Hiển thị kết quả từ 1 đến 4 / 4

Chủ đề: Thử nghiệm với Leica Q RAW

Thử nghiệm với Leica Q RAW

Chào các bác,

Hôm kia nhân tiện đang nói chuyện về Leica bên box Sony với các bác Văn Khoa và bác BonVoyage nên em có hỏi 2 bác ấy share cho em vài file RAW của Leica để nghịch chơi.
    Em từ khi bước vào máy ảnh SLR thì đã "đầu quân" cho Sony nên chưa bao giờ được thử chỉnh ảnh RAW của các hãng khác, Leica thì lại càng không có cơ hội. Nhờ 2 bác ấy share cho em vài tấm nên em mạo muội mở thêm post này để chia sẻ ảnh RAW cũng như những cách edit trong Lr mà em học được trên mạng.

Em không phải dân pro. Em học lóm được đây một ít, kia một ít và chỉnh làm sao theo ý riêng của mình. Mong các bác nào có kinh nghiệm hoặc thích chỉnh ảnh theo style hay cách khác có thể chia sẻ để em và mọi người có thể học hỏi thêm.

Sau khi download và thử với các file của bác Văn Khoa thì cá nhân em cảm thấy, theo cách em hay edit, thì cần phải thêm màu (Vibrance & Saturation) nhiều hơn so với sony em quen dùng. Hầu hết các tấm ảnh em đều dùng Adobe Profile "Landscape" để làm màu sắc đậm đà hơn.

NOTE: Các tấm em edit đều để chế độ Private trên Flickr, nhưng em có bật Guess Pass nên bác các có thể bấm vào ảnh để xem hình lớn hơn trên trang Flickr.

Đây là tấm em edit RAW file của Leica Q của bác Văn Khoa.

Và theo ý bác BonVoyage, em edit tấm này trước để bác ấy so sánh với tấm bác ấy đã làm. Em thấy tấm này cũng không dễ làm, vì chụp ISO cao nên chỉ cần tăng shadows là phần tối rất nhiều noise. Còn các bức tranh thì hình như là do màn hình projector chiếu vào nên cũng hơi khó edit.
    hm...

Khi bác JL xin chia sẻ ảnh gốc DNG của Leica Q trong Box Sony, em đã nghĩ là phải chi có một thớt cho bà con nghịch ảnh gốc và hậu kỳ nói chung thay vì nằm trong Box Sony. Nhưng em không dám đề nghị với bác JL vì vài lý do. Thứ nhất là ảnh gốc RAW, DNG, … của máy nào cũng bự vài chục MB, chia sẻ qua e-Mail không được. Do đó, thứ nhì, muốn chia sẻ ảnh gốc thì phải qua một ”hộp” đủ lớn để chứa ảnh. Lý do thứ ba là chia sẻ cái hộp này giữa 2 người thì dễ, nhưng giữa nhiều người thì cần phải có một hộp chung cho mọi người để upload ảnh để chia sẻ cũng như download ảnh để nghịch. Nếu có nhiều người hưởng ứng thì việc thành lập một cái hộp chung không phải là điều khó.

Nói về edit ảnh thì vô cùng mông lung vì mỗi người mỗi ý về bố cục cũng như màu sắc. Nhiếp ảnh gia Henry Cartier-Bresson từng nói đại khái “Mười nghìn tấm ảnh đầu tiên của bạn là những tấm đáng vứt đi”. Riêng ảnh của em thì phải 20 nghìn tấm đầu, và tấm ảnh này không nằm ngoài con số này. Nhưng niềm vui cầm máy chụp ảnh và sau đó sửa hậu kỳ là chính, em góp ảnh, góp ý cho vui thôi.

Đó là ý nghĩ của em. Bây giờ thì em xin bàn thêm về tấm ảnh trên mà vác JL đã edit. Nói sơ qua về địa danh, tấm ảnh được chụp trên một ngọn đồi ở Kansas City, tiểu bang Missouri. Nơi đây là Viện Bảo Tàng và Đền Tưởng Niệm Đệ Nhất Thế Chiến, được xây để tưởng nhớ đến anh linh của 90 triệu quân nhân của cả hai bên đã hy sinh cho những gì mà họ tin vào lúc bấy giờ và bảo vệ. Ảnh được chụp vào tháng 11, 2021, em tưởng là lá mùa Thu không còn nhưng cũng còn kịp.

Đây là tấm ảnh gốc từ DNG được chuyển qua JPG. Ảnh trông nhợt nhạt và bố cục không hay, nhất là ở 2 bên rìa và vườn cỏ phía trước hơi nhiều.

L1110029 Original by Dat's Photos, on Flickr

Em cũng làm đơn giản như bác JL: tăng Clarity, Vibrance, Saturation, Contrast, và Vignette nhưng giảm Exposure một chút, do đó ảnh hơi đậm màu hơn ảnh của bác JL một tí. Ngoài ra, em Crop bỏ bớt hai bên và thu hẹp đồi cỏ trước mặt.

L1110029 by Dat's Photos, on Flickr

Em Crop thêm bên phải, xóa cột cao bên tay trái và chuyển qua B&W bằng DXO FilmPack.

L1110029-Edit-FP by Dat's Photos, on Flickr

Quote Được gửi bởi Văn Khoa View Post
    Khi bác JL xin chia sẻ ảnh gốc DNG của Leica Q trong Box Sony, em đã nghĩ là phải chi có một thớt cho bà con nghịch ảnh gốc và hậu kỳ nói chung thay vì nằm trong Box Sony. Nhưng em không dám đề nghị với bác JL vì vài lý do. Thứ nhất là ảnh gốc RAW, DNG, … của máy nào cũng bự vài chục MB, chia sẻ qua e-Mail không được. Do đó, thứ nhì, muốn chia sẻ ảnh gốc thì phải qua một ”hộp” đủ lớn để chứa ảnh. Lý do thứ ba là chia sẻ cái hộp này giữa 2 người thì dễ, nhưng giữa nhiều người thì cần phải có một hộp chung cho mọi người để upload ảnh để chia sẻ cũng như download ảnh để nghịch. Nếu có nhiều người hưởng ứng thì việc thành lập một cái hộp chung không phải là điều khó.

Nói về edit ảnh thì vô cùng mông lung vì mỗi người mỗi ý về bố cục cũng như màu sắc. Nhiếp ảnh gia Henry Cartier-Bresson từng nói đại khái “Mười nghìn tấm ảnh đầu tiên của bạn là những tấm đáng vứt đi”. Riêng ảnh của em thì phải 20 nghìn tấm đầu, và tấm ảnh này không nằm ngoài con số này. Nhưng niềm vui cầm máy chụp ảnh và sau đó sửa hậu kỳ là chính, em góp ảnh, góp ý cho vui thôi....
    Em đến nay cũng vẫn tiếp tục "vứt đi" rất nhiều ảnh. Mấy năm nay ở nhà không đi chơi nên em hay lục lại các tấm từ những vacation trước và đem ra edit chơi. Có nhiều tấm hậu kỳ xong vẫn thấy quá tệ. Nhiều tấm tệ ngay từ lúc chụp. Nhưng qua đó em học thêm kinh nghiệm và em cảm thấy sau lần đi Cali vừa rồi số lượng ảnh ít hơn so với những lần trước. Lúc xưa thì đưa máy

Nói về chia sẻ file dung lượng lớn, thì em chợt nhớ nhiều năm trước em có dùng WeTransfer để gởi các file size lớn. Còn Dropbox em thấy cũng khá tốt vì free account dùng đến 2GB. Em thấy 10 tấm raw Leica Q tốn khoảng 450mb, còn 10 tấm Leica Q2 (47mp) thì chỉ gấp đôi.

Em cũng xem chụp ảnh và hậu kỳ là một thú vui. Và nếu như có nhiều bác hưởng ứng cùng chia sẻ ảnh cũng như vài tips về edit ảnh thì chắc sẽ vui lắm. Không biết có bác nào thích thú tham gia không?
    hm...

Em xin tiếp với bức ảnh thứ 2 của bác Bon Voyage. Tấm này bác ấy có nói em edit thử trước nên em post lên workflow em thường hay dùng hiện nay.

Em thấy với Leica Q/Q2 em thích dùng Landscape Profile hơn là Color Profile trong Lr. Đặc biệt với tấm này em muốn màu đậm sắc hơn nên Landscape profile thích hợp hơn. Và em cũng chỉnh nhanh các thanh theo ý mình.

Và đây là cái mà em bắt đầu dùng dạo này. Đó là Masking. Khi xưa em học dùng masking để Dodge & Burn để làm tấm hình thêm độ tương phản của tấm hình, nhất là các tấm phong cảnh.
    Lúc trước masking trong Lightroom thường có 3 cách: brush (cọ để tô lên chỗ nào mình muốn), Radial Gradient (tô một hình tròn/bầu dục), và Linear Gradient (tô đậm và từ từ lợt đi). Các masking này mình dùng để tăng giảm ở một vùng của bức ảnh. Em có thể dùng để tăng/giảm ánh sáng, màu sắc, độ tương phản, vv...

Nhưng với Lr phiên bản mới thì hiện nay có thêm 2 Masking nữa: Sky, và Subject masking. Sky masking thì máy sẽ tự tìm trong bức ảnh đâu là phần bầu trời và chọn bầu trời đó. Vd tấm của bác Văn Khoa em dùng Sky masking và bầu trời màu tím có nghĩa là những gì em chỉnh chỉ ảnh hưởng lên những nơi màu tím mà thôi.
    Dùng Lr phiên bản cũ vẫn có thể chọn bầu trời nhưng phải thêm vài bước, đó là chọn Linear Gradient và kéo từ trên xuống, lên phần đất một chút. Sau đó phải chọn bỏ đi những phần không phải bầu trời. Phần này hơi dài, nếu các bác muốn thì em sẽ giải thích rõ hơn sau.
    Nói chung với Lr mới thì em chỉ cần chọn Sky masking và máy tự động làm hết, tiết kiệm rất nhiều thời gian.

Bên cạnh Sky masking thì còn có Subject masking. Lr sẽ tự chọn và tô lên phần nào máy nghĩ là Subject, thường là các phần rõ nét/focus. Tấm của bác BonVoyage khi em chọn Subject masking thì máy tô lên như bên dưới. Sau đó em chỉnh các thanh cho phù hợp. Em tăng exposure để làm phần này sáng hơn và tăng thêm saturation để màu sắc càng đậm đà hơn. Và những gì em chỉnh chỉ ảnh hưởng ở phần tô màu tím mà thôi.

Sau đó em làm thêm một cái Subject mask nữa, nhưng lần này em chọn Invert, tức là chọn các phần còn lại. Phần này thì em chỉ giảm exposure một ít để tạo chút tương phản với Subject em edit ở trên, và giảm noise.
    hm...