Trang 2 / 2 Đầu tiênĐầu tiên 12
Hiển thị kết quả từ 11 đến 20 / 20

Chủ đề: Cho em hỏi về tráng film trắng đen

Quote Được gửi bởi 7 búa
    Chào các bác, dạo này em cũng tập tành tráng film trắng đen :D Em có 1 thắc mắc là: film em chụp/ tráng là film âm bản ( Kodak T-Max 100 ) , khi em tráng xong , nhìn bình thường thì là film âm bản, nhưng khi đặt 1 nguồn sáng chếch phía sau thì lại nhìn như film dương bản, giống hình dưới đây em chụp lại bằng 400D:

Nhưng lạ 1 điều là không phải tấm nào cũng hiện lên được hình , trong 1 cuộn, có tấm lên được tấm không ( vẫn lên hình âm bản ) . Thực sự là em chả biết đường nào mà lần :(

Cuối cùng là, các bác có biết cách nào để film không bị bong bóng khi tráng ( tráng xong bị mấy cái chấm ... )

Cám ơn các bác rất nhiều :D
    Hiện tượng này đúng như bạn menhay và Lylong đã trả lời, chỉ xảy ra đối với những phim chụp bị dư sáng thôi. Lúc đó lớp bạc (thường là Nitrate Bạc hoặc Bromure Bạc) sẽ còn lại trên đế phim nhiều hơn những phim chụp đúng sáng hoặc thiếu sáng.

Lý do thì cũng dễ hiểu, vì khẩu độ dư nên bắt sáng nhiều, lớp bạc bám lại nhiều hơn.

Khi nhìn từ hướng thích hợp, ánh sáng sẽ làm khúc xạ các phần bám bạc trên đế (chỉ ở mặt có tráng bạc, mặt còn lại là "cốt" phim nên không tráng bạc) nên sẽ nhìn thấy có hiện tượng giống như phim dương bản (slide).

Vấn đề thứ 2 bạn hỏi, lúc trước mình cũng đã có làm qua rồi nên xin phép được góp chút ý kiến:

Có 2 cách làm cho phim không bị "bong bóng":

- Cách 1: Nếu thuốc hiện (develope) pha đúng liều lượng thì nên tráng phim ở nhiệt độ khoảng 18 - 20 độ C. Nhiệt độ này, các Bác và các Cụ gọi là "tráng lạnh", lợi điểm của việc tráng lạnh này là thời gian dài nên có nhiều thời gian để "đuổi bong bóng" bằng cách lắc nhẹ 180 độ nhiều lần, lợoi điểm thứ 2 của "tráng lạnh" là phim sẽ mịn hơn, phóng to ảnh sẽ đẹp hơn rtráng phim ở nhiệt độ bình thường.

- Nếu thuốc hiện pha đậm hơn bình thường một ít thì trước khi đổ thuốc vào hộp tráng (reel), ta nên đổ nước lạnh vào trước để ngấm đều mặt phim, sau đó đổ hết nước ra, dĩ nhiên là lúc này vẫn còn sót lại một lượng nhỏ nước trong hộp, lúc này ta đổ thuốc hiện vào và tráng với thời gian bình thường, bảo đảm sẽ không bị tình trạng bong bóng.

Nhưng cũng cần chú ý: Dãy nhựa để cuộn phim phải được cuộn chung với phim cẩn thận, nếu không thì những "nốt ruồi" trong dãy nhựa sẽ "cắn" vào mặt phim, nếu bị tình trạng này thì hai cách trên là vô dụng.

Thân ái chào bạn.
    Nếu muốn một nhà tỉ phú phá sản
    Hãy trao cho anh ta chiếc máy ảnh và hướng dẫn anh ta chụp ảnh nghệ thuật.
    (Lâm Tấn Tài)

Cám ơn bác Doraemon, đúng là những câu trả lời em đang thắc mắc :D
    Nhận scan film 135 các loại , 200k/cuộn , file JPEG 17+ Mpx , 12+ MB , lh O9845179O3 .

Tráng film là bể khổ, quay đầu lại là digital. A di đà phật.

Thí chủ muốn ko có bong bóng trên film thì cứ 1 phút đập cái chai xuống đất 1 lần đảo bảo ko có bong bong nào còn vương vấn lại trên film cả.

Chuyện phải cho film tắm trước (pre-wash) trước khi được thỉnh kinh là điều Phật đã dậy, cấm cãi. Thí chủ mà vẫn còn vương vấn bụi trần khoản vintage thì khó mà thỉnh đc chân kinh của Đen Trắng. Còn thí chủ muốn "vintage" kiểu Phật thì có thể cho qua một cơ số tone (selinium, gold, brown) khi đấy sẽ tạo cho film bền hơn và ảnh in ra nhìn có vẻ cổ cổ. Nhưng thông báo trước các loại tone đều rất độc.

Còn về việc thí chủ DOREAMON nói cũng có cái đúng cũng có cái không đúng.
    Nhiệt độ tráng film ảnh hưởng rất nhỏ đến độ mịn của film. Cái ảnh hưởng đến độ mịn của film là thuốc tráng. Thí chủ dùng Kodak D-25 để tráng ở 25oC đi nữa vẫn mịn hơn Kodak D-19 tráng ở 18oC. Ngoài ra cũng nên chú ý rằng film mịn ko phải bao h cũng tốt. Khi mà thí chủ làm film mịn đi, thí chủ cũng làm giảm micro contrast và sẽ kéo theo giảm acutance khi đấy film của thí chủ sẽ ko còn nét nữa (mặc dù độ phân giải ko đổi). Nên nói chung cũng phải cân đối nên xin cái gì và hy sinh cái gì. VD như thí chủ 7-búa dùng TMAX100 là film đã cực kỳ mịn rồi vì vậy ko nên ham hố gì mịn thêm mà nên hy sinh ít mịn màng để đổi lại ít acutance.

Mong các bác sớm thỉnh đc kinh :gathering

Các thầy ơi tiện thể cho em hỏi là mua 1 bộ tank tráng đc film 120 ở nhà mình, loại tốt ý, thì tầm mấy xiền nhỉ?

Adiđà Phật, sư phụ kakalot dạy rất phải. Kính thầy cốc bia :beer_smil
    Nhận scan film 135 các loại , 200k/cuộn , file JPEG 17+ Mpx , 12+ MB , lh O9845179O3 .

Ơ kìa nhà 7búa trả lời em đi. Có đúng là định bán bộ tank ko đấy? Bộ đó có tráng đc 120 ko ạ?

Chắc vài hôm nữa rỗi rỗi làm quả Cửu âm chân kinh:D

He he, em vẫn tráng 120 bằng cái lọ của em đó bác Bonny. Bác cần thì em để lại cho. Cái lọ em mua của bác Bebebon 200k :D Hôm nào đại sư kakalot ngâm kiú truyền thụ cho quần hùng ít bí kíp đi ạ :gathering

Tình hình là hiện em đang đc đi tráng chùa nhưng mà Tết định về VN chơi, ko bít ở nhà có mua dễ và rẻ ko, ko thì em phải mua bên này ạ.
    Về cái vụ chống bọt khí với cả cho thuốc tiếp xúc đều thì như cụ lốt nói rùi ạ, 1 là phải pre-soak (pre-bath) tạm gọi là tắm tráng trước khi vào sauna, 2 là trong lúc tráng phải agitate tạm gọi là ... xóc lọ. Xóc kiểu gì, nhanh chậm mạnh nhẹ trên dưới trái phải là tùy sở thích thôi ạ, miễn làm bác sướng. Có bác còn trồng cây chuối, quay về Nam dập đầu 3 cái, quay sang Bắc lắc mông 2 vòng, rồi lầm rầm khấn vái cũng ko hề chi. Khi cho thuốc vào làm phát liên tục 30s, sau đó cứ 10s trong 1p hay 5s trong 30s.

Quote Được gửi bởi kakalot
    Tráng film là bể khổ, quay đầu lại là digital. A di đà phật.

Thí chủ muốn ko có bong bóng trên film thì cứ 1 phút đập cái chai xuống đất 1 lần đảo bảo ko có bong bong nào còn vương vấn lại trên film cả.

Chuyện phải cho film tắm trước (pre-wash) trước khi được thỉnh kinh là điều Phật đã dậy, cấm cãi. Thí chủ mà vẫn còn vương vấn bụi trần khoản vintage thì khó mà thỉnh đc chân kinh của Đen Trắng. Còn thí chủ muốn "vintage" kiểu Phật thì có thể cho qua một cơ số tone (selinium, gold, brown) khi đấy sẽ tạo cho film bền hơn và ảnh in ra nhìn có vẻ cổ cổ. Nhưng thông báo trước các loại tone đều rất độc.

Còn về việc thí chủ DOREAMON nói cũng có cái đúng cũng có cái không đúng.
    Nhiệt độ tráng film ảnh hưởng rất nhỏ đến độ mịn của film. Cái ảnh hưởng đến độ mịn của film là thuốc tráng. Thí chủ dùng Kodak D-25 để tráng ở 25oC đi nữa vẫn mịn hơn Kodak D-19 tráng ở 18oC. Ngoài ra cũng nên chú ý rằng film mịn ko phải bao h cũng tốt. Khi mà thí chủ làm film mịn đi, thí chủ cũng làm giảm micro contrast và sẽ kéo theo giảm acutance khi đấy film của thí chủ sẽ ko còn nét nữa (mặc dù độ phân giải ko đổi). Nên nói chung cũng phải cân đối nên xin cái gì và hy sinh cái gì. VD như thí chủ 7-búa dùng TMAX100 là film đã cực kỳ mịn rồi vì vậy ko nên ham hố gì mịn thêm mà nên hy sinh ít mịn màng để đổi lại ít acutance.

Mong các bác sớm thỉnh đc kinh :gathering
    Hihihi... Cám ơn "cao Tăng" đã giải thích rất rõ ràng, nhưng mà em chỉ nói về cùng loại thuốc tráng với cùng loại phim thôi. Chứ dùng D-25 mà Bác so vớ D-19 thì "chít" em rùi. :lol: :lol: :lol:

Ngày xưa em chỉ dùng Orwo với thuốc tráng của Thầy Thân và anh Bảy ở hội nhiếp ảnh dạy pha thôi, hổng có tiền để mua D-25 với D-19 đâu.

Bây giờ vẫn mê cái thời điểm nhìn qua ánh sáng mờ mờ của cái đèn đỏ, thấy hình ảnh nó cứ từ từ hiện lên, như là có ma ấy... :lol: :lol: :lol:

Hôm nào rãnh rỗi, bác Kakalot nếu ở SG thì cho xin diện kiến cái nhỉ. :gathering
    Nếu muốn một nhà tỉ phú phá sản
    Hãy trao cho anh ta chiếc máy ảnh và hướng dẫn anh ta chụp ảnh nghệ thuật.
    (Lâm Tấn Tài)

Trang 2 / 2 Đầu tiênĐầu tiên 12