn thì mới nói chuện xóa bóng được.Công suất đèn là yếu tố quan trọng nhất của đèn Flash,công suất cao>nhiệt độ màu chuẩn>>ảnh đủ màu,chi tiết sắc sảo...nếu yêu cầu không cao bạn dùng loại công suất thấp cũng được tuy nhiên khó tránh khỏi áp sắc nếu tường nhà bạn không trắng,vả lại màu sẽ không được như mong muốn.Đèn đắt hay rẻ là có lý của nó bạn ạ.

bác thử để đèn lên cao đánh xuống hoặc để đèn xuống thấp rồi chĩa đèn xéo lên trần nhà xem bóng có thay đổi gì không,
    nếu chưa hài lòng em cho bác mượn thêm 2 cây của em làm chuột bạch.
    chúc bác vui

Quote Được gửi bởi hoanghieudimage View Post
    Nếu bạn chụp trong phòng,tối thiểu cần có 2 đèn thì mới nói chuện xóa bóng được.Công suất đèn là yếu tố quan trọng nhất của đèn Flash,công suất cao>nhiệt độ màu chuẩn>>ảnh đủ màu,chi tiết sắc sảo...nếu yêu cầu không cao bạn dùng loại công suất thấp cũng được tuy nhiên khó tránh khỏi áp sắc nếu tường nhà bạn không trắng,vả lại màu sẽ không được như mong muốn.Đèn đắt hay rẻ là có lý của nó bạn ạ.
    Sai

Công suất đèn không quá quan trọng, trừ khi cần một đèn đánh cực mạnh cho những mẫu vật lớn hoặc nhóm người với iso thấp và khẩu độ nhỏ. Chả lẽ chụp trong 1 cái phòng 20m dùng đèn 200W thì rộng 200m thì bắt buộc phải dùng đèn 2000W? Với khả năng iso cao tốt như những máy đời mới thì chỉ cần đèn 300-500W là đủ cho chơi hầu hết mọi thể loại thông dụng mini studio.

WB cũng không quá quan trọng vì ta chụp RAW, chỉ có khả năng duy trì WB ổn định trong một buổi chụp dài mới là quan trọng.

Đèn xịn mắc là do nó có nhiệt độ màu ổn định, công suất đánh ổn định, thời gian hồi đèn ổn định, lượng ánh sáng đánh ra ổn định, nói chung nó tốt là do nó ổn định chứ chả liên quan gì tới thằng nào công suất cao cả. Thêm nữa là đèn xin có hỗ trợ trang bị light modified nhiều hơn đèn thường.

Trở lại vấn đề của bác chủ, với 1 đèn và nếu diện tích quá nhỏ chỉ còn cách cho đèn lên cao hết mức có thể, mẫu đứng xa bg hết mức có thể, dùng hắt sáng xóa bóng ở cổ cà hốc mắt, lúc đó bóng đổ sẽ nằm ở dưới lưng chứ không in nhiều lên bg trắng. Hoặc mua tấm vải trắng làm bóng mềm đi.
    Chữ ký vi phạm: Quảng cáo

Trang 2 / 4 Đầu tiênĐầu tiên 1234 Cuối cùngCuối cùng