Trang 5 / 33 Đầu tiênĐầu tiên ... 3456715 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 41 đến 50 / 325

Chủ đề: Audio visual linh tinh lang tang

Cám ơn bác Nikonian2006 chi sẻ cái CD, em đã đặt mua cái này, đầu tháng 2 em qua Mỹ họp rồi cầm về
    Phạm An Dương
    Whatever has been done, can be outdone.

chào bác apham. Cháu về VN rùi đây, bác có thời gian rảnh thì liên lạc với cháu. Cháu gữi vài cái đĩa cho bác. Tại vì em không thường xuyên lên mạng được nên bác cho em cái lời nhắn với nha. Số ĐT chưa mua nên chưa có để gữi bác. Chúc bác ngày mới tốt lành.

Được sửa bởi Nikonian2006 lúc 07:59 PM ngày 06-01-2013
    Hình đại diện là mình chụp mái tóc Serena Williams năm 2019

Anh apham

1. Em không biết là anh có thể mua đi bán lại hòa vốn chứ như em nếu em thay đổi nhiều lần em sẽ tốn nhiều tiền. Trước đây, lúc đầu tiên em mua, em dùng Yahama receiver để xử lý phim bluray và lúc đó em không có hệ thống nghe CD. Sau đó em bán hết tất nhiên là em lỗ và em mua lại một lần cho đáng. Lần mua lại, em không dùng receiver nữa mà chuyển sang dùng processor.

2. Về đĩa CD em giới thiệu anh mua để làm reference, như em đã nói, với em nó rất quan trọng khi em di chuyển loa speaker placement. Khi anh dùng đĩa đó, anh sẽ đặt hai loa nghe nhạc của anh di chuyển từng chút một cho đến khi nào ở vị trí anh thường ngồi nghe anh không còn nghe được âm thanh phát ra từ loa trái hay phải. Âm thanh phải phát ra như từ khắp nơi trong phòng nghe nhạc. Đó chính là vị trí hai loa cần phải đặt. Nếu anh có dùng tấm hút âm, đĩa này lại quan trọng hơn khi nó phát ra âm thanh mà anh nghe sao cho không có tiếng dội âm trở lại. Ở nước ngoài đĩa này khá nổi tiếng với những người chơi serious. Em nghĩ là có thể kiếm bản lậu dễ dàng ở vn nhưng với em (và anh) thì em không download.

3. Em gửi hai hình ở dưới cho anh thấy hệ thống loa và hệ thống xử lý âm thanh của em mà em đã nói. Khi nhìn hình sẽ hình dung dễ dàng hơn. Em có hệ thống xử lý CD riêng nhưng 90% là em xem đĩa bluray mới ra (và hầu như từ lâu em không cần đi ra rạp xem).

4. Trong hình đầu tiên bên dưới là loa trung tâm trong hệ thống 5 loa em mua cùng một hiệu Paradigm. Loa này của Canada sản xuất không phải hàng China. Paradigm không phổ biến ở Việt Nam nhưng rất phổ biến ở nước ngoài. Như anh thấy trong hình, thông thường loa trung tâm khoảng 2-3 loa nhưng model em mua nó có đến 7 loa chỉ chuyên dùng để phát tiếng nói trong phim. Trong hình thì em đã tháo cái màng loa bảo vệ ở phía trước nếu không thì nó sẽ màu đen hoàn toàn. Cái loa trung tâm này nặng tương đương với một cái loa cột floor standing anh nghe nhạc CD. Nó nặng hơn 27kg. Em đặt nó trên kệ gỗ entertainment unit em phải mua nhưng cái kệ trên nó để đặt TV em xem thì em tự mua gỗ về đóng.

5. Hình số hai là toàn bộ hệ thống xử lý âm thanh của em cho hệ 5.1 (năm loa chính và một sub-woofer). Trên cao là đầu đọc bluray Panasonic BD-85 (xem review ở đây http://www.trustedreviews.com/panaso...-Player_review). Ngoài ra em còn một đầu đọc bluray Sony PS3 (không có trong hình) em được Sony tặng free khi em mua cái TV của họ.

6. Toàn bộ còn lại là hệ thống Emotiva từ dưới lên là power amplifier (công suất 200w một channel cho 5 channel), máy hát CD player, pre-amplifier để xử lý riêng âm thanh CD, và processor chỉ để xử lý đĩa blu-ray. Tất cả hệ thống này em mua mới 100% từ Emotiva.

7. Như em đã có nói, Emotiva không phổ biến ở Việt Nam và đây chỉ là một thương hiệu mới nổi gần đây với chất lượng rất tốt nhưng giá thành rẻ dành cho những ai muốn chơi theo kiểu pre-amplifier và processor nhưng không mua những tên tuổi lớn như MacIntosh, Arcam, Bryston và cả Rotel. Ở những hiệu này muốn mua một cái power amplifier mà công suất ít nhất 200wpc cũng phải vài nghìn USD. Một cái video processor cũa họ giá cũng vài nghìn. Nhưng em chỉ mua đồ giá bình dân. Tiếc là thuế vn quá cao cho nên Emotiva về đến vn giá như ở trên trời không ai muốn mua.

6. Cái power amp của Emotiva rất nặng. Nội cái đó không đã hơn 40kg. Hiện nay Emotiva vừa mới sản xuất một power amp mới loại 5 channel công suất phát ra 400w một channel = 2000w.

7. Có thể bây giờ anh chỉ thích stereo nhưng rất có thể sẽ có một ngày anh sẽ tiếp tục bước vào hệ thống surround 5.1 hay 7.1 để xem phim. Lý do là nhu cầu cần khám phá (gắn ra gắn vào) của anh sẽ tăng lên. So với hệ thống CD, hệ thống surround nếu anh dùng processor và pre-amplifier anh sẽ có rất nhiều thứ phải cắm vì dây của nó rất nhiều hơn hẳn dây cắm stereo. Có thể anh không mua nhưng mà anh đến nhà bạn bè nào ở vn chơi kiểu processor bạn anh sẽ chỉ cho anh dây cắm phía sau anh sẽ thấy có vô số thứ anh sẽ thích thú.

8. Em cũng nghe CD cũng có Michael Buble đĩa Giáng Sinh nhưng chủ yếu em mua đĩa nhạc Việt Nam của Trung tâm Asia và Thúy Nga. Em không mua đĩa nhạc Việt phát hành ở vn thì đa số đĩa đó chuẩn mực hòa âm không hay, nhất là so với hòa âm của Asia.

À hà, bác nikonian2006 chia sẻ cái nào là rất chi tiết cái đó, em thì chỉ làm được khái quát, hì hì

Ở VN cũng có nhiều shop nhỏ nhỏ họ phân phối những mặt hàng này, tất nhiên là đại trà thì rất hiếm và họ chỉ nhắm vào một số ít người chơi, cộng đồng nhỏ chứ không có trung tâm như ở nước ngoài.

Bác Vũ xem trong cái topic này, chị chủ shop là đồng nghiệp hồi xưa của apham, lần offline với VNAV gặp nhau sau hơn 10 năm, ôm chầm lấy nhau như cứ tưởng ko bao giờ gặp nhau
    http://vnav.vn/forum/viewtopic.php?f...fb64c00a5a4b02

Mấy bài báo trên tạp chí Nghe nhìn vừa rồi có tường thuật mấy vị founder của Audio Note, Roksan, MBL khi sang thăm VN, họ kinh ngạc vì ở VN đều có đại lý phân phối những sản phẩm thuộc loại quý hiếm. Tất nhiên không phô thanh thế vì đa phần là dùng nhà riêng làm shop, nhưng cần cái gì là có cái đó...

Về nguồn phát thì VN có vẻ chuộng Oppo hơn Emotiva hay sao ấy, có lẽ Oppo ít tiền hơn và dễ phối ghép với bộ dàn hiện có, còn Emotiva thì họ cung cấp tổng thể luôn. Không biết bên bác Vũ có Oppo không nhỉ?
    Được sửa bởi apham lúc 06:48 AM ngày 07-01-2013
    Phạm An Dương

Anh apham

1. Shop của chị Bích Vân nhập và bán hàng Emotiva thì em có biết từ lâu nhưng em không ngờ đây là đồng nghiệp lâu năm của anh. Đúng là anh apham quan hệ rất rộng.

2. Có một số điều nhiều khi em ngồi suy nghĩ hoài nhưng không tìm ra câu trả lời anh apham. Tại sao vn thu nhập bằng VND chưa cao như thu nhập ở các nước phát triển nhưng một số hàng hóa bán giá quá cao em ví dụ như xe hơi, một số máy ảnh và bây giờ là hàng audio. Ở bên em em mua cái UMC-1 và XPA-5 chưa giá hơn 1000 đồng một chút. Bây giờ nếu mua mới 100% của Emotiva giá Xmas sale xuống còn dưới hơn 1000 nhưng ở vn chi Bích Vân phải nhập vào và bán gần 2000 đồng. Với giá này em bảo đảm không ai muốn dùng đồ bình dân như em dám mua. Và đây là lý do vì sao Emotiva không có chỗ đứng trong lĩnh vực hàng bình dân ở vn. Máy ảnh cũng vậy, những dòng 1d(s) ở Việt Nam bán rất đắt. Nếu em mua một cái máy 1ds3 còn mới ở bên này chỉ 2600 - 2700 ở Việt Nam mua phải hơn 70-80 chục triệu. Em không hiểu tại sao lại vậy.

3. Về Oppo thì tất cả những người bạn thân của em có hệ thống audio đều đang dùng đầu Oppo 93 để đọc đĩa bluray và hát CD. Oppo ở bên em rất phổ biến vì đây là loại máy dòng high end nhưng giá không phải high-end.

4. Em gửi link này cho anh apham xem review của CNET một website có uy tín so sánh riêng rẽ máy hát CD của Emotiva ERC-2 và Oppo 95 cho anh apham xem (anh xem ở cuối bài nếu không muốn xem cả bài). Trong bài viết, Oppo 95 hay hơn ERC-2 một chút (em đang dùng ERC-2 như hình ở trên). Tuy nhiên, giá Oppo 95 cao hơn ERC-2 gấp đôi. Oppo 93 thì âm thanh DAC không bằng Emotiva. http://news.cnet.com/8301-13645_3-20069763-47/can-a-bona-fide-high-end-cd-player-sell-for-$449/?tag=cnetRiver

5. Nếu như sau này anh có dịp, anh có thể đổi máy của anh lấy Oppo 95. Oppo mới ra hai dòng mới là 103 và 105 và còn đắt tiền. Ở bên em mua Oppo 95 mới cũng phải khoảng 1000 đồng. DAC của Oppo 95 rất hay khi hát CD và em tin chắc rằng Oppo 105 còn hay hơn. Anh lưu ý là Oppo 83 đã cũ đi nhiều, Opp 93 thì OK nhưng lên đến 95 trở lên là xuất sắc (khi xét trong dòng high-end).

bác Nikonian cho em xin nhận xét về con pow xpạ5 được k ạ? em dùng pre umc 1 còn pow đánh bằng Yamaha a1 xưa lắc xa lơ, nay cũng tính đường lên cho trọn bộ Emotiva.

Giá emotiva rất tốt ở thị trường Mỹ nhưng khi vận chuyển về Vn thì giá thành ship quá mắc. Đơn cử 1kg = 20USD mà còn pow này nặng phải hơn 35kg chứ chẳng chơi, nội tiền ship bằng đúng 1 con pow rùi bác ạ

Bạn luciano

1. Thật sự là em không biết nhận xét về máy này bạn hỏi vì em thiếu điều kiện dùng và so sánh nó với những máy của các hãng nổi tiếng của Anh mà em đã nêu ở trên. Thật sự mà nói, em cũng không có khả năng mua những con POW đắt tiền từ những hãng đó vì như bạn biết nếu tìm kiếm công suất 200-300w một channel trở lên thì những hiệu đó phải vài nghìn đồng không thể nào có cái nào đang sản xuất hiện tại mà giá vài trăm đồng.

2. Em tất nhiên đã đọc review về sản phẩm của Emotiva rất nhiều trên mạng trước khi em mua. Em ví dụ như bài review này em gửi cho anh xem về con XPA-5 http://www.stereophile.com/content/music-round-51. Đây là một website có uy tín chuyên review về những sản phẩm dành cho những người thích mua audio nghe nhạc. Em ví dụ như trong đó họ nói so với hàng của Bryston thì Emotiva này âm thanh tầng cao và trung âm không hay bằng nhưng hoàn toàn không thua hàng Bryston bao nhiêu cả trong khi một máy của Bryston phải vài nghìn đồng và một thằng thì chỉ vài trăm. Họ nói vậy thì em nghe vậy chứ thật sự em không so sánh được.

3. Em chỉ biết là power amp khác hẳn với receiver. Tất cả các receiver họ đều nói không thật hoặc không rõ ràng về khả năng phát ra công suất của họ. Em ví dụ như Yamaha receiver dòng Advantage (dòng khá phổ biến kể cả ở vn) nói họ phát ra 100-150w per channel làm người ta tưởng nó phát ra được cả 5-7 channel. Không phải vậy. Chỉ có power amp mới làm được vậy ví dụ phát ra 200wpc cho cả 5 channel. Em không biết bạn luciano dùng loa công suất bao nhiêu chứ nếu dùng loa cột mà cho công suất vào nhỏ quá nó không phát ra chi tiết cần phải nghe.

4. Trong trường hợp của em, tất nhiên là em mua cái này nghe âm thanh hay hơn hẳn cái receiver trước kia tất nhiên không thể so sánh với nhau được nếu công suất 200wpc cho cả 5.

5. Emotiva ở bên em hiện rất phổ biến vì chất lượng của nó so với giá thành nó bán ra cho nên rất nhiều người dùng POW của Emotiva. Cái này anh luciano cứ dò thử các forum audio nổi tiếng ở nước ngoài sẽ thấy. Số người chê POW này rất ít. Như em nói, chỉ tại vì hàng này về đến vn giá bán tuốt trên trời cho nên không ai dùng nó. Vì không dùng nó, thanh khoản thấp cho nên không ai dám mua. Em hầu như rất ít thấy ai ở nước ngoài trên Internet dùng POW của Emotiva mà chê nó. Emotiva còn hay ở điểm anh cứ mua trong vòng 30 ngày dùng thử không thích gửi trả lại chỉ phải tốn tiền shipping họ sẽ hoàn lại tiền mà không bao giờ chửi anh bất cứ tiếng nào cũng không bao giờ hỏi anh tại sao mày lại trả hàng lại cho tao sau khi đã dùng xong. Em không biết ở vn có mua được kiểu như vậy hay không.

6. Nếu anh luciano có điều kiện có thể mua được, và chấp nhận mua nó cho dù ở vn, em recommend là nên mua vì em tin cho dù anh dùng loa cột thế nào, anh gắn POW này vào nghe nhạc anh sẽ nghe được những chi tiết của nhạc background mà anh chưa bao giờ nghe qua trước đó với máy A1 của anh chỉ cho 70wpc.

7. Nếu anh còn thắc mắc gì nữa về máy này thì hỏi em. Em biết em sẽ trả lời. Nếu em chỉ nghe nhạc như anh apham, em không mua con này. Em mua con XPA-2 công suất 300wpc x 2. Công suất vào càng cao, loa lớn sẽ "hót" ra càng hay và chi tiết miễn là đừng có mở quá lớn làm cháy loa thôi.

nói về con đường âm nhạc của em thì cũng lắm gian truân lận đận, em giải tán hết bộ 2 kênh để sang nhiếp ảnh. Bộ 5.1 ở nhà em đánh bằng BW series 602s3, sub 610. Cá nhân thấy tiếng ra vẫn chưa đủ độ tinh tế, dù công suất em chỉ chỉnh 1/2. Cái duy nhất ngăn em lại khi chưa đổi là giá tiền quá chênh lệch, và nghi ngờ liệu em nó có đánh 2 kênh hay như cặp TEAC 10 và Marantz 88SE hồi trước em chơi k thôi.

Rất cảm ơn bác Nikonian đã cho em thêm nhiều thông tin bổ ích

@nikonian2006: đúng là ở đây anh em khuyên nhau mua dòng Oppo 95, best value for money . Sau này em mà tính nghe nhạc lossless chắc sẽ ngó qua cái này, còn bây giờ hưởng thụ stereo đã.

@luciano: không biết bác nghe thể loại gì nhỉ, em có nghe qua TEAC 10 SE thì thấy âm khá vững, hơi khô một tí cho dòng nhạc vàng, tuy nhiên em không ấn tượng với mấy cái amply Marantz vì âm đục lắm (trừ mấy cái đời cao thì ko nói).
    Phạm An Dương

Trang 5 / 33 Đầu tiênĐầu tiên ... 3456715 ... Cuối cùngCuối cùng