Hiển thị kết quả từ 1 đến 5 / 5

Chủ đề: Tự chế ND fliter được ko?

Tự chế ND fliter được ko?

mình đang khoái mấy vụ chụp hình ban ngày mà chuyển động xe cộ,nước nôi,sông...đều "mượt" và "mờ,blur" hết....trước ko biết gì,cho tốc khoảng 0.4s,khẩu nhỏ max,thế mà sao ảnh lại sáng cháy hết,vô RAW cũng chả chữa đc tí gì

giờ mới biết có cái nd fliter nó giúp đc cái này,mình cứ tưởng rẻ,search trên mạng toàn cỡ trên trăm ngàn,triệu...giá vậy là hoảng quá,e sv ko có xiền

ko biết bác biết cách chế homemade ND fliter ko nhỉ,theo cách bình dân,"đồ đá"...
    mình thấy cái này cũng hay hay...ko biết bác nào thử chưa
    http://www.youtube.com/watch?v=h-iUIJPgZdc

Cái nào cũng có giá của nó thôi, bác tự chế thì chất lượng ảnh giảm nhiều, chưa kể halo và nhất là flare thì thôi rồi. Thế nên cắn răng mà đầu tư đồ xịn thôi bác ạ, đáng giá tiền hết đấy.

Phải mua được miếng phim Lee đó thì mới chế được.. bó tay

Quote Được gửi bởi thanthan View Post
    Phải mua được miếng phim Lee đó thì mới chế được.. bó tay
    Cái miếng Lee Polyester thì không đắt lắm nhưng Resin là chuyện khác nữa... hé...
    @bác chủ: Nếu ít tiền thì nên mua ND của Hoya Pro 1 nhưng mỗi tội ở Việt Nam mình hơi khó tìm. Còn những loại khác rẻ tiền thì không nên mua làm gì chỉ tổ phí tiền, càng không nên mua mấy cái ND Variable do "nước bạn" sản xuất. Còn nếu bí quá thì kiếm cái CPL nào dùng tạm (giảm 1-2 f/stop).
    Tự do luôn có nhiều ưu điểm...