Trang 5 / 78 Đầu tiênĐầu tiên ... 345671555 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 41 đến 50 / 779

Chủ đề: Topic cảm nhận & chia sẽ ảnh chụp từ Fujifilm X-E1.

Quote Được gửi bởi Colour-Blind View Post
    @Mr.Q: Anh thấy em còn thẩm thiếu Sony DSLR đó nha H. Bữa nào làm 1 bộ về thẩm chơi .
    Kakaka, e đang tính đường giải tán hết DSLR để chung tình với Mirrorless nè anh ơi, Sony thì hồi xưa xài qua Nex 5 đc vài tháng nhưng không ưng lắm.

Quote Được gửi bởi Head View Post
    Thêm Dynamic range bác à vì một số vùng tối là mất luôn chi tiết rồi, cộng thêm thiếu contrast nên thấy hình nó nhờ nhờ, thêm vào đó mình thấy phần out of DOF nó k đc mịn màng lắm, chắc cũng do lens. Còn nếu phải đầu tư thêm gì thì bạn đi hỏi Fuji chứ mình đâu phải kỹ sư Fuji đâu mà nói phải đầu tư thêm cái gì, miễn sau nó đc như DSLR thì đc thôi.
    Bác thậm xưng quá đáng lại thiếu suy xét nữa , em Fuji nay thì cũng đâu có khác gì DSLR ??? ngoài việc nó thiếu cái gương lật và nhỏ gọn tiện lợi hơn, việc đánh giá về giải mầu này nọ sao mà xem 1 -2 cái ảnh của 1 cá nhân chụp ko kèm so sánh thông số vs máy khác thì sao mà khẳng định đc gì, hơn nữa bác chủ còn xử lý hậu kỳ tùm lum rùi nữa.
    Theo phong cách thậm xưng của bác thì dựa trên review của các diễn đàn Quốc tế phải nói lại là : Mirorless đang tiến gần hơn đến ngưỡng của các DSLR Fullframe chứ loại cropDX thông thường ko còn là đích với nữa, và đã thực sự có rất nhiều reviews so sánh sự ngang ngửa của Fuji Xpro1-Leica M9 rùi,ko hề lép vế dù giá thì chỉ bằng 1/5 .
    Tất nhiên mọi sự so sánh ... chỉ để nói rằng Mirrorless ko hề kém cạnh DSLR nếu thực sự chúng ta chịu bỏ ngang tầm tiền cho nó,từ body đến lens .Tuy nhiên...em nó còn non trẻ nên chưa có nhiều lựa chọn vậy thui.
    cactus

@Head: mấy tấm ảnh đó DR quá thấp, màu bị clip tùm lum không phải do máy, là do hậu kỳ... em không có cơ sở gì để chứng minh cả vì ảnh gốc không nằm trong tay em, nhưng sensor X Trans không tệ như thế, cái này thì em chắc...

@nhdiep: em không muốn tỏ ra bất lịch sự với bác, em chỉ nhận xét hoàn toàn dựa trên nhận định của em, bác thông cảm...

Bác Mr.Q cho em hỏi máy này + kit chụp con nít chạy nhảy thì lấy nét ok không? Em chỉ tính mua kit thôi, còn fixed thì sài mấy ống MF cũ. Và MF của nó có dễ ko? Thanks bác.

Quote Được gửi bởi Accord 2000 View Post
    Bác Mr.Q cho em hỏi máy này + kit chụp con nít chạy nhảy thì lấy nét ok không? Em chỉ tính mua kit thôi, còn fixed thì sài mấy ống MF cũ. Và MF của nó có dễ ko? Thanks bác.
    Nếu đi với kit thì AF rất ok bác ạh, tốc độ lấy nét của em kit khá hơn mấy em fix kia lắm.

Cá nhân e thấy MF với các dòng mirrorless thì không sướng lắm, vì tư thế cầm máy ko chắc tay như DSLR truyền thống, nếu chụp với các lens <50mm thì dễ dàng liveview rồi canh nét (Fuji hỗ trợ canh nét bằng cách zoom 10x hoặc 3x điểm lấy nét, ko có color peaking như các brand khác). Nhưng lens có tiêu cự dài hơn, chụp trên mirrorless oải lắm bác ạh.

Quote Được gửi bởi fRzzy View Post
    @Head: mấy tấm ảnh đó DR quá thấp, màu bị clip tùm lum không phải do máy, là do hậu kỳ... em không có cơ sở gì để chứng minh cả vì ảnh gốc không nằm trong tay em, nhưng sensor X Trans không tệ như thế, cái này thì em chắc...

@nhdiep: em không muốn tỏ ra bất lịch sự với bác, em chỉ nhận xét hoàn toàn dựa trên nhận định của em, bác thông cảm...
    Bác cmt hợp ý với em, tại vì em nhìn vào ảnh đó để phán thôi, nếu như bác ý nói là ảnh đã qua hậu kỳ lại rồi thì em đã k dìm em nó như vậy, còn nếu ảnh gốc mà vậy thì em nhìn vào thấy nó chỉ là giả tạo k có 1 cái gì gọi là đẹp vời vợi như các bác đã cmt bợ theo sau đỡ đại loại như"ảnh đẹp quá, máy ngon quá" bla bla... Dĩ nhiên em k phủ nhận máy nhỏ gọn là ok, nhưng ngoài ra nó còn phải cân đối để khi cầm k bị rung và mount các thiết bị khác nữa, chưa kể k bik pin có trâu hay k, view ảnh có được lâu hay k nữa. Ngoài ra tốc độ AF của dòng này chắc phải chờ thêm nữa mới đc = dlsr.
    Mời các bác ghé chơi Film Group

AF của DSLR như 5D2 chụp con nít mà gặp đứa hiếu động thì nhiều khi còn đuối, trượt nét liên tục. Em chưa thử kit 18-55 nhưng em cũng dự rằng bác chụp thể loại này thì sẽ khó khăn đó - AF của Fuji XP1/XE1 chính xác và nhanh - nhưng vẫn chưa đủ nhanh cho anh em amateur như mình chụp thể loại action được. Đó là chụp trong đk ánh sáng tốt, còn nếu chụp trong đk ánh sáng yếu như trong nhà thì còn gặp thêm 1 hạn chế nữa là refesh rate của EVF chậm không đủ chụp con nít chạy nhảy.

Tóm lại nếu mục đích chính của bác là chụp con nít chạy nhảy thì XP1/XE1 em thấy không phù hợp.

Quote Được gửi bởi Head View Post
    Bác cmt hợp ý với em, tại vì em nhìn vào ảnh đó để phán thôi, nếu như bác ý nói là ảnh đã qua hậu kỳ lại rồi thì em đã k dìm em nó như vậy, còn nếu ảnh gốc mà vậy thì em nhìn vào thấy nó chỉ là giả tạo k có 1 cái gì gọi là đẹp vời vợi như các bác đã cmt bợ theo sau đỡ đại loại như"ảnh đẹp quá, máy ngon quá" bla bla... Dĩ nhiên em k phủ nhận máy nhỏ gọn là ok, nhưng ngoài ra nó còn phải cân đối để khi cầm k bị rung và mount các thiết bị khác nữa, chưa kể k bik pin có trâu hay k, view ảnh có được lâu hay k nữa. Ngoài ra tốc độ AF của dòng này chắc phải chờ thêm nữa mới đc = dlsr.
    Tại bác xem topic không kĩ đó thôi, chứ em đã ghi rõ là ảnh này đã kéo Level và Curve rồi. Vùng tối bị đẩy lên cao nên mất chi tiết và làm cho DR co lại cũng như làm màu sậm lại, mất độ tươi. Với lại trời lúc đó đã 6h kém, mùa này thì trời tối rất sớm, ko thể đòi hỏi sáng trưng như ban ngày được rồi.

@fRzz: ko sao đâu bác. Em tính hậu kì chút cho nó có vẻ "liêu trai", nhưng chắc thất bại, hehe...

Một số tấm không xử lý Curve và Level

Được sửa bởi nhdiep lúc 09:56 AM ngày 29-11-2012

Cảm ơn bác Mr.Q và colour. Em giờ ko thích máy to nửa, nên nhắm cái nào gọn vì sau này di chuyển nhiều, ôm máy to nản lắm.
    Có lẽ AF nhanh chỉ có nex và OMD. Nex thì body ko thích mấy, OMD thì ống kit khẩu 6.3 cũng oải.

Quote Được gửi bởi nhdiep View Post
    Tại bác xem topic không kĩ đó thôi, chứ em đã ghi rõ là ảnh này đã kéo Level và Curve rồi. Vùng tối bị đẩy lên cao nên mất chi tiết và làm cho DR co lại cũng như làm màu sậm lại, mất độ tươi. Với lại trời lúc đó đã 6h kém, mùa này thì trời tối rất sớm, ko thể đòi hỏi sáng trưng như ban ngày được rồi.

@fRzz: ko sao đâu bác. Em tính hậu kì chút cho nó có vẻ "liêu trai", nhưng chắc thất bại, hehe...

Một số tấm không xử lý Curve và Level

Hình như tấm mà không có xử lý nó đẹp hơn đấy bác
    If you want to see a rainbow, you must go through the rain

Trang 5 / 78 Đầu tiênĐầu tiên ... 345671555 ... Cuối cùngCuối cùng