Hiển thị kết quả từ 1 đến 7 / 7

Chủ đề: Thắc mắc về ẩm kế của tủ eureka 30l và 40l.

Thắc mắc về ẩm kế của tủ eureka 30l và 40l.

Chẳng là trừ trc đến giờ toàn dùng hộp lock lock + ẩm kế 100k và hạt hút ẩm.
    Nay tiết kiệm đc xíu xíu tiền nên hôm qua mình quyết lấy cái tủ eureka 40l cho bằng bạn bằng bè.
    Sau khi mua tủ về, mình lắp ráp, bỏ đồ vô như bt. và thấy có cái ẩm kế ở tủ cũ thừa đề đó nên cũng vứt vào xem 2 ẩm kế có chênh nhau nhiều ko. Sau vài tiếng thì thấy sự chênh nhau khá rõ rệt. >=10* ẩm. (am kế tủ chỉ 35 - ẩm kế ngoài chỉ 45)

Sẽ chảng có phân vân gì nếu hôm nay ko khuân thêm cái tủ 30l nữa về (mua hộ đứa bạn). Mình mua hộ nó 1 tủ 30l, nó chưa qua lấy đc nên đang vứt tạm ở nhà mình. Mình mở hộp các thứ ra xem có khác nhiều tủ 40l ko. Rồi thì cũng nhớ là cái ẩn kế của tủ nó chênh ẩm kế ngoài nhiều quá nên cũng muốn thử tủ 30l này xem sao.

Và thật bất ngờ khi ẩm kế của tử 30l cho đúng bằng vs ẩm kế ngoài ( ấm kế tủ chỉ 45 - ẩm kế ngoài chỉ 45 +/-1)

Thế là đâm ra sinh nghi nên muốn đưa lên đây hỏi ý kiến anh em ạ. Có ai bị trg hợp như mình ko :(

Bạn đọc cái này
    http://en.wikipedia.org/wiki/Hygrometer
    Có mấy cách đo độ ẩm tương đối như nhau
    Metal-paper coil type: tất cả các loại nào dùng kim đều là loại này. Sai số khoảng 10%
    Chilled mirror dewpoint hygrometers: dùng nhiệt độ bầu khô, bầu ướt để tính (dùng giản đồ không khí ẩm): nếu có nhiệt kế chuẩn, sai số khoảng 0.5%
    Thermal conductivity/Resistive/Capacitive humidity sensors: các loại điện tử thì dùng sensor, sai số dưới 5%.

Ẩm kế của tủ eureka không chính xác đâu, mình đã mượn 1 chiếc ẫm kế vừa được kiểm định tại trung tâm về để so sánh thì không khớp nhau

Quote Được gửi bởi thanh70 View Post
    Ẩm kế của tủ eureka không chính xác đâu, mình đã mượn 1 chiếc ẫm kế vừa được kiểm định tại trung tâm về để so sánh thì không khớp nhau
    Ẩm kế tủ so vs ẩm kế đc kiểm định đó chênh nhau bn hả bác?

Mình không nhớ chính xã do đã thử cách đây khoảng 1/2 năm rồi. Nếu bạn có người quen làm ở nhà thuốc tây thì mượn của họ để kiểm tra thử, tất cả ẩm kế ở đó đều phải kiểm định.

Em ở HN định mua mấy món tủ hút ẩm này thì mua loại nào và ở đâu là tốt các bác nhỉ ? Em xem trang cửa hàng của Giangduydat thi có loại Wonderful DryCabinet 40L giá khoảng 2tr, nhưng ko biết tủ Wonderful dùng có tốt ko ? Vì thấy các bác trên này toàn hay mua tủ hút Eureka

Mình mua tủ của hãng Digicabi bên Singapore. Hồi nọ đi bảo hành và có hỏi về ẩm kế chỉ sai, mấy ông nhân viên kỹ thuật bảo là sau khoảng 1 năm là ẩm kế phải đi cân chỉnh lại, ko là sai hết. Mình cũng ko rõ ông ý nói chính xác bao nhiêu, nhưng của mình là ẩm kế điện tử nên mình cũng ko tin tưởng lắm. Mình đã thử với 2 ẩm kế rời khác nhau (loại cơ) thì 1 cái chỉ lệch nhiều, 1 cái gần sát với tủ mình hơn. Thật ra có cách để thử với không khí có muối nhưng mình lười, cứ vặn thấp đi chút cho yên tâm.

http://www.youtube.com/watch?v=amSMJ2pUIdE
    =====================