Trang 1 / 3 123 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 23

Chủ đề: Canon - Sony các cao nhân vào giúp e với a

Canon - Sony các cao nhân vào giúp e với a

Chào các bác.
    E là newmem, cũng mới tập tọe chụp ảnh.
    Tình hình là sau 1 thời gian tích cóp e cũng có 1 ít vốn và định đầu tư vào máy ảnh. Hiện giờ e đang phân vân giữa 2 em
    1. Canon 600D + Zoom Tamron 18-200mm ( 13 tr )
    2. Sony Nex 5N kit 18-55mm + fix ( 11tr300)

Về mục đích thì e cũng là dân mới nên cũng chỉ chụp linh tinh như phong cảnh, bạn bè, gia đình thôi ạ
    Các bác vào giúp e với ạ. E cảm ơn

2 con này chất ảnh ngang nhau, muốn gọn nhẹ thì xài Nex, còn không thì canon 600D, sao bác k nghiên cứu D5100 + len 18-55 vr? Ra tiệm mượn 3 con cầm thử, thích em nào thì súc em đó thôi.

http://snapsort.com/compare/Canon-600d-vs-Nikon-D5100

thích canon thì cứ mua thôi, em không cản, chỉ là tò mò, 600d nó có cái gì hơn d5100 mà sao một số bác chấp nhận bỏ ra nhiều tiền hơn để mua nó nhỉ, em thực sự tò mò đấy :|

@jamesdo: chỉ nguyên thao tác trên 600D nhanh và tiện lợi hơn D5100 nhiều là mình đã thấy đáng để chọn canon rồi bạn ạ. Nikon dòng entry level thao tác chỉnh thông số được thiết kế cực kỳ dở.

Quote Được gửi bởi chicken29986 View Post
    @jamesdo: chỉ nguyên thao tác trên 600D nhanh và tiện lợi hơn D5100 nhiều là mình đã thấy đáng để chọn canon rồi bạn ạ. Nikon dòng entry level thao tác chỉnh thông số được thiết kế cực kỳ dở.
    Dùng cái gì thì quen cái đấy. Bác không biết dùng nên mới chê dở thôi )

2 combo này dành cho 2 cách chơi khác nhau, em nghĩ không khó để lựa chọn:
    Bác mới chơi thì nên chọn Combo 1, combo 2 thông thường chỉ dùng cho người chơi lâu năm muốn quay về với sự gọn nhẹ. Cầm Nex có khi lại tự ái với anh em vì súng nhỏ.

Thông thường topic tư vấn kiểu này sẽ kéo thêm 1 vài tranh luận của Ca/Ni

Quote Được gửi bởi mrduck92 View Post
    Chào các bác.
    E là newmem, cũng mới tập tọe chụp ảnh.
    Tình hình là sau 1 thời gian tích cóp e cũng có 1 ít vốn và định đầu tư vào máy ảnh. Hiện giờ e đang phân vân giữa 2 em
    1. Canon 600D + Zoom Tamron 18-200mm ( 13 tr )
    2. Sony Nex 5N kit 18-55mm + fix ( 11tr300)

Về mục đích thì e cũng là dân mới nên cũng chỉ chụp linh tinh như phong cảnh, bạn bè, gia đình thôi ạ
    Các bác vào giúp e với ạ. E cảm ơn

e nghe nói có fai con nex thì chụp dễ lên ảnh hơn ko ạ ? Với lại nhạy sáng hơn fai ko ạ ?
    Vì e là dân mới nên cũng muốn chọn e nào dễ chụp, dễ lên ảnh, ko thì dễ nản lắm ạ

Các bác trên toàn tranh luân Ca-Ni thế, tu vấn cho e đi

Quote Được gửi bởi November Man View Post
    2 combo này dành cho 2 cách chơi khác nhau, em nghĩ không khó để lựa chọn:
    Bác mới chơi thì nên chọn Combo 1, combo 2 thông thường chỉ dùng cho người chơi lâu năm muốn quay về với sự gọn nhẹ. Cầm Nex có khi lại tự ái với anh em vì súng nhỏ.

Thông thường topic tư vấn kiểu này sẽ kéo thêm 1 vài tranh luận của Ca/Ni
    Được sửa bởi mrduck92 lúc 07:13 PM ngày 28-11-2012

Quote Được gửi bởi chicken29986 View Post
    dạ, em xài d7k, cầm cái d5100 của thằng bạn em thì hơi không quen chỉnh lắm, nhưng đúng như bác nttd2pdp nói, dùng sẽ quen, em thấy bạn em chỉnh cũng nhanh lắm chứ chả vấn đề gì, với lại chụp chơi chứ có chụp dịch vụ đâu mà phải thao tác thần tốc ạ.

tại em hơi tò mò, không biết có phải canon ở vn quảng cáo nhiều quá không, bữa anh bạn em, định mua máy nên hỏi em, anh ấy thì chả biết gì về máy, ngay từ đầu đã hỏi em về canon rồi, cũng con 600D luôn, anh này thì còn chưa biết mặt mũi d5100 với 600d thế nào, chuyện thao tác con nào nhanh thì càng không biết, thế mà nhảy vô lại quan tâm 600D trước, hay thật. Như anh này thì chắc chả quan tâm đến chuyện thao tác đâu, cái mà ai mới mua máy cũng quan tâm là chức năng của nó, con nào có chức năng tốt hơn, em nhìn đi nhìn lại chả biết 600d hơn d5100 chỗ nào :|.

Nhìn qua thấy con d5100 khử noise tốt hơn, chất lượng ảnh tốt hơn, pin dùng lâu hơn, nhiều điểm focus hơn, quay video cũng tốt hơn, chụp nhanh hơn, giá lại rẻ hơn. Bác chủ lấy canon, sony, pentax hay nikon em không quan tâm, nhưng em thật sự tò mò mấy bác thấy con 600d hơn d5100 ở điểm nào mà lại chọn nó, hông lẽ do nghe quảng cáo nhìu quá nên thích nó hơn :|

mấy bác rành về canon thử nói dùm em xem trang snapsort so sánh thế này thì sai ở chỗ nào ạh :|

http://snapsort.com/compare/Canon-600d-vs-Nikon-D5100

em hỏi để thêm kiến thức thôi ạ, trường em cũng nhiều người mua dslr lắm, họ cũng hay hỏi em, em biết để em tư vấn cho khách quan ạ

Quote Được gửi bởi mrduck92 View Post
    e nghe nói có fai con nex thì chụp dễ lên ảnh hơn ko ạ ? Với lại nhạy sáng hơn fai ko ạ ?
    Vì e là dân mới nên cũng muốn chọn e nào dễ chụp, dễ lên ảnh, ko thì dễ nản lắm ạ

Các bác trên toàn tranh luân Ca-Ni thế, tu vấn cho e đi
    mấy con nex thì nhỏ gọn, xinh xắn thật, nhưng em nghĩ những bác đã chơi dlsr chán rồi, có máy to máy nhỏ rồi, giờ cần một con nhỏ bé xinh xinh lâu lâu cầm theo chụp chơi thì được. Bác chưa có máy thì mua nex làm gì ạ.

chuyện chất lượng ảnh em chưa bàn đi, máy nex với dlsr khác hẳn nhau về đẳng cấp. Đơn giản nhất là chuyện focus, dùng dslr bác nhìn vào view finder, chọn điểm focus, thích focus vào đâu focus vào đó. Còn nex thì focus như trên máy compact, hai vật sát nhau, bác muốn focus vào vật này nhưng camera nhiều khi nhảy qua nhảy lại giữa hai vật đó, nói chung về focus thì máy nex thua hoàn toàn rồi.

còn nhiều hạn chế nữa, nhưng em nói hạn chế lớn nhất, là bác mua dslr sau này còn nâng cấp được, mua nex thì bác cụt đường luôn. Mua dlsr bác có thể mua thêm lens chụp cảnh, lens chụp chân dung. Có hàng trăm lens để chọn. Mua nex thì được có vài cái lens để lựa chọn. Nhỡ bác muốn chụp chân dung thì chả có cái lens nex nào gọi là lens chân dung thực sự để mua cả. Bởi vậy em mới nói mua nex là đi vào ngõ cụt, vào xong hết ra luôn. Nâng cấp không được, chỉ có nước bán nguyên dàn.

Quote Được gửi bởi jamesdo View Post
    Đơn giản nhất là chuyện focus, dùng dslr bác nhìn vào view finder, chọn điểm focus, thích focus vào đâu focus vào đó. Còn nex thì focus như trên máy compact, hai vật sát nhau, bác muốn focus vào vật này nhưng camera nhiều khi nhảy qua nhảy lại giữa hai vật đó, nói chung về focus thì máy nex thua hoàn toàn rồi.
    Ẹc, em ko hiểu chỗ này lắm. Em nhớ là Nex hay là mấy em Mirrorless đều chọn được điểm lấy nét mà bác. Thậm chí em nhớ là còn chọn điểm lấy nét ở những chỗ mà nhiều máy DSLR ko chọn được (với AF). Đặc biệt với 2 em Nex R & N em còn chọn nét nhanh hơn bác thao tác trên DSLR.

Trang 1 / 3 123 Cuối cùngCuối cùng