Hiển thị kết quả từ 1 đến 2 / 2

Chủ đề: Cách lấy nét tự động khi chụp macro vs bộ tube sắt

Cách lấy nét tự động khi chụp macro vs bộ tube sắt

Với bộ tube sắt 250k mua ở các cửa hàng hiện nay thì chúng ta vẫn sử dụng theo cách truyền thống. Bộ tube sắt chỉ như 1 đoạn sắt nối, làm tăng khoảng cách thấu kính cuối tới cảm biến. Tuy nhiên vs cách này thì các bác phải lấy nét tay khá mệt, tỉ mỉ và kèm theo cả bộ khung di chuyển tịnh tiến từng tí một.
    Trong lúc tình cờ hôm nay, em tìm ra đc cách để lấy nét tự động vs bộ tube này nên lên đây viết bài chia sẻ vs anh em.
    Đầu tiên, là chiếc tube sắt đơn thuần.

Như trong hình, em xin phép giới thiệu lại cho anh em mục sở thị nó. phần đáy để cắm vào camera của anh em, phần đầu, có cái vòng sắt, để cắm len vào, phần thân giữa thì chỉ đơn thuần là các ống sắt rỗng thôi. Tất cả các bộ phận được liên kết với nhau bởi rãnh xoắn, xoáy vào theo chiều kim đồng hồ (như lắp filter ấy ạ)
    Tiếp theo là lens auto mình sử dụng 50mm f1.8 AFD
    .
    Tiếp theo. em xin đi vào chi tiết. em tháo filter ở đầu len ra, và tháo cả cái phần đầu cái tube ra. ta đc 2 bộ phận như sau

Tình cờ là em phát hiện ra, cái phần rỗng của cái tube kia, có thể nhét vừa khít luôn cái filter phi 52mm của em, nên em nhét luôn cái filter đấy vào phía trong tube

lắp cả hệ thống vừa rồi vào len 50mm

sau cùng, cắm thêm 1 len nữa lên, tùy các bác, cứ tầm thừ 50 trở lên là đc. em mới thử 50E. 105. 135 chứ 200 chưa biết

..còn đây là thành quả của em, chưa thật sự lớn lắm về độ phóng đại nhưng cũng tạm chia sẻ

Cảm ơn bác về bài viết này