Trang 1 / 263 1231151101 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 2624

Chủ đề: Fuji X-E1: Vài cảm nhận và chia sẽ.

Fuji X-E1: Vài cảm nhận và chia sẽ.

Đây không phải bài review vì mình chưa có tg để so sánh, chỉ là vài cảm nhận của cá nhân dành cho ai quan tâm.
    Cảm nhận đầu tiên là máy gọn hơn mình hình dung, nhất là kit lens nhỏ hơn khi xem trên web. Chất lượng ống kit tốt và khẩu f2.8-4 tiện lợi, có thể xóa phông tạm.

2 vấn đề người ta phàn nàn X-E1 là tốc độ AF và chất lượng EVF.
    Tuy nhiên khi dùng thì mình thấy AF không tệ chút nào, dĩ nhiên nó không nhanh, nhưng cũng không phải là chậm, khi đủ sáng thì nó lấy nét khá nhanh. Khi chọn các điểm nhiều tương phản thì lấy nét chính xác, còn những điểm phẳng thì đôi khi ko lấy nét được. Vì vậy quen máy thì vấn đề AF không phải là vấn đề.

EVF của máy rất tốt, vấn đề lag hay nhiễu gì đó, có lẽ mình dễ tính nên hoàn toàn hài lòng. Chuyển từ DSLR sang EVF không thấy thất vọng, ống ngắm X-E1 bao quát rộng nên dễ dùng, nhìn còn thích hơn những OVF của entry dslr.
    Tuy nhiên khi chụp giữa trưa nắng, đôi khi ánh sáng lọt vào ống ngắm làm cho nhiễu khó xem, lúc này cần lấy tay che nguồn sáng chói thì không sao, hoặc dùng LCD trong trường hợp này, dù độ phân giải không cao nhưng cảm giác dễ nhìn.

Các ưu điểm khác thì mọi người đã biết, ví dụ iso tốt, DR cao...Mình thích panorama của máy và Q button giúp thao tác menu nhanh.
    Về tổng quát thì cảm nghĩ của mình, X-E1 không phải là máy dành cho người thích chụp nhanh, thao tác chớp nhoáng như DSLR. Và có vẻ nó cũng không dành cho những người mới bắt đầu chụp.
    Tuy nhiên dù từng dùng qua sony, canon, nikon, và giờ là Fuji, Xe1 lại cho mình 1 cảm giác khác hẳn, 1 phần vì đã ngán máy cồng kềnh, nhưng quan trọng là Fuji phù hợp ở sự dung hòa giữa kích cỡ, chất lượng và cảm giác cầm máy.

Fuji có những chức năng giả lập màu phim khá hay.

mình cũng thích 1 em như thế này!!!! đôi lúc máy lớn hơi bất tiện!

Con này chụp tuyệt vời lắm. MÌnh đã đc mượn và dùng thử khi đi du lịch. Vừa gọn nhẹ, hình ra đẹp + màu sắc tươi lắm

Chức năng giả lập màu chỉnh ở chỗ nào Bác ơi ? Em cũng mới chơi em này mà ko biết chức năng này ?
    Cảm ơn Bác !

Đúng là máy nhỏ nên thấy nhẹ nhõm hẵn, ra đường cũng ít ai chú ý. Giờ yếu điểm của nó là chụp ảnh "động" hơi kém.
    @Bác nguoinhaque: trong menu của máy có các chức năng giả màu phim. Trong soft kèm máy cũng có, nhưng nó can thiệp mạnh hơn. Dùng soft thì bác vào mục trên cùng, taste/parameter

Cảm ơn Bác "Accord 2000". Em sẽ thử xem.
    Thân !

Ống kit kèm máy rất tốt, độ nét và khẩu lớn cũng xóa phông khá

18-55 @ F4.5

Trang 1 / 263 1231151101 ... Cuối cùngCuối cùng