Trang 7 / 33 Đầu tiênĐầu tiên ... 5678917 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 61 đến 70 / 325

Chủ đề: Audio visual linh tinh lang tang

Mấy bữa không để ý cái topic này hóa ra các bác bàn về âm thanh và video. Tôi trứoc đây hành nghề này khá lâu, từ 91 phải đổi nghề nên cũng chỉ theo dõi ít thôi. Bây giờ nghe chủ yếu là cái MP3 nhỏ xíu và cái headphone thôi.
    Tôi có 1 cái DVD ABBA nếu bác Apham thich thì tháng tới tôi về SG đem về cho bác mượn.
    Hình nó đây chụp bằng cái Olympus 3.3MP mua có mấy đô thôi thong cảm hình không đẹp như của bác.

Hôm trước Radio Shack nó bán cái Sound level Meter có nửa giá mà đã có rồi nên không mua nữa. Nếu chơi âm thanh mà không có cái này thì rất là thiếu sót.
    Được sửa bởi PentaxKXX lúc 08:05 PM ngày 08-01-2013

Cám ơn bác PentaxKXX nhiều nhé. Khi nào bác về em mời bác cafe ở Sài Gòn.
    Em hiện giờ chưa thích xem DVD lắm, em chỉ nghe nhạc CD là chính. Từ ngày nghiện cái này em bỏ hẳn MP3 luôn
    Phạm An Dương
    Whatever has been done, can be outdone.

Quote Được gửi bởi apham View Post
    Hiện nay em mua đồ second hand trên eBay là chủ yếu, chủ yếu là dây nhợ vì em không có khả năng mua đồ lớn rồi xách tay về
    Em có nghe nhiều về audiogon nhưng em chưa thử.

À, có bác nào giải thích được âm thanh nghe tiến hay lùi không, em đọc như vậy nhưng ko biết làm sao người ta nghe mà phân biệt được?
    Trong topic của anh apham mà có cả anh PentaxKKK tham gia từng là người có nhiều năm kinh nghiệm bán hàng audio thì quá hay cho anh apham rồi. Anh apham có thể giúp cho thêm thông tin về cái anh gọi là âm thanh tiến lùi gì đó được không. Em đọc thử suy diễn mà vẫn chưa hiểu rỏ. Anh giải thích anh đọc trong ngữ cảnh nào nếu anh còn link thì là hay nhất. Em đoán theo bài viết của anh chắc là anh đã xem khi người ta nói về audition nghe âm thanh từ loa ra thì có dòng loa bản chất nó cho ra âm thanh forward có loa nó cho ra âm thanh laid-back nhưng em không biết là suy đoán này đúng hay sai với câu hỏi của anh.

Anh apham, nếu anh đã chưa biết, bây giờ đa số các hãng lớn kể cả Amazon bắt đầu bán phổ biến mp3 (kiểu bán online) và sẽ giảm dần việc bán CD vì tính tiện lợi. Nếu anh mua đúng bản nhạc kiểu online như mp3 và nếu máy của anh hát luôn cả mp3 hoặc streaming từ Internet source (có trả phí) anh sẽ thấy chất âm giữa hai bên không khác gì nhau. Hướng này có nhiều lợi em ví dụ như anh không phải chờ ship hàng và giá lại rẻ. Khi nào anh có dịp có máy hát mp3 chất lượng như máy CD player anh đang có và anh mua thử mp3 trên Amazon giá rất rẻ anh sẽ thấy âm thanh sẽ như nhau. Chỉ khi nào anh lấy mp3 làm không đúng chuẩn đại trà trên Internet thì chất lượng âm thanh mới có vấn đề so với CD gốc. Nếu anh đã biết việc này thì anh bỏ qua thông tin em viết.

@nikonian2006

Em có ví dụ trong bài review này, đặc biệt trong phần kết luận có nhắc đến âm thanh hơi tiến 1 chút ở phần mid. Khi em đi nghe thử mấy buổi off thì anh em ở đây bình luận về âm thanh tiến hay lùi so với sân khấu (soundstage) nhiều. Chắc cái này là thuật ngữ

http://www.stereophile.com/content/p...speaker-page-2
    Phạm An Dương

Cám ơn bác PentaxKXX nhiều nhé. Khi nào bác về em mời bác cafe ở Sài Gòn.
    Em hiện giờ chưa thích xem DVD lắm, em chỉ nghe nhạc CD là chính. Từ ngày nghiện cái này em bỏ hẳn MP3 luôn
    Tôi có cả CD của dĩa này nhưng DVD có thêm vài bản nữa trong đó có màn trình diễn của ABBA ở đám cưới nhà Vua Thụy Điển. để tôi đem cả 2 về cho bác ngâm cứu. Giữa tháng 2 tôi về tới, cafe, bia rượu thì tôi chịu thua. Có gì ghé lên LightBox làm chai nước lạnh là được rồi. Hồi Noel năm 11 tôi có ghé đây tặng vài món chắc họ còn nhớ.

@nikonian2006

Em có ví dụ trong bài review này, đặc biệt trong phần kết luận có nhắc đến âm thanh hơi tiến 1 chút ở phần mid. Khi em đi nghe thử mấy buổi off thì anh em ở đây bình luận về âm thanh tiến hay lùi so với sân khấu (soundstage) nhiều. Chắc cái này là thuật ngữ

http://www.stereophile.com/content/p...speaker-page-2
    Có lẽ mấy bác ở VN sáng chế thêm từ, mấy cái tôi đọc chẳng hiểu nó là cái gì. Không biết "đĩa than" nó là đĩa gì tôi đoán nó là đĩa nhựa 33 vòng hồi xưa.
    Kỹ thuật nó tiến nhanh quá không thể nào chạy theo kịp. Ở nhà cứ xài mấy cái đời cũ đến lúc mua cái mới mới biết nó thay đổi nhiều. Hôm trước cái 6 đĩa CD receiver ở xe nó bị hư, đưa ra dealer nó đòi 480 đổi máy đã tân trang còn máy mới tinh gần 800. Thế là tức mình mua 1 cái CD receiver ở Crutchfield thay vào thấy âm thanh không khác nhau bao nhiêu mà đặc tính thì cái cũ thua xa. Chỉ có 130 đô nó cho đủ đồ và hướng dẫn để thay vào cái cũ. Cái này chỉ có 1 đĩa nhưng hát được đĩa MP3 nên còn hơn máy 6 đĩa CD. Nó có ổ cắm USB nên mình xài USB thumb drive cắm vào cũng được. FM của nó loại digital như TV rôi (mua cái này mới biết) một tần số mà nó có mấy đài lại display cả tên đài và tên bản nhạc đang hát. Chỉ có điểm yếu so với máy Jin của xe là khi trời thât lạnh nó khởi đọng chậm hơn máy Jin vài giây.

1. Anh Pentax, đĩa than có nghĩa là đĩa dùng cho máy hát đĩa turntable đó anh. Bản thân em ngay từ đầu em đến với audio đọc hoàn toàn bằng tiếng Anh sau đó em mới đọc một số bài viết của các bạn tiếng Việt cho nên thông thường em cũng phải đoán. Em ví dụ như nếu anh nói em từ đĩa nhựa 33 tua thì thật sự em cũng không biết là đĩa than đen mỏng tròn hay là đĩa quay cũng tròn mà có băng từ ở trong đó.

2. Anh apham, sorry em đã chưa quay trở lại topic sớm hơn cho đến hôm nay. Lý do là em đã đọc link bài viết review của anh về loa FS ProAc Response D28 em phải suy nghĩ ra câu trả lời cho câu hỏi của anh về âm thanh tiến/lùi cho nên tốn thời gian. Trước khi em viết tiếp, nhân tiện, dòng ProAc loa mới sau này nghe nhạc rất hay nhe anh apham. Em đã nghe thử dòng BS của loa này ở ngoài tiệm.

3. Nay em cố gắng trả lời câu hỏi làm sao người thẩm âm có thể nhận ra âm thanh mà anh apham gọi là tiến hay lùi. Trước hết, em vẫn giữ ý đã nói trong bài đầu tiên là âm thanh và tiến/lùi đó trong một số hoàn cảnh các anh vn muốn nói đến dòng loa cho ra âm thanh forward và laid-back.

4. Trong bài review anh trích, em đọc và hiểu tác giả trong bài đó với tiếng Anh khi nói "push forward in the upper mids" không phải dịch ra tiếng Việt là tiến/lùi mà ý anh ta là âm phát ra được đẩy lên từ phần trên của trung âm lên phần âm cao treble. Nếu như anh đồng ý với ý này thì phương hướng sẽ là đi lên đi xuống thay vì đi ra phía trước và phía sau.

5. Với câu hỏi tại sao những người thẩm âm này họ nhận ra được sự khác biệt giữa ba loại âm (cao, thấp và giữa tương tự là treble, bass và mid-range) như vậy. Em nghĩ rằng những người này họ có học về chỉ số âm thanh để phân ra tần và sau đó họ biết mỗi loại âm thanh (tiếng hát hoặc nhạc cụ) sẽ tạo ra âm thanh ở mức nào. Những cái đó sẽ là chuẩn mực để họ xét đến khi nào âm thanh lên hoặc xuống. Em tin rằng kiến thức và kinh nghiệm này cũng giống như trong nhiếp ảnh. Khi họ nghe rất nhiều, dần dần họ sẽ nhận ra sự khác biệt.

6. Em nói ví dụ như ở trình độ cấp mẫu giáo như em chẳng hạn, khi em nhìn vào chỉ số sensitivity em sẽ biết loa này thuộc dòng warm hay bright (tiếng Việt các bạn hay nói là ấm hay thiên sáng). Trước đây thi em mới vào thì thật sự kêu em đọc thông số phía sau loa em không hiểu gì hết nhất là impedance và sensitivity. Các anh bạn của anh trình độ đã cao siêu quá và nghe quá nhiều nên nhận ra sự khác biệt.

Hay quá, bác nikonian2006 chỉ em cách phân biệt đơn giảm về impedance và sensitivity với. Em chỉ mới biết là loa có độ nhaỵ thấp thì nặng kéo mà thôi. Làm thế nào biết loa đó thiên sáng hay ấm nếu nhìn vào thông số?
    Phạm An Dương

Em gửi bác nikonian2006 về thuật ngữ tiến - lùi khi thẩm âm

----------------quote-------------------
    Em xin có vài dòng nhận xét CT1 trên bộ dàn demo sáng nay:

- Built-in của Ct1 đẹp và chắc chắn, ấn tượng nhất là đầu jack thiết kế sắc nét, chất liệu cao cấp.
    - Độ gain cao, rất có lợi cho các phòng không nhỏ nhưng không muốn vặn volume lớn! Em nghĩ chắc cũng sẽ hợp với đồ đèn!
    - Âm hình rõ ràng, hơi tiến, sắc nét, chi tiết nhất là sau khi phòng đã được tiêu âm hợp lý
    - Âm thanh tốt đều 3 dải nhưng em ấn tượng nhất là treble, rất trong trẻo nhưng không gây chói và lấn át dải mid
    -----------------------------quote------------------------
    Phạm An Dương

Cái vụ sensitive của loa rất dễ bị lừa. Như bộ JBL L100 (thập niên 70) nó ghi là 78db ở khoảng cách 10ft. Trong khi các loa khác nó đo ở khoảng cách 1m có cái nó để tới 98 hoặc 102 db. Phần lớn nó là sensitve ở tần số 400Hz hoặc 1000Hz cho nên chưa chắc tần số cao hay thấp hơn đã có độ nhậy như vậy. Hồi trước loa bán ra nó có biểu đồ đáp tuyến tần số (Frequency respond) của loa mình nhìn cái này mới chính xác.
    Bác Apham nói loa có độ nhậy cao cho ampli đèn đúng 1 phần. Còn 1 phần quan trọng cho người xử dụng mà ít ai để ý là nó tăng tuổi thọ của Ampli nhất là ampli bán dẫn vì nó tiêu thụ ít công xuất. Hồi trước tôi sửa máy thấy hầu hết transistor bị cháy là transistor công xuất ra dù là ở trong máy radio rất nhỏ xách tay. Mãi sau này mới đọc được cuốn sách về design nó nói là nếu mình để nhiệt độ của Xtor tăng lên khi hát rồi lại giảm xuông khi tắt máy nhiều lần tự nó sẽ bi hư mối nối. Nhiệt độ thay đổi khoảng cách càng lớn thì càng mau cháy. Ví dụ một máy khi hát nó lên khỏng 50 độ C lúc tắt nó ở nhiệt độ trong phòng 25 độ C (đây là nhiệt độ khi design máy hay dùng làm nhiệt độ chuẩn) thì có thể bật tắt khoảng 1 ngàn lần nó cháy. Nếu nhiệt độ lúc hát chỉ lên tới 40 độ C thì có thể bật tắt tới 4,5 ngàn lần mới cháy. Do đó nếu mình vặn nhỏ mà để liên tục 24 giờ nếu nhiệt độ không tăng cao thì vẫn coi như có 1 lần bật tắt.Hồi đó tôi để một cái radio ở chỗ làm vặn chỉ vừa thôi để xuốt ngày đêm 3 năm liền không hề hấn gì. Những ampli công xuất lớn nếu hư phần lớn do cái này.

Trang 7 / 33 Đầu tiênĐầu tiên ... 5678917 ... Cuối cùngCuối cùng