Trang 7 / 9 Đầu tiênĐầu tiên ... 56789 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 61 đến 70 / 83

Chủ đề: PENTAX - Ảnh Đẹp Trong Tuần

Quote Được gửi bởi omnislash View Post

Up ảnh lên cho mọi người bình luận nào ! Ảnh dùng máy K-5, lens Tamron 17-50 f2.8. Chụp ở 17mm, f11, ISO 80. Chụp tốc là 1s với tripod. Ảnh đã được chỉnh trong lightroom, không can thiệp nhiều về màu, chỉ tăng sharpness lên một chút và có lẽ là contrast, clarify cũng một chút không nhiều.
    ^_^ Em lại thích cái ảnh này chụp sát từ dưới đất lên và xoay máy lại, bỏ bớt 2 khoản trống bên 2 cái cây và lùi ra xa xa tí nữa.

Quote Được gửi bởi khuonginfo View Post
    17#

Vẫn K20D ,16-45/f 4 chụp tại tốc 800, khẩu 6.3 ,iso 100.
    Em xin chọn tấm này, em chấm 4 of 5 điểm.

Em xem từ đầu tới giờ thấy được mỗi tấm này. Màu sắc nhẹ nhàng, bố cục thì chẳng cần bàn vì nó đơn giản. Tóm lại em thấy thoải mái con mắt khi xem.

Quote Được gửi bởi Mtax View Post
    Em xin chọn tấm này, em chấm 4 of 5 điểm.

Em xem từ đầu tới giờ thấy được mỗi tấm này. Màu sắc nhẹ nhàng, bố cục thì chẳng cần bàn vì nó đơn giản. Tóm lại em thấy thoải mái con mắt khi xem.
    cùng cảm nhận với bác này!

Em xin ké 1 tấm:

Ảnh chụp cây Bạch quả 1010 tuổi, Tinglin Garden, Côn Sơn, Tô Châu.
    Pentax K-r, 18mm-f3.5, 1/160s. Tấm này em tăng saturation, tăng sharpness, denoise bằng MS Photo Gallery

#28 Một con kênh nhỏ bên bờ sông Teahwa.

Pentax K-x - 18-55@5.0 - 1/200s - ISO 250.

Lúc em chụp bức ảnh này thời tiết đang chớm giao từ thu sang đông, se lạnh. Những đàn chim kéo nhau bay về tổ để tránh cái lạnh của màn đêm. Teahwa là dòng sông được xem như một trong những biểu tượng của tp Ulsan(HQ). Với những con kênh nhỏ đan xen nhau, một bên là núi hùng vĩ một bên là sông tráng lệ. Chiều về những đôi tình nhân tay trong tay đi dưới trời thu trong ánh nắng hoàng hôn nhẹ nhàng tạo cho khung cảnh đã lãng mạn lại càng thêm thơ mông. Nếu ai đó xa người tình - xa quê nhà mà bắt gặp những hình ảnh này chắc hẳn sẽ nhớ quê - nhớ người thương một cách da diết lắm... Em cũng thế, cũng nhớ người nhớ quê và thêm một vài cảm xúc khi chụp bộ ảnh này.

Trong bộ ảnh này còn khá nhìu góc lãng mạn, nhưng chỉ xin post trong thread này một ảnh để k choáng chỗ của mọi người ^^ Trong tấm này emm muốn lấy điểm nhấn là 2 chiếc dù và những phiến đá bắt ngang con kênh. Mọi người cho nhận xét giúp em tiến bộ nhé.
    Được sửa bởi nobita_bk06 lúc 12:05 AM ngày 15-12-2012
    Tôi không thích đi học. Và tôi không phải người duy nhất.

Omnis chưa bàn đến bố cục gì, nhưng điều đầu tiên quá rõ ràng là ảnh đã lấy nhầm nét rồi. Điểm nét nhìn rất rõ nằm ở đáy bức ảnh, còn lại đến vô cực thì out nét hết rồi. Điều này là cấm kỵ trong chụp landscape. Hơn nữa phía bên trên/phải có thể nhìn rất rõ những điểm bẩn, có thể do bẩn lens hoặc do bẩn cảm biến nhưng nó làm bức ảnh xấu đi rất nhiều. Bác nên vọc qua một chút photoshop, sử dụng healing tool để xóa những vết bẩn kia đi thì ảnh sẽ tốt hơn rất nhiều :-)

Cuối tuần vui bà con ơi... qua tầun mình đổi chủ đề đi... macro chằng hạn... ;))

A35-105

Quote Được gửi bởi omnislash View Post
    Omnis chưa bàn đến bố cục gì, nhưng điều đầu tiên quá rõ ràng là ảnh đã lấy nhầm nét rồi. Điểm nét nhìn rất rõ nằm ở đáy bức ảnh, còn lại đến vô cực thì out nét hết rồi. Điều này là cấm kỵ trong chụp landscape. Hơn nữa phía bên trên/phải có thể nhìn rất rõ những điểm bẩn, có thể do bẩn lens hoặc do bẩn cảm biến nhưng nó làm bức ảnh xấu đi rất nhiều. Bác nên vọc qua một chút photoshop, sử dụng healing tool để xóa những vết bẩn kia đi thì ảnh sẽ tốt hơn rất nhiều :-)
    Cảm ơn bác đã xem và nhận xét.

Mình biết khi post tấm này lên thì sẽ có người nói là mình lấy sai nét. Nhưng cá nhân mình không đi theo cái khuôn khổ đó. Theo mình không phải lúc nào lấy nét chính ngay điểm nhấn cũng sẽ làm nổi bật được nó. Cảm giác mờ mờ ảo ảo trong sương chiều làm cho cái khung cảnh thêm chút gì đó da diết. Còn những chấm đen đó không phải lens bẩn hay sensor bẩn đâu pác ah đó chính là 1 đàn chim ở xa đó (do lấy focus ở những tấm ván nên k nhìn rõ nét nó thôi, mình sẽ up 1 tấm lấy đúng focus và có đàn chim để bác có thể so sánh 2 tấm ở 2 điểm lấy focus khác nhau.)

Không biết có phải mình đi ngược với thời đại hay k, nhưng hầu hết những tấm ảnh của mình chụp thì k bao giờ qua photoshop cả vì có sửa đi một chút thì sau này nhìn lại tấm ấy mình sẽ chẳng hài lòng về khả năng cầm máy của mình, lúc nào trong đầu mình nó cũng là một tấm ảnh đã được modified (trừ trường hợp chụp mẫu phải retouch lại da và một số khuyết điểm của mẫu). Và nếu một ngày nào đó mình chẳng có cái computer bên cạnh thì có lẽ em sẽ chẳng có được một bức ảnh ưng ý nào. Nên cố gắng chụp sao cho nó luôn là ảnh được xuất ra từ máy mà không cần phải thêm chút kiến thức IT vào.

Mong bác nhận xét tiếp ạ.
    Được sửa bởi nobita_bk06 lúc 06:48 PM ngày 15-12-2012
    Tôi không thích đi học. Và tôi không phải người duy nhất.

Theo mình thì với dụng ý của bác là lấy nét ở gần mình và để background mờ thế kia thì trong trường hợp này nếu là mình thì mình sẽ tìm một object gì đó ở tiền cảnh để dải nét chạy qua đấy. Vì bác nói là điểm nhấn là hai chiếc dù, nhưng thực tế là hai chiếc dù trong tấm ảnh đầu bị out nét không thể là điểm nhấn được. (Vì thông thường khi xem ảnh người ta sẽ coi điểm nào nét của ảnh là điểm nhấn và nhìn vào đầu tiên).

Về phần mình nghĩ là bẩn cảm biến, thực ra mình cũng ngờ vực đó là những con chim bị nhòe, nhưng không dám chắc chắn nên vẫn comment về việc cẩn thận cảm biến bị bẩn :-D

Về việc photoshop mình chỉ "tips" bác là nếu có bị bẩn cảm biến thì nên dùng nó để làm cho bức ảnh dễ nhìn hơn chứ không có ý "dụ" bác chỉnh sửa nhiều về photoshop làm mất cái chất ảnh của bác đâu :-D

Cá nhân mình thích tấm ảnh thứ 2 bác up lên hơn vì ảnh có chiều sâu hơn. Hai cây dù, con đường đá, đàn chim đang tìm về tổ, rặng núi chạy vào trung tâm ảnh và bầu trời ráng vàng màu lên rất tự nhiên bác ạ. Hơn những thế ở tấm thứ 2, người nào đó xuất hiện ở tấm một chỗ dưới đàn chim đã đi ra khỏi khung hình cũng làm cho bức ảnh tạo được vẻ cô đơn, se lạnh, trống vắng, nhớ nhung đúng như ý tưởng của bác :-)

23-Góp thêm 1 tấm hình xấu của PENTAX K20D+Pentax F 35-135mm

24-PENTAX K20D+Sigma AF28-80mm
    Được sửa bởi tantien lúc 04:35 PM ngày 16-12-2012

Trang 7 / 9 Đầu tiênĐầu tiên ... 56789 Cuối cùngCuối cùng