Trang 1 / 3 123 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 28

Chủ đề: Phân vân khi chọn mua lens Helios 44

Phân vân khi chọn mua lens Helios 44

Chào các bác,

Hôm trc đi off thấy 1 bác kia dùng helios 44 (58 f2) chụp ra ảnh với bokeh xoáy nên em cũng muốn thẩm du thử 1 em. Sau khi tìm hiểu trên mạng thì thấy Helios 44 có rất nhiều dòng từ 44-1 đến 44-7, mà em thì chưa phân biệt đc chất lượng và sự khác biệt của nhưng dòng lens này nên hy vọng có bác nào rành rẽ tư vấn giúp em với ah?

Em còn 1 câu hỏi. Qua tìm hiểu thì trong các dòng trên 44-2 là chụp ra bokeh đẹp nhất vì có 8 lá khẩu, các dòng sau chỉ có 6 lá nhưng bù lại có lớp coating giúp chụp ngc sáng tốt -> thông tin này có đúng ko các bác? Có phải 6 lá khẩu thì bokeh ko đẹp bằng 8 lá ko ah?

Các bác thương tinh trả lời thẳng giúp em nhé, vì nếu link qua 1 topic khác vài trăm pages thì em cũng ko biết mò thế nào nữa :(

Tk các bác rất nhiều!
    Fujifilm X100

cũng đang định mua nên đã nghiên cứu khá kỹ )
    từ 1>7 là chỉ các đời, đời 7 là mới nhất MC , sản xuất năm 94 thì phải .. Bokeh của dòng này dặc trung là xoáy , 6 lá thì bokeh ở khẩu max sẽ goc cạnh hơn là 8 lá, hơn giản là bác cứ nhìn cái hình lục giác thì nó đã cứng hơn cái hình 8 canh hay 12 cạnh thồi
    44-2 thì có rất nhiều model ,minh nhớ ko nhầm thì có khoảng~ 1 chục model 44-2 đời đầu do vài hãng sx liền, về sau thì chỉ còn 1 hãng duy nhất . con này cũng có phiên bản có MC và non MC, tuy nhiên đời quá cũ rồi nen để tìm dc con ngon cũng hơi khó
    “You don't take a photograph, you make it.”

http://www.fluidr.com/photos/suvival198

Hay thật, có người cùng chí hướng =). Vậy dựa trên tìm hiểu thì bạn sẽ chọn dòng nào? Mình hỏi để có thêm kênh tham khảo. Cái nữa là về 44-2 thì làm cách nào để biết nó có MC hay non-MC vậy bạn? Hình như nó sẽ có kí hiệu 44M-2 cho dòng có MC :-?. Mình là thích bokeh tròn nên chắc sẽ ráng tìm 1 chú 44-2. Hôm trc bên xomnhiepanh có 1 bác bán 44M-7 đẹp long lanh giá 1tr1 mà mình cũng nhớ dòng này 6 blades nên thôi.

Btw, bác chụp ảnh đẹp quá ;)
    Fujifilm X100

topic hơi cũ nhưng em xin đóng góp 1 ít thông tin mà mấy hôm nay em lượm lặt đc hy vọng có ích cho những người quan tâm sau này, vì cũng thích thử bokeh xoáy nên cũng vừa rước 1 em 44M-6.

• Tất cả ống dòng Helios đều dùng chung công thức thấu kính dựa trên Carl Zeiss Biotar 58 f/2
    • Trừ 1 số dòng đời đầu, 2 số đầu của Serial là năm sản xuất
    • Các ống có chữ M hay K (vd: 44M-4) có chân đá khẩu tự động, model ko có chữ thì khẩu đc set sẵn (có lẽ xoay vòng khẩu thì lá khẩu khép theo, ko cần nhấn chân đá khẩu sau đuôi lens)
    • Cả 2 dòng có chân đá khẩu và ko đá khẩu vẫn đc tiếp tục sản xuất tới những năm 1990
    • Tất cả các dòng đời đầu thì thân ống hoàn toàn bằng kim loại, các dòng đời sau thì có nhìu chi tiết nhựa hơn.
    • Model xuất khẩu thì có ký tự La Mã (Roman) còn dòng nội địa thì có ký tự Kirin (Cyrillic)

Helios 44: ko chân đá khẩu, vòng khẩu có 8 hoặc 13 lá khẩu, hầu hết là ngàm M39 (1 số ít ngàm M42)

Helios 44-2: M42, ko chân đá khẩu, vòng khẩu có 8 lá khẩu
    Helios 44-3: M42, ko chân đá khẩu, vòng khẩu có 8 lá khẩu, có Multi Coated (MC)

Helios 44M: M42, có chân đá khẩu tự động, vòng khẩu có 8 lá khẩu, có nút gạt A/M, 1 số ít có MC
    Helios 44M-4: M42, có chân đá khẩu tự động, vòng khẩu có 6 lá khẩu, KO có nút gạt A/M, 1 số ít có MC
    Helios 44M-5: giống như 44M-4 nhưng có nâng cấp chất lượng thấu kính và MC
    Helios 44M-6: giống như trên nhưng có nâng cấp chất lượng thấu kính và MC
    Helios 44M-7: giống như trên nhưng có nâng cấp chất lượng thấu kính và MC

Dòng Helios 44K cũng tương tự như 44M, chỉ khác là xài cho K-mount.
    Như vậy có thể hiểu K là K-mount, M là M42 mount.

Theo em tìm hiểu thì hiệu ứng bokeh xoáy là do chất lượng thấu kính kém, cho nên đời càng về sau chất lượng thấu kính đc cải tiến nên hiệu ứng xoáy ít hơn bù lại ống đời sau đc đánh giá màu sắc và độ nét tốt hơn, độ nét đc đánh giá cao nhất là 44M-6 và 44M-7.
    1 ít thông tin lượm lặt đc, chia sẻ hy vọng giúp ích cho các bác!

Em lại đào lên ạ >

m44-6 đúng là ít xoáy. làm mình hơi hụt hẫng

Em co nghe noi la 44m2 re ma ngon , lai xoay rat nhieu va rat net , nhung it thay ai ban ....
    Được sửa bởi ngocnha19 lúc 12:46 AM ngày 20-04-2013

hôm bữa mình cũng định mua con helios này, nhưng tìm hiểu và xem review trên mấy diễn đàn nuoc ngoài, họ đánh giá chất lượng thấu kính của con này ko dc tốt lắm. điển hình là chụp nguoc sáng, hoặc khi có nguồn sáng mạnh chiếu vào, và độ tương phản ko tốt, được cái đặc trưng là xoáy , và giá rẻ . mới đầu mình cũng thích bokeh xoáy này, nhưng sau khi tìm hiểu và xem ảnh nhiều lần thấy chóng mặt quá nên thôi

Quote Được gửi bởi vncanon View Post
    Em co nghe noi la 44m2 re ma ngon , lai xoay rat nhieu va rat net , nhung it thay ai ban ....
    thấy bác nguyendangkhoa đang bán đó bác . con này khá nhiều người bán mà ta

Thông tin lens helios

Đây nhé:lens 44M-4 tới 44M-7 thì có 6 là khẩu và có lớp MC (multi coated),còn các dòng trước thì không có MC nhưng có 6 lá khẩu nhé
    đây là đánh giá,lens này từ thời liên bang xô viết nhé
    A well known M42 mount lens from the former Soviet Union which performs very well optically. It has a reputation for excellent build quality, and is available in many variants. Models with an A/M switch make this lens easy to use on almost any camera. Many people have started to use manual focus lenses again because they've found a cheap Helios in a local shop or on the Internet, and its quality has amazed them.
    TO BEYOND AND INFINITY

Trang 1 / 3 123 Cuối cùngCuối cùng