Hiển thị kết quả từ 1 đến 6 / 6

Chủ đề: Dùng chữ Việt Unicode trong Photoshop CS3

Dùng chữ Việt Unicode trong Photoshop CS3

Các bác cho em hỏi làm sao đánh được chữ tiếng Việt unicode trong Photoshop CS3 vậy? Em dùng Unikey để đánh. Những chữ bình thường chỉ có 1 dấu thì OK nhưng có 2 dấu như là "diễn" chẳng hạn thì chữ "ễ" hiện thành ô vuông. Chữ "ơ" và "ư" cũng hiện thành ô vuông.

À em muốn thêm vào là đã thử đánh từ nơi khác (Word,..) rồi copy&paste nhưng vẫn không được

Muôn vàn cảm tạ các bác trước nhé.
    Được sửa bởi Vietpride lúc 02:54 PM ngày 31-10-2007
    Nikon D50 + Tamron 17-50 f2.8 + Nikkor 18-135mm + 50mm 1.8D

Hình như có topic hỏi vấn đề này rồi.
    Trong các phần mềm của Adobe, dùng font VNI rất ổn định. Em dùng font Arial trong CS3 vẫn gõ tiếng Việt tốt.
    =====================

Bạn dùng 1 loại font nào thì phải đi kèm với 1 loại bản mã tương ứng thì mới gõ chữ Việt được. Thường trong PS người ta hay dùng font VNI- .... bản mã VNI windows
    Các loại font khác thường không ổn định
    TINH THUONG LA SUC MANH

cám ơn các bạn đã trả lời. Trước giờ mình không thích cài thêm fonts và vẫn xài tiếng Việt ngon lành trong Word, YIM, website,... với Unicode. Thấy các bạn nói vậy chắc không còn lựa chọn nào khác là phải cài thêm fonts VNI thôi.

Thanks again.

Cập nhật: Mình đã cài bộ fonts VNI download từ www.vnisoft.com, chọn bảng mã VNI Windows, kiểu gõ VNI nhưng không dùng font Arial được. Không lẽ bộ fonts này không phải là đúng? Bạn sonnt_vu làm sao dùng được có thể chỉ nơi download bộ font VNI mà bạn đang xài để dùng được font Arial không? Các fonts khác bắt đầu bằng VNI- thì OK không có vấn đề gì.

Cám ơn lần nữa
    Được sửa bởi Vietpride lúc 07:08 AM ngày 01-11-2007
    Nikon D50 + Tamron 17-50 f2.8 + Nikkor 18-135mm + 50mm 1.8D

Quote Được gửi bởi Vietpride
    cám ơn các bạn đã trả lời. Trước giờ mình không thích cài thêm fonts và vẫn xài tiếng Việt ngon lành trong Word, YIM, website,... với Unicode. Thấy các bạn nói vậy chắc không còn lựa chọn nào khác là phải cài thêm fonts VNI thôi.

Thanks again.

Cập nhật: Mình đã cài bộ fonts VNI download từ www.vnisoft.com, chọn bảng mã VNI Windows, kiểu gõ VNI nhưng không dùng font Arial được. Không lẽ bộ fonts này không phải là đúng? Bạn sonnt_vu làm sao dùng được có thể chỉ nơi download bộ font VNI mà bạn đang xài để dùng được font Arial không? Các fonts khác bắt đầu bằng VNI- thì OK không có vấn đề gì.

Cám ơn lần nữa
    Font arial vẫn là font Unicode ạ, bác phải cuộn xuống và chọn font chữ có dạng VNI- thì mới gõ được ạ o^.^o

CS3 không hỗ trợ tiếng Việt với font Arial unicode. Nếu gõ chữ dùng bảng mã "VNI Windows" thì bác có thể chọn font VNI-Arial để thay thế, còn bác vẫn quyết tâm phải dùng font Unicode thì trong bảng điều khiển của Unikey bác phải chọn bảng mã là Unicode. Ngoài ra bác phải vào link dưới đây download bộ fonts tiếng Việt Unicode (với hơn 200 fonts rất đẹp). Với bộ font này bác có thể copy & paste từ các nguồn unicode ngon lành, kể cả copy bài viết trong forum này paste vào CS3 cũng được như thường.

http://www.tti-us.com/uvn/products.htm

ps: Nếu bạn không muốn cài thêm font thì dùng tạm font có sẵn trong máy như Tahoma, Myriad Pro cũng được. Nhất là Myriad Pro hiển thị tiếng Việt Unicode rất tốt lại có nhiều định dạng.

---
    edit: Sorry các bác, hôm qua tôi nhầm. CS2 mới không hiển thị tiếng Việt với font Arial Unicode còn CS3 thì hiển thị tốt.
    Được sửa bởi TAD lúc 11:36 PM ngày 10-11-2007