Trang 6 / 33 Đầu tiênĐầu tiên ... 4567816 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 51 đến 60 / 325

Chủ đề: Audio visual linh tinh lang tang

@an pham:

em thích nghe vocal và smooth jazz bác ạ, Marnatz theo em thì âm dịu dàng và ngọt ngào, cái khô cứng của Teac nó bù trù khi nghe vocal và guitar hay saxophon lúc ngân nga những đoạn cao trào. Chơi cái này đôi khi cũng có duyên số bác ạ, trước em dùng cặp Audio Quest thì nghe chả vừa ý, sau được cho mượn cặp VDhul intergration thì nghe cực thích, giọng ca sĩ cứ như bồng bềnh trước mặt. Nghe Susan Won hay Buble hát thì cứ như lả lơi trước mặt. Thích lắm....Giờ nhớ lại vẫn còn ghiền

mà nhìn bác anpham đầu từ nguồn phát gấu quá, nên em marantz có vẻ không cùng đôi phải lứa rùi ) - Em thấy cái sự nghe cũng do tâm lý khá nhiều

Quote Được gửi bởi luciano View Post
    nói về con đường âm nhạc của em thì cũng lắm gian truân lận đận, em giải tán hết bộ 2 kênh để sang nhiếp ảnh. Bộ 5.1 ở nhà em đánh bằng BW series 602s3, sub 610. Cá nhân thấy tiếng ra vẫn chưa đủ độ tinh tế, dù công suất em chỉ chỉnh 1/2. Cái duy nhất ngăn em lại khi chưa đổi là giá tiền quá chênh lệch, và nghi ngờ liệu em nó có đánh 2 kênh hay như cặp TEAC 10 và Marantz 88SE hồi trước em chơi k thôi.

Rất cảm ơn bác Nikonian đã cho em thêm nhiều thông tin bổ ích
    Anh luciano

1. Trong bài viết trên của anh thì có một số thông tin em chưa có đầy đủ cho nên nếu như bài viết dưới em viết chưa đúng chỗ nào hoặc chỗ nào em nói mà anh đã biết rồi thi mong anh bỏ qua.

2. Theo lời anh nói anh giải tán hết bộ stereo nay chỉ dùng surround 5.1. Nếu như vậy thì em nghĩ cho dù anh có mua XPA-5
    Hình đại diện là mình chụp mái tóc Serena Williams năm 2019

Quote Được gửi bởi luciano View Post
    nói về con đường âm nhạc của em thì cũng lắm gian truân lận đận, em giải tán hết bộ 2 kênh để sang nhiếp ảnh. Bộ 5.1 ở nhà em đánh bằng BW series 602s3, sub 610. Cá nhân thấy tiếng ra vẫn chưa đủ độ tinh tế, dù công suất em chỉ chỉnh 1/2. Cái duy nhất ngăn em lại khi chưa đổi là giá tiền quá chênh lệch, và nghi ngờ liệu em nó có đánh 2 kênh hay như cặp TEAC 10 và Marantz 88SE hồi trước em chơi k thôi.

Rất cảm ơn bác Nikonian đã cho em thêm nhiều thông tin bổ ích
    Anh luciano

1. Trong bài viết trên của anh thì có một số thông tin em chưa có đầy đủ cho nên nếu như bài viết dưới em viết chưa đúng chỗ nào hoặc chỗ nào em nói mà anh đã biết rồi thi mong anh bỏ qua.

2. Theo lời anh nói anh giải tán hết bộ stereo nay chỉ dùng surround 5.1. Nếu như vậy thì em nghĩ cho dù anh có mua XPA-5 với hệ thống anh đang có cũng sẽ không thỏa mãn anh như bộ stereo anh đã ghi. Emotiva POW không thay thế cho stereo amplifier như 88SE mà anh đã dùng. Anh hãy nhìn lại hình của em. Để xử lý âm thanh CD, em đã dùng USP-1 là một pre-amp chuyên biệt hẳn dành cho stereo. Vì nó là pre-amp cho nên em phải gắn thêm XPA vào trong đó thì mới hát được. Trong khi đó 88SE của anh bao gồm cả hai nhưng tất nhiên công suất nó không bằng chỉ chưa đến một nửa của XPA về công suất phát ra.

3. Ngoài ra, nếu như anh không có pre-amp mà lấy UMC-1 là surround processor để xử lý âm thanh stereo thì anh sẽ thất vọng. Với những người nghe như anh hay anh apham, lấy receiver (hay processor) mà đi process âm thanh analog thì không thể hay em chưa nói đến là không bao giờ nghe CD bằng dây HDMI. Phải nghe hoàn toàn bằng dây RCA hoặc XLR.

4. Như em có nói, vì em không biết về việc anh đã dùng cho nên em nói như trên, nếu em nói điều gì anh đã biết xin bỏ qua.

5. Nếu anh muốn dùng processor mà có luôn chức năng DAC tuyệt hay thì cái này hơi đắt tiền. Cái rẻ tiền mà xuất sắc nhất em nghe qua là Emotiva XMC-1 họ sắp bán ra. Chỉ có cái này vừa rẻ tiền, vừa surround processor, và vừa xuất sắc ở DAC process stereo. Anh có thể vào forum của Emotiva để đọc thêm. Những processor khác kiểu này phải vài nghìn đồng ít nhất em ví dụ Arcam hoặc Integra chưa nói đến power amp phải vài nghìn nữa. Đã đụng đến processor + pow không bao giờ rẻ.

6. Bây giở em bỏ qua stereo, em nói đến 5.1 của anh. Theo thông tin em đọc nếu em nói sai anh cho biết, em nghĩ rằng anh có 5 cái 602 loại bookshelf này và sub 610 của BW.

7. Nếu như anh mua XPA-5 và dùng để xem phim thì chắc chắn âm thanh sẽ hay hơn âm thanh hiện tại anh dùng A1 công suất quá yếu. Như anh đã có thể biết, BW impedance thấp cho nên để nó bật ra được tiếng hót hay phải đưa vào công suất lớn. Nếu anh dội vào 200wpc thì chắc chắn nó phải hay hơn.

8. Tuy nhiên, nếu anh dùng 602 bookshelf như vậy cho loa main để xem phim cho dù với XPA, em nghĩ rằng âm thanh vẫn ra không đầy đủ (anh gọi là tinh tế) so với anh dùng floor standing cho main chưa nói đến dòng 6 là dòng thấp của BW. Rất tiếc là anh ở xa quá, nếu không qua nhà em em bật đĩa bluray lên cho anh nghe thử em dùng floor standing, tất cả loa cùng một hiệu Paradigm đồng bộ và em dùng SVS subwoofer công suất gấp đôi subwoofer của anh cho nên những cái đồng bộ này sẽ giúp cho âm thanh phim bluray.

9. Nếu anh dùng 602 cho main kết hợp với subwoofer 610 anh có và anh mua CD player và một cái pre-amp sau đó anh dùng POW công suất 200-500wpc cho 2 channels, em tin chắc cái loa của anh sẽ hát rất hay. Công suất mạnh này sẽ giúp cho BW hót ra đúng tiếng của nó vì BW rất nổi tiếng cho music.

10. Nếu như anh chỉ muốn xem phim và muốn mạnh mẽ, anh nên mua loa bright cao impedance, anh sẽ thấy âm thanh ấn tượng hơn.

Học cánh chỉnh âm thanh surround caliberation bằng tay

11. Để tránh bài dài, luôn tiện em hỏi anh, anh đã có biết qua cách tự điều chỉnh sound caliberation bằng tay (không tự động) trên UMC chưa, anh có thử qua chưa. Anh không nên để cho EMOQ tự chạy mà anh nên tự tay chỉnh hết thông số của nó. Hồi này trước khi viết bài em đã định tìm ra bài viết em học trước đây trong Emotiva Lounge về cách tự chỉnh levels sao cho nghe hay hơn automatic running nhưng mà em kiếm không ra. Khi em kiếm ra em sẽ gửi link lên bài viết này cho anh.

12. Khi em còn dùng Yamaha receiver dòng mid-range của Yamaha, tất cả caliberation đều tự động YPAO cho nên em hoàn toàn không biết gì về chỉnh chỉnh mò mò mấy cái này. Cho đến khi em mua Emotiva, em tự học chỉnh tay hết tất cả mọi thứ cho hệ thống surround. Để làm cái này anh cần phải có SPL meter nếu anh chưa có và phải biết sử dụng nó. Nếu anh có iphone thì anh có thể mua app này chỉ 1 đồng em có mua trên iphone của em vì em rất cần đến nó. Trước đây em hoàn toàn không biết dùng SPL thế nào.

13. Nếu anh cũng như anh apham muốn mò mò chỉnh chỉnh và sau đó anh sẽ có thêm nhiều kiến thức về chỉnh âm thanh, đặt subwoofer, chỉnh phase cho subwoofer thế nào cho đồng bộ với loa main qua UMC thì anh cho em biết, em rất vui lòng chỉ lại cho anh.

Anh luciano

Em viết sang post khác cho bài dỡ dài. Em gửi link này cho anh. Trong link này mọi người thảo luận một phần không đầy đủ cách thức tự tay (manually) set levels cho từng loa (trong 5 loa) cho UMC-1. Vì nó không đầy đủ cho nên nếu ai chưa biết em nghĩ rằng đọc vào sẽ không hiểu gì cả. Anh xem trước qua link này, khi nào anh cần em giúp cho anh cách anh mò mò set set trong UMC thì em sẽ trở lại link này giải thích bài viết trong đó cho anh hiểu. Em tin rằng nếu anh thích tìm hiểu về surround anh sẽ thấy nếu anh có thể tự set caliberation cho hệ thống mà không cần phải chạy tự động rất thích thú cho anh. Sau khi anh đã master xong, cho dù bất cứ receiver nào đưa cho anh anh cũng có thể không cần phải chạy tự động mà anh sẽ có thể tự set bằng tay chính xác cho receiver miễn là trong tay anh anh phải có dụng cụ đo âm thanh SPL tin tưởng.

Còn một bài hướng dẫn của Emotiva dành cho dân chơi cấp cao nữa mà em chưa kiếm ra dùng để chỉnh sâu vào levels theo ý thích. Em sẽ kiếm và quote lên cho anh xem sau. Em kiếm không ra.

http://emotivalounge.proboards.com/i...y&thread=14648

hik, nhìn bài viết của bác Nikonian thôi cũng đã thấy nhiêt huyết tràn đầy của bác. Nếu Emotiva pow được 7/10 của Integra thì em cũng sẽ mạnh dạng đẩy mạnh dự án.

Em có chỉnh calibrate bằng tay, và nghe bằng tai chứ chưa có được 1 hệ tham chiếu như của bác. Em sẽ mày mò dọc thêm

Em xin nói thêm về loa cột và bookshelf. Nếu tính riêng về công suất và hiệu năng trên lý thuyết, dĩ nhiên loa cột bao giờ cũng mang lại hiệu ứng âm thanh rộng và choáng ngợp hơn bookshelf, nhưng nếu đặt cặp loa cột vào 1 căn phòng 3x6m2 thì sẽ lại phải xử lý âm thanh rất oải ạ ( em đã trải qua điều này vì trước em rất đau đầu vụ ong ong khi nghe stereo) nên em chọn bookshelf cũng là vậy. Cả nghe nhạc em chỉ nghe trung âm là chính nên vẫn chọn bookshelf ( và em chọn Roger để đánh chứ em BW dòng 6 này em í hát giống như bán kẹo kéo vậy :D)

Hiện em chỉ chú trọng cho căn phòng HT ở nhà, nên dự án 2 kênh có lẽ gác lại vô bờ bến. Đúng như bác nói BW rất đói công suất nên em đã dự tính sẽ làm con pow - vấn đề duy nhất k phải là tiền cao mà vấn đề là giá thật sự và gia chênh lệch ở Vn. Em mua con umc1 chỉ đúng 12.5 tr VND (giá sale + giá ship về VN). Có lẽ đành chờ duyên số vậy hì hì
    Được sửa bởi luciano lúc 10:29 PM ngày 07-01-2013

Cuối tuần có dư dả thời gian em sẽ vọc thêm, rùi sẽ feedback lại vói bác

Anh luciano

1. Em có hiểu sự lựa chọn BS hay FS như anh và em thấy sự chọn lựa của anh BS trong phòng nhỏ và điều hoàn toàn chính xác. BS hay FS đều có lợi và hại phải tùy thuộc vào sự lựa chọn nghe nhìn của anh. Như em đã nói, nếu như anh dùng 602 + good subwoofer + good stereo pre-amp + POW thật mạnh (200-500wpc x 2) chỉ để nghe nhạc thì em bảo đảm là âm thanh nghe rất hay vì đây là bản chất của dòng loa BW chuyên cho music. Tuy nhiên, nếu như anh dùng BW với low impedance để xem phim thì anh sẽ không thể nào nghe thấy âm thanh nổi bật như anh dùng dòng loa thiên sáng và FS. Không nổi bật không có nghĩa là không hay chỉ không hay bằng. Nhưng bù lại, như anh đã thấy, nếu anh dùng FS cho phòng nhỏ anh phải có không gian cho nó thở từ phía sau hoặc phải xử lý phòng vì nó dội âm rất mạnh. Ngoài ra, dòng FS đều công suất cao cho nên nếu chọn BW lại càng phải dùng POW mạnh.

2. Về việc anh nói không biết UMC so sánh như thế nào với Integra, nếu anh đã chưa biết em gửi link bài review trên audiogon cho anh xem khi người review đã dùng qua cả hai sản phẩm http://forum.audiogon.com/cgi-bin/fr...ome&1274739358.

3. Anh apham, nếu đã chưa biết, thì khi anh đi qua Mỹ anh có thể mua đồ second-hand trên audiogon và xách về. Đây là một website rất nổi tiếng về bán hàng audio nhưng chỉ ship trong Mỹ và giá rẻ vì đây là private sale. Em chỉ ghi chú với các bạn khác có quan tâm là mua audiogon phải rất cẩn thận vì trả tiền trước và không có bảo đảm nào giống như mua ebay trả tiền paypal.

4. Anh luciano, nhân tiện nếu anh đã chưa biết, đây là một bài viết rất phổ biến của một người so sánh UMC-1 và Marantz 7005 (lưu ý đây là processor không phải receiver cùng model 7005 của Marantz) http://forum.blu-ray.com/showthread.php?t=182358. Em hoàn toàn đồng ý với người viết này ở điểm họ so sánh 7005 là xe Lexus và UMC-1 là British sports car. Khi anh đi Lexus mọi thứ đều tự động anh không phải lo lắng bất cứ điều gì rất an toàn nhưng khi anh dùng UMC-1 anh phải để ý đến nó có vấn đề này vấn đề kia anh phải biết cách xử lý nó. Nghĩa là lúc đó kiến thức audio của anh phải nhiều.

5. Đây hoàn toàn đúng sự thật với em, ngày xưa khi em dùng Yamaha, em không cần phải quan tâm bất cứ điều gì. Mở ra, set YPAO trước tùy theo vị trí loa và xong. Mọi thứ chạy tốt từ ngày đầu tiên không phải lo lắng. Trong khi đó, với UMC-1, em phải tự học cách phân tần số cho loa main, học cách đo đạc distance cho mỗi loa, học cách chỉnh levels cho chính xác dựa trên thông số SPL meter thậm chí em phải học cách hiểu và dùng SPL. Nói một cách khác đi, như review links em gửi cho anh, người dùng UMC-1 phải là người thích tìm hiểu tweak cái này cái kia trong đó thì nó mới hay như ý muốn được. Nó giải thích cho anh thấy tại sao một cái processor chưa đến 500 trong khi những processor của các tên tuổi lớn phải vài nghìn đồng.

6. Anh cứ mò tự set thử, nếu anh có khó khăn anh hãy lên Emotiva Lounge đọc. Có rất nhiều thông tin về việc này mọi người sử dụng chia sẻ trên đó nhất là họ so sánh UMC-1 với những processor của các hãng lớn hay chỗ nào dở chỗ nào.

7. Em có một ý nhỏ giúp anh mà em nghĩ có nhiều anh có thể chưa biết. Khi anh dùng bookshelf với subwoofer, cái khó khăn nhất cho anh sẽ là làm sao chỉnh cho âm bass của subwoofer phải đồng bộ (in phase) với âm thanh của bookshelf sao cho khi anh nghe nhạc trên 602 anh nghe tiếng bass anh không biết là do subwoofer đánh ra mà anh cứ nghĩ là do loa 602 phát ra. Theo em biết một số anh chỉnh phase này bằng cảm giác. Có lẽ anh cũng vậy. Chỉnh bằng máy lúc nào cũng chính xác hơn bằng cảm giác. Anh lấy SPL meter cho em, sau đó anh phát đi một bản nhạc có nhiều âm bass ví dụ nhạc pop chẳng hạn. Từ vị trí anh ngồi nghe thường xuyên, anh nhờ một bạn ngồi đó đọc thông số SPL trên dụng cụ. Sau đó, anh di chuyển phase trên subwoofer từ từ từ 0 sang 180 độ. Cho đến khi nào thông số SPL báo lên cao nhất. Ở vị trí đó là vị trí phase đồng bộ giữa subwoofer và loa main. Không cần phải đo bẳng cảm giác. Bất cứ khi nào anh dời main và subwoofer đi anh phải đo lại.

Hiện nay em mua đồ second hand trên eBay là chủ yếu, chủ yếu là dây nhợ vì em không có khả năng mua đồ lớn rồi xách tay về
    Em có nghe nhiều về audiogon nhưng em chưa thử.

À, có bác nào giải thích được âm thanh nghe tiến hay lùi không, em đọc như vậy nhưng ko biết làm sao người ta nghe mà phân biệt được?
    Phạm An Dương
    Whatever has been done, can be outdone.

em nghĩ 1 phần do trung âm quyết định ạ, và dây nhợ trong trường hợp của em làm thay đổi điều đó, đặc biệt là dây tín hiệu

Trang 6 / 33 Đầu tiênĐầu tiên ... 4567816 ... Cuối cùngCuối cùng