Trang 2 / 3 Đầu tiênĐầu tiên 123 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 11 đến 20 / 27

Chủ đề: Tư vấn chụp đám hỏi với sony ạ

Quote Được gửi bởi gaunau View Post
    A ơi thông số a đưa e em thử tai nhà nhưng có vẻ không ổn lắm cái flash f43 em set 1/8 yếu xìu ah
    Úi giời! xài F43 thì làm luôn thế này cho nhanh mà đẹp nữa khỏi dội trần làm gì cho mệt:

Đèn đánh thẳng - Set đèn -1 TTL chọn chế độ A f = 8 ISO 200 lúc đó tốc thường là 1/60 đánh 100 kiểu bao đẹp cả 100
    Cầm máy chụp hình mà nói là "sáng tác" khác nào thằng nhóc chỉ bản đồ kêu "tìm ra Châu Mỹ"

ah sẵn cho em hỏi minh để góc flash nào là tối ưu với trần nhà 3m các bác nhỉ 90 hay 75
    mình nghĩ tuỳ khoảng cách đến chủ thể nữa, gần chủ thể thì 75, xa hơn thì 90...
    like.no.other...

nhưng quánh thẳng mặt thì dễ nhưng nó hay bi bóng với lại màu sắc phòng có vẻ hog đẹp lắm anh nhỉ mà thường đánh trần mình nên set M đèn hả sao e thấy ttl đèn trần hình nhu độ sáng có vẻ không đều

nhưng quánh thẳng mặt thì dễ nhưng nó hay bi bóng với lại màu sắc phòng có vẻ hog đẹp lắm anh nhỉ mà thường đánh trần mình nên set M đèn hả sao e thấy ttl đèn trần hình nhu độ sáng có vẻ không đều
    1. đánh trần phải dùng M vì TTL và ADI đo theo len và khoảng cách từ sénor đến chủ thể Không đúng với khoảng cách trần nữa --> Vô giá trị --> hỏng

2. Bao đẹp trong chụp sự kiện
    Cầm máy chụp hình mà nói là "sáng tác" khác nào thằng nhóc chỉ bản đồ kêu "tìm ra Châu Mỹ"

Nếu bác chụp chưa rành, em đề nghị nên thuê thợ ngoài để chụp chính để chắc chắn là có hình. Ngoài việc sử dụng thiết bị, việc bắt được các trình tự, khoảnh khắc,... là khá quan trọng. Cái này thợ họ chụp nhiều nên rất rành.

Còn bác muốn kinh nghiệm thì gắn đèn vào chụp phụ, vừa kiếm thêm vài tấm hình vừa có điều kiện tập dợt thực tế. Sau khi có kinh nghiệm rồi thì vài bữa nữa đến đám cưới bác chụp chính cũng chưa muộn.

Có một số buổi hội thảo, event, ra mắt sản phẩm,... em từng biết là ko thuê thợ chụp, giao lại cho một nhóm anh em bạn bè nhiếp ảnh. Cuối cùng kiếm tấm hình chụp sân khấu để đăng báo thì toàn là hình chân dung xóa phông. Tình huống này cực kỳ éo le.
    Gear: Sony A7, Konica Hexanon 28/1.8 UC, 35/2, 40/1.8, 85/1.8, 135/2.5, Minolta AutoCord

Bác dùng F43 hả? Chat với mình share kinh nghiệm cho yh:nguyenminhtu290985
    No money no lens
    A700 + min 35-105

Share Life Moment

Quote Được gửi bởi FirstSony View Post
    Bác dùng F43 hả? Chat với mình share kinh nghiệm cho yh:nguyenminhtu290985
    em add yahoo bác rồi ạ ^^

Quote Được gửi bởi hunglvq View Post
    Nếu bác chụp chưa rành, em đề nghị nên thuê thợ ngoài để chụp chính để chắc chắn là có hình. Ngoài việc sử dụng thiết bị, việc bắt được các trình tự, khoảnh khắc,... là khá quan trọng. Cái này thợ họ chụp nhiều nên rất rành.

Còn bác muốn kinh nghiệm thì gắn đèn vào chụp phụ, vừa kiếm thêm vài tấm hình vừa có điều kiện tập dợt thực tế. Sau khi có kinh nghiệm rồi thì vài bữa nữa đến đám cưới bác chụp chính cũng chưa muộn.

Có một số buổi hội thảo, event, ra mắt sản phẩm,... em từng biết là ko thuê thợ chụp, giao lại cho một nhóm anh em bạn bè nhiếp ảnh. Cuối cùng kiếm tấm hình chụp sân khấu để đăng báo thì toàn là hình chân dung xóa phông. Tình huống này cực kỳ éo le.
    Lúc trước em có dùng nex thỉnh thoảng cũng có di chung với vài tay thợ rồi nên cung ổn chỉ có là hồi đó nex chụp chơi cho vui co bao giờ e rờ tới đèn đâu giờ đụng vào đèn rối tung cả lên hix

Quote Được gửi bởi kimkwanlee View Post
    1. đánh trần phải dùng M vì TTL và ADI đo theo len và khoảng cách từ sénor đến chủ thể Không đúng với khoảng cách trần nữa --> Vô giá trị --> hỏng

2. Bao đẹp trong chụp sự kiện
    Dạ em cảm ơn bác Kim bữa đó chắc em làm thử vài tấm trần xem nếu hog ra thì em bấm theo cách bác cho an toàn ạ. hì hì

Đúng như bác j bên trên đã nói, chụp đám hỏi & đám cưới thì quan trọng là phải bắt được khoảnh khắc, chụp trong nhà thì không thể nào đánh flash liên tục được nên bác chủ thớt phải tính trước đâu là lúc cần dùng đèn, đâu là lúc để iso tự động ( nex thì 3200 vẫn có vẻ ok) để chụp liên tiếp và bắt được khoảnh khắc ( bản thân em đã chụp đám hỏi, 1 bác phát biểu mà em bắn đến gần 20 shot mà vẫn chưa ưng ý) Thêm nữa bác chủ nên chụp ảnh Raw về may ra còn cứu vãn được nếu có sai sót :D

Trang 2 / 3 Đầu tiênĐầu tiên 123 Cuối cùngCuối cùng