Trang 11 / 39 Đầu tiênĐầu tiên ... 91011121321 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 101 đến 110 / 386

Chủ đề: Tamron 28-75 2.8 XR Di

Thấy anh em tranh cãi cũng nhiều nên em mạng phép có đôi lời. Bản thân em từ khi sử dụng máy đến bây h cũng trải qua rất nhiều đời đặc biệt là lens L. Ai nói lens L giá đắt cũng đúng, tuy nhiên nếu biết nó dùng cho mục đích j và sữ dụng được hết khả năng của nó thì em nghĩ cũng đáng đồng tiền bác gạo cả.
    Mới đây đề thi văn tốt nghiệp cấp ba có nói "hâm mộ thần tượng là 1 nét đẹp văn hóa, nhưng mê muội thần tượng là 1 thảm họa" em nghĩ cũng đúng trong trường hợp này. Em cũng nghĩ anh em trong diễn đàn hâm mộ lens L chứ ko phải mê muội lens L đến mức bán nhà cửa xe cộ để mua lens. Em cũng chưa thấy ai đi BMW mà lại ăn mỳ tôm trường kì cả (lâu lâu ăn cũng thấy ngon) trừ khi là tài xế. :P
    Vậy lens L và for lens nào đáng tiền hơn? Em xin trả lời là cả 2 đều đáng tiền cả nếu người mua biết mình mua cái j và sữ dụng cho mục đích j.
    Em từng sữ dụng Tamron 24-70 và canon 24-70 mk 1. Sau đây là nhận xét chủ quan của em về tamron 28-75 vs canon 24-70 (dựa trên kinh nghiệm với tamron 24-70):
    1. giá: ai cũng biết là tamron=1/3 canon
    2. build 24-70 là 1 trong những lens zoom build tốt nhất mà em từng thấy. đặc biệt có wealther seal = mang ra mưa tự tin hơn chút xíu.
    3. focus: theo như nhận xét ở các trang trước thì tamron focus tốt ko bị sai nét. canon theo em thấy ko những focus tốt ko bị sai nét mà còn rất êm và nhanh. nếu sữ dụng chế độ AI servo thì canon tốt hơn hẳn tamron.
    4. màu sắc: chưa xài tamron nên ko biết. . nhưng màu của 24-70 em nhìn hơi nhạt, nên chụp tăng saturation lên +1.
    5. độ nét: độ nét trung tâm ko bàn. độ nét ngoài rìa thì canon hơn hẳn tamron. cái field curvature em cũng chưa thấy qua. chụp chân dung ở góc 2/3 khung hình ở 2.8 vẫn còn thấy rất nét. tuy nhiên độ nét ko phải là thứ quan trọng nhất. nên nhớ là tivi full HD 50 inch cũng chỉ sử dụng tầm 2 megapixel thôi.
    vậy 2 lens này dành cho đối tượng nào?
    tamron: ai ko có điều kiện mua canon, nghĩ là ko đáng với số tiền bỏ ra trong khi tamron cũng làm được tương tự. ai thích gọn nhẹ, ko quan tâm đến nét rìa lắm.
    canon: ai có điều kiện, cần focus nhanh (chụp thể thao, model, chụp con cái nhảy múa văn nghệ các loại cũng cần focus nhanh), chụp ở điệu kiện khắc nghiệt (mưa), và cần độ nét toàn khung hình tốt hơn tamron.
    Cho nên các bác cứ chơi tùy theo sức của mình thôi. Cũng đừng vì mình đang xài cái j mà cuồn quá. Nếu nói tamron ăn đứt canon thì cứ nhìn mấy bác phóng viên là biết, có ai xài tamron đâu vì nếu ăn đứt thì tòa soạn đã sắm tamron cho họ chụp rồi. Nếu nói canon ăn đứt cũng ko đúng vì cũng có vài anh em từ bỏ canon để mua tamron xài và cảm thấy đáng số tiền bỏ ra hơn.
    Bản thân em mua tamron 24-70 thấy ăn đứt canon ở độ nét, màu sắc. mặc dù bị sai focus (có thể vì là 1 trong những copy đầu tiên nên vẫn còn trục trặc) nhưng sau 1 thời gian sữ dụng cũng tìm ra cách khắc phục và rất hài lòng. Tuy nhiên hiện h em đang xài canon. Lí do là em chụp hình lễ cưới trong nhà thờ nên sữ dụng focus AI servo nhiều.

Chụp đêm ở the Block, Orange city, CA

[IMG] Ruby Restaurant by mimhnhut1, on Flickr[/IMG]
    Nothing.

Quote Được gửi bởi td18nguyen View Post
    Thấy anh em tranh cãi cũng nhiều nên em mạng phép có đôi lời. Bản thân em từ khi sử dụng máy đến bây h cũng trải qua rất nhiều đời đặc biệt là lens L. Ai nói lens L giá đắt cũng đúng, tuy nhiên nếu biết nó dùng cho mục đích j và sữ dụng được hết khả năng của nó thì em nghĩ cũng đáng đồng tiền bác gạo cả.
    Mới đây đề thi văn tốt nghiệp cấp ba có nói "hâm mộ thần tượng là 1 nét đẹp văn hóa, nhưng mê muội thần tượng là 1 thảm họa" em nghĩ cũng đúng trong trường hợp này. Em cũng nghĩ anh em trong diễn đàn hâm mộ lens L chứ ko phải mê muội lens L đến mức bán nhà cửa xe cộ để mua lens. Em cũng chưa thấy ai đi BMW mà lại ăn mỳ tôm trường kì cả (lâu lâu ăn cũng thấy ngon) trừ khi là tài xế. :P
    Vậy lens L và for lens nào đáng tiền hơn? Em xin trả lời là cả 2 đều đáng tiền cả nếu người mua biết mình mua cái j và sữ dụng cho mục đích j.
    Em từng sữ dụng Tamron 24-70 và canon 24-70 mk 1. Sau đây là nhận xét chủ quan của em về tamron 28-75 vs canon 24-70 (dựa trên kinh nghiệm với tamron 24-70):
    1. giá: ai cũng biết là tamron=1/3 canon
    2. build 24-70 là 1 trong những lens zoom build tốt nhất mà em từng thấy. đặc biệt có wealther seal = mang ra mưa tự tin hơn chút xíu.
    3. focus: theo như nhận xét ở các trang trước thì tamron focus tốt ko bị sai nét. canon theo em thấy ko những focus tốt ko bị sai nét mà còn rất êm và nhanh. nếu sữ dụng chế độ AI servo thì canon tốt hơn hẳn tamron.
    4. màu sắc: chưa xài tamron nên ko biết. . nhưng màu của 24-70 em nhìn hơi nhạt, nên chụp tăng saturation lên +1.
    5. độ nét: độ nét trung tâm ko bàn. độ nét ngoài rìa thì canon hơn hẳn tamron. cái field curvature em cũng chưa thấy qua. chụp chân dung ở góc 2/3 khung hình ở 2.8 vẫn còn thấy rất nét. tuy nhiên độ nét ko phải là thứ quan trọng nhất. nên nhớ là tivi full HD 50 inch cũng chỉ sử dụng tầm 2 megapixel thôi.
    vậy 2 lens này dành cho đối tượng nào?
    tamron: ai ko có điều kiện mua canon, nghĩ là ko đáng với số tiền bỏ ra trong khi tamron cũng làm được tương tự. ai thích gọn nhẹ, ko quan tâm đến nét rìa lắm.
    canon: ai có điều kiện, cần focus nhanh (chụp thể thao, model, chụp con cái nhảy múa văn nghệ các loại cũng cần focus nhanh), chụp ở điệu kiện khắc nghiệt (mưa), và cần độ nét toàn khung hình tốt hơn tamron.
    Cho nên các bác cứ chơi tùy theo sức của mình thôi. Cũng đừng vì mình đang xài cái j mà cuồn quá. Nếu nói tamron ăn đứt canon thì cứ nhìn mấy bác phóng viên là biết, có ai xài tamron đâu vì nếu ăn đứt thì tòa soạn đã sắm tamron cho họ chụp rồi. Nếu nói canon ăn đứt cũng ko đúng vì cũng có vài anh em từ bỏ canon để mua tamron xài và cảm thấy đáng số tiền bỏ ra hơn.
    Bản thân em mua tamron 24-70 thấy ăn đứt canon ở độ nét, màu sắc. mặc dù bị sai focus (có thể vì là 1 trong những copy đầu tiên nên vẫn còn trục trặc) nhưng sau 1 thời gian sữ dụng cũng tìm ra cách khắc phục và rất hài lòng. Tuy nhiên hiện h em đang xài canon. Lí do là em chụp hình lễ cưới trong nhà thờ nên sữ dụng focus AI servo nhiều.
    Cái này mới là đúng từ " ăn chơi phải sướng" nè.
    ó tiền thì xài hàng hiệu, ít tiền thì xài hàng for, mà hàng hiệu thường luôn ngon hơn hàng for ( ngoài trừ vài món như sigma 50mm f1.4 ngon hơn canon 50mm f1.4). Hàng nào xài cũng được, miễn là đáp ứng được nhu cầu cần thiết.
    Anh xe ôm chạy xe TQ và 1 anh chạy future , anh nào chạy cùng 1 quãng đường giá cũng như nhau, có điều anh chạy xe future cảm giác sướng hơn , êm hơn, như mua xe mắc hơn anh kia. Anh kia tiết kiệm hơn khoản đầu tư mua xe.

Cám ơn các bác về những tấm ảnh đẹp chụp từ lens này, màu sắc tươi tắn, làm em xem mà thích mê luôn. Nhưng đọc đến đây thì buồn ơi là buồn vì em đang xài crop :( 17-50 thì em ko thích vì bị chê ngả vàng quá, mà tầm $ & tiêu cự đó thì em đã có Canon s95 rồi. Buồn ghê...
    Quote Được gửi bởi mimhnhut View Post
    Con này có ký hiệu Di, (là ký hiệu riêng của Tamron dành cho full frame) không xài cho crop được. Nếu bác dùng crop thì có Tamron 17-50, con đó còn nét hơn con này. Ở mấy trang trước cũng của topic này bác petertruong có nhận xét là con Tamron 17-50 của bác ấy nét ghê hồn.

Ý nhưng mà các bác ơi, có người vẫn xài trên crop được mà?!?!?
    http://www.fredmiranda.com/forum/topic/610771

Lens cho ff thì gắn crop thoải mái ,bác mn nói chỉ dành cho ff là sai rồi ,chỉ có lens efs dành cho crop thì gắn trên ff có con được con không .28 75mm tam gắn crop chụp đẹp bình thường ,cháu đang xài cho 30d đây

Quote Được gửi bởi pinhzoi88 View Post
    Ý nhưng mà các bác ơi, có người vẫn xài trên crop được mà?!?!?
    http://www.fredmiranda.com/forum/topic/610771
    Em trích lại bài viết của em từ trang trước:

"Tất cả lens cho FF đều dùng được trên crop nhưng ngược lại thì không. Gắn 28-75 lên crop thì góc nhìn tương đương sẽ biến thành 45-120mm (nhân 1.6) nên tiêu cự này không thích hợp trên crop. Do đó tamron mới sản xuất lens 17-50 dành cho crop, góc nhìn tương đương 27-80 trên FF."

Em tiếp vài ảnh chụp từ năm ngoái, lúc ấy đang mò blend màu:

Chiều một mình qua phố.. by freewalker208, on Flickr

Ngọc ngà by freewalker208, on Flickr

Quote Được gửi bởi thechinhcdt View Post
    Em trích lại bài viết của em từ trang trước:

"Tất cả lens cho FF đều dùng được trên crop nhưng ngược lại thì không. Gắn 28-75 lên crop thì góc nhìn tương đương sẽ biến thành 45-120mm (nhân 1.6) nên tiêu cự này không thích hợp trên crop. Do đó tamron mới sản xuất lens 17-50 dành cho crop, góc nhìn tương đương 27-80 trên FF."
    Dà dà, em coi thêm thì có thấy, cám ơn bác đã giúp em trích lại
    Ảnh các bác chụp đẹp thật, em xem 1 lượt hết 11 trang luôn, nhìn màu sắc lên rất đã. Có bác nào cho em xin thêm vài tấm chân dung ở khoảng 50-75mm đc ko ạ, hì. Nghe các bác hù cái vụ bad copy chắc em cắn răng làm 1 ống chính hãng quá (giờ nó lên 8t8 rồi)
    p/s trích thêm 1 đoạn từ blog của nhiếp ảnh gia Laurence Kim: "...Tamron makes a super sharp 28-75mm f2.8 zoom for $359 that some say is sharper than the Canon L-series equivalent that costs over $1,000" mà ko hiểu sao các lão làng VN chê lens này dữ ghê
    Được sửa bởi pinhzoi88 lúc 07:43 PM ngày 30-11-2012

Quote Được gửi bởi pinhzoi88 View Post
    Dà dà, em coi thêm thì có thấy, cám ơn bác đã giúp em trích lại
    Ảnh các bác chụp đẹp thật, em xem 1 lượt hết 11 trang luôn, nhìn màu sắc lên rất đã. Có bác nào cho em xin thêm vài tấm chân dung ở khoảng 50-75mm đc ko ạ, hì. Nghe các bác hù cái vụ bad copy chắc em cắn răng làm 1 ống chính hãng quá (giờ nó lên 8t8 rồi)
    p/s trích thêm 1 đoạn từ blog của nhiếp ảnh gia Laurence Kim: "...Tamron makes a super sharp 28-75mm f2.8 zoom for $359 that some say is sharper than the Canon L-series equivalent that costs over $1,000" mà ko hiểu sao các lão làng VN chê lens này dữ ghê
    Cám ơn bác. Ít ra những người như bác làm em thấy topic mình hữu ích cho diễn đàn.

Mục đích chủ yếu của em lập topic này ra không phải để so sánh hơn thua giữa con lens này với con Canon 24-75 2.8 L hay bất kỳ con lens nào khác của Canon , Sigma hay Tokina. Chuyện đó có đũ trên các trang review nỗi tiếng trên internet. Hơn nữa em thấy việc so sánh đó là khập khiễng. Giống như ở Mỹ này có nhiều người hay so sánh dân Mễ với dân Mỹ đen, dân Việt với dân Tàu v.v... coi dân nào tốt hơn... em thấy điều đó là không cần thiết. Chính sự đa sắc tộc , nhiều chũng tộc mới làm nên sự hùng mạnh về kinh tế, thể thao và phong phú về văn hóa của nước Mỹ. Khư khư hạn chế người nhập cư như 1 số nước châu Âu cũng là không tốt. Mục đích của em là giới thiệu cho anh em đang bắt đầu lên Full Frame mà túi tiền còn eo hẹp, chưa kham nỗi lens Canon L thêm 1 lựa chọn. Topic này không dành cho những anh em nào rũng rĩnh tài chính có điều kiện dùng toàn lens Canon xịn, hoặc Canon L, đối với họ em hoàn toàn ũng hộ. Tiền là để xài, xài sao cho sướng bản thân là tốt. Em hoan nghênh những người có tiền đi Mẹc ( vì sướng và sang hơn Camry), xài lens L ( vì đương nhiên là ra hình đẹp hơn lens for), ở biệt thự ( đương nhiên là mát hơn ở chung cư, hay apartment). Em rất ngưỡng mộ họ, vì khả năng kiếm tiền để thõa mãn sở thích. Điều này hoàn toàn đúng với tinh thần của người Mỹ. Họ tôn trọng cái khả năng kiếm tiền (hợp pháp) của một người hơn là cái bằng cấp, địa vị của người đó.

Xin nhắc lại lý do em lập topic này là giới thiệu cho anh em đang bắt đầu lên Full Frame mà túi tiền còn eo hẹp, chưa kham nỗi lens Canon L thêm 1 lựa chọn. Cũng giống như một thanh niên mới vào đời, đi làm, chưa có đũ tiền mua Air Blade, SH ( như mơ ước) thì đã có Dream, Wave v.v.. để anh ta thực hiện nhu cầu di chuyển trước mắt trong khi chờ đũ tiền lên SH hay thậm chí xe hơi. Giống như em, khi mới qua Mỹ cũng phải đi xe Camry cũ, cùi bắp, lúc đó lái xe vào parking trường học, cứ né không dám đậu gần những chiếc xe sang trọng như BMW, Mẹc, v.v.....vì sợ nuốt nước miếng. Mơ, thèm BMW nhưng cứ mua Camry để đi ( vì không mua xe cùi thì phải đi xe bus, chứ tiền đâu mà mua BMW)
    Suy ra cho cùng thì mục đích của việc chụp hình là những bức ảnh, chứ không phải những thiết bị để chụp. Canon, Nikon, Pentax, Leica gì cũng không quan trọng ( tùy vào ý thích và túi tiền của mỗi cá nhân- không nên áp đặt sở thích của cá nhân mình cho người khác- vì như vậy nó giống như chế độ độc tài)
    Chúc các bác đang xài Tamron (vì điều kiện kinh tế chưa cho phép xài lens Canon L) mau chóng lên đời CANON L.
    Được sửa bởi mimhnhut lúc 02:06 AM ngày 01-12-2012
    Nothing.

Trang 11 / 39 Đầu tiênĐầu tiên ... 91011121321 ... Cuối cùngCuối cùng