Trang 1 / 78 1231151 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 779

Chủ đề: Topic cảm nhận & chia sẽ ảnh chụp từ Fujifilm X-E1.

Topic cảm nhận & chia sẽ ảnh chụp từ Fujifilm X-E1.

Mấy ngày nay lu bu công việc quá, cầm em gái X-E1 trong tay bữa h nhưng ko có time chụp và chia sẽ hình ảnh với a e trên 4rum, hnay rãnh rỗi lôi e í ra làm review một tí, sẵn tạo topic mới để a chị em đang xài X-E1 vô chia sẻ ảnh và kinh nghiệm sử dụng luôn góp phần xôm tụ 4rum (chung với topic “X-Pro1 và thế giới Fujinon” nhá).

Em sử dụng X-E1 với bộ lens sẵn có 18mm 35mm và 60mm, tuy nhiên e khoái nhất con 35mm vì nó normal trên crop và mở đc khẩu 1.4, ảnh lung linh hơn và dễ chụp hơn một tí.

Trước tiên giới thiệu em ý cái đã:

Tổng thể máy X-E1 bạc, ngoài shop có 2 màu đen và bạc, nhưng cá nhân e thấy màu đen nhìn man và lâu cũ hơn, quan trọng ít bị để ý và khó trầy hơn màu bạc.

So với X-Pro1 thì e gái này nhỏ gọn hơn rất nhiều, nên bác nào tay to sẽ thấy hơi hụt hẫng, nhưng cầm rât chắc tay hơn so với Nex Series (Nex7 to nhất e cầm chụp thử nhưng ko thích tay lắm) và cả model Oh My God của olympus (sorry, OM-D, hehe). Sẽ có ng thích sự nhỏ gọn của X-E1 nhưng tổng thể ở X-E1 vẫn có gì đó mang tính chất “Digital Camera Compact” khi so với X-Pro1.

So với X-Pro1 (vẫn là dòng bờ rồ nhất của Fuji).

Về cấu tạo, cơ bản em này y chang X-Pro1, chỉ thiếu duy nhất cái OVF (cái này giúp X-Pro1 gợi tình (manly) nhất), và không có lock dial trên vòng chỉnh tốc độ, thiếu mất cổng Sync Flash bên hông máy nhưng bù lại cho NTD bằng cái EVF 2.36 mil dot LED, refresh rate khoảng 40-60hz, cũng khá ổn trong ban đêm, khi ngắm ban ngày thì ko khác gì OVF.

Các cổng kết nối, HDMI, remote control, mini USB.

Vì là anh em ruột với X-Pro1, nên ruột gan e này cũng từ X-Pro1 mà ra, cụ thể cái sensor X-Trans CMOS rất đặc biệt của e nó, link bên dưới để các bác tham khảo thêm về cấu tạo sensor này:

http://en.wikipedia.org/wiki/Fujifil...22_CMOS_sensor

Cơ bản Sensor mới không cần bộ lọc AA khử răng cưa (moiré) nên đo phân giải ảnh tăng cao, đồng thời khả năng khử nhiễu ISO cao rất ấn tượng. (ko khác gì X-Pro1 mà các bác xem rất nhiều hình bên topic kia của em)

Đến phần top cover của e íh, nhìn là nhận ran gay dòng họ đám X này, khác biệt ở chỗ có them chỗ flash cóc (GN rất bé nhưng có còn hơn ko, hì hì), shutter dial ko có lock như X-Pro1, nút chụp, vòng On/Off, nút Fn để gán các phím tắt (thường e để ISO setting) và vòng chỉnh EV +/- 2 stops; có một điểm nhỏ các bác ít để ý, ở chỗ hot shoe có 2 lỗ nhỏ, micro phục vụ quay phim ạh.

Top cover.

Em quên đề cập đến các phím ở phía sau X-E1, được thiết kế hơi to và có vẻ nhô lên nhiều hơn so với X-Pro1 nên cảm giác bấm rất sướng, thoải mái và ít khi bị nhầm lẫn. LCD giảm xuống 460k dots, EVF có tích hợp eye sensor, eye point 23mm cho góc nhìn rất thoải mái và quan trọng nhất có diop adjustment dành cho các bác mắt ko đc 10/10 như em. (Cái này X-Pro1 bó tay luôn, nếu muốn chỉnh độ cận phải mua các lens nhỏ gắn vô OVF)

Mặt sau X-E1

X-E1 với 18-55 OIS

X-E1 với 18-55 OIS, nhìn có vẻ cái lens to hơn máy nhỉ? Cắm trên X-Pro1 hợp dáng hơn

X-E1 với 18-55 OIS, nhìn góc này rõ rang grip của X-E1 bé hơn X-Pro1 kha khá ạh

Đã hết cấu tạo và cảm nhận bên ngoài của em nó, nói chung X-E1 với dáng dấp nhỏ nhẹ, có hầu hết các ưu điểm trên X-Pro1 (thiết kế, chi tiết ảnh, khử nhiễu, màu sắc của Fuji...), và khắc phục một vài điểm yếu như AF rất nhanh khi chụp với lens 18-55, EVF 2.36 mil dots và refresh 40-60 Hz; bi h em vào chủ đề chính với các ảnh chụp trực tiếp từ em XE-1 này:

Test thử high ISO nhân ngồi trên xe bị "tắt đường" không có việc gì làm.

Full.

Crop 100%, ISO 200.

Crop 100%, ISO 3200.

Test thử CA của cái lens 35mm.

Crop 100%

(Hình minh họa up lên từ từ nha các bác, cviec nhiều quá và phải cbi đi ctac nguyên tuần, hic hic)
    Được sửa bởi Mr.Q lúc 09:44 PM ngày 21-11-2012

em rất thích dòng sensor trên con này, tham khảo nhiều nguồn thấy ảnh nó thực sự đáng tiền!
    Nex6 Sel35

Bác đã thử với ống kính Leica chưa?, nếu có thì bác show hình cho em xem với, không biết có cái mount chuyển đổi nào rẻ rẻ không chứ chơi mount của Fuji thi đắt lắm

con này dùng cảm biến APS-C CMOS 16.3 megapixel X-Trans mà giá thì bèo hơn đàn anh nên cũng là 1 lựa chọn đáng giá, mà pin của con này chụp được lâu không bác? Đi du lịch chụp sợ nhất là hết pin, con này bác có chụp qua chế độ panorama chưa?
    If you want to see a rainbow, you must go through the rain

Quote Được gửi bởi invisibleman View Post
    Bác đã thử với ống kính Leica chưa?, nếu có thì bác show hình cho em xem với, không biết có cái mount chuyển đổi nào rẻ rẻ không chứ chơi mount của Fuji thi đắt lắm
    Mount thì có thể mượn đc nhưng ống kính thì pó tay bác ơi, em đã test thử với Voitlangder nhưng thấy ko sướng lắm, chắc ống normal chứ ko phải loại siu cấp hì hì.

Chia sẽ vài tấm e chụp trong bữa tối nay.

ISO1600, 18mm lens zoom 18-55, @F2.8

ISO1600, 50mm lens zoom 18-55, @f4.0

35mm @f1.4
    Được sửa bởi Mr.Q lúc 10:11 PM ngày 22-11-2012

Vậy cuối tuần cafe đâu đó, em góp lens leica, bác góp mount và XE-1, chúng mình cùng test, được không bác :D

Vậy cuối tuần cafe đâu đó, em góp lens leica, bác góp mount và XE-1, chúng mình cùng test, được không bác :D
    hì hì, để coi sao nha bác.

HCMC, mới chụp sáng nay, file JPEG Vivid mode từ máy.

@ Mr.Q Em, hôm nay trời nắng ảnh những màu xanh trời nước bải cỏ lên đẹp, à cẩn thận quan sát chưa em xem chừng máy ảnh tặc và xung quanh hố tử thần,hổm rày nghe nói khu này có xuất hiện vài nơi rồi.

http://www.flickr.com/photos/62012857@N05/
    Lens Leica M hả bác?
    Có gì em xin 1 chân cafe xem với nhé!

em chỉ có Leica M thôi, đang đợi bác Mr Q confirm :D

Trang 1 / 78 1231151 ... Cuối cùngCuối cùng