Hiển thị kết quả từ 1 đến 7 / 7

Chủ đề: Mong ae giúp e về lens mốc ạ , e hoang mang quá ạ :(

Mong ae giúp e về lens mốc ạ , e hoang mang quá ạ :(

Xin hỏi về mốc ở lens 24 70

tình hình là lens e mấy hôm ẩm thấp trời ẩm thấp quá lại sơ ý ko để cẩn thận vừa rồi mới kt có mấy cái sợi tóc nhỏ tí tí , và e đang ngi là nó bị mốc ạ , nếu trường hợp xấu nhất là mốc thì có cách nào chữa ko ạ ? nếu mang ra thợ thì e sợ ko an toàn và lại e nge nói là thao ra sẽ làm ảnh hưởng đến chất ảnh ?
    - E đang phân vân là nếu e bảo quản tốt ở môi trường tốt thì nấm mốc nó có lây sang nhau ko ạ ?
    e đang rất hoang mang và mong các a tư vấn và chỉ e cách nào hợp lý ạ ? vì ống cũng đắt tiền mà bị như vậy sót xa lắm ạ :(

Quote Được gửi bởi congvn View Post

tình hình là lens e mấy hôm ẩm thấp trời ẩm thấp quá lại sơ ý ko để cẩn thận vừa rồi mới kt có mấy cái sợi tóc nhỏ tí tí , và e đang ngi là nó bị mốc ạ , nếu trường hợp xấu nhất là mốc thì có cách nào chữa ko ạ ? nếu mang ra thợ thì e sợ ko an toàn và lại e nge nói là thao ra sẽ làm ảnh hưởng đến chất ảnh ?
    - E đang phân vân là nếu e bảo quản tốt ở môi trường tốt thì nấm mốc nó có lây sang nhau ko ạ ?
    e đang rất hoang mang và mong các a tư vấn và chỉ e cách nào hợp lý ạ ? vì ống cũng đắt tiền mà bị như vậy sót xa lắm ạ :(
    Chúc mừng bạn đã học được 1 bài học cực kỳ đáng giá ạ. Và cũng chia buồn với cái lens của bạn. Theo mình biết thì tất cả các lens của bạn qua quá trình sử dụng đều ẩn chứa bào tử nấm mốc rồi ạ, Nên bạn có để cách ly như nào mà điều kiện thuận lợi thì vẫn có nấm mốc hết à. Mà theo mình biết lớp phủ trên lens là hợp chất hữu cơ, và đây là nguồn dinh dưỡng cho nấm mốc phát triển. Khi phát triển nhó sẽ ăn mòn lớp này. Bây giờ bạn chịu khó mang đi vệ sinh đi sạch chỗ nấm đấy đi, thì tình hình cải thiện dc phần nào thôi. Mà em thường cất máy trong hộp chống ẩm + cắm thêm cái đèn UV nữa, chi phí chả bao nhiêu mà nó lại diệt nấm ^^
    Uầy ... PTS ảo lòi ^^

Bạn để trong tủ ( hộp ) với độ ẩm <50% thì sẽ k lo bị lây lan nhé. Còn lens mốc bạn mang lên VIC lau, tầm 1 tháng là lấy đc, nhưng ít như thế thường là VIC sẽ khuyên là để dùng k nên lau :D

..........
    ..........
    ......... :(
    - Vi mốc sinh sản bằng cách phát tán rất nhiều bào tử cực nhỏ bay lơ lửng, mắt thường không thấy được (Zoom lens nó xì ra môi trường...)
    - Bảo quản ở môi trường gần nhau, thì khó nói có thể tránh được vi bào tử bay sang. Vấn đề là môi trường bảo quản nếu được khống chế tốt ( tủ chống ẩm) thì vi bào tử nằm im (sống dai đấy nhé) khó/ không phát triển...

Hôm kia em vác máy đi chụp ngoài trời, đến địa điểm chụp 1-2 tấm khởi động rồi lững thững dạo quanh. Lát sau giờ máy chụp tiếp thì giật cả mình, khung ngắm mờ tịt do hơi nước ám vào kính lọc. Lau vội rồi tháo ra thì mặt lens không sao cả, mấy hôm trời ẩm ướt ghê thiệt !
    May có filter đỡ hộ chứ không thì độ tuần sau lens mọc rễ quá.
    Được sửa bởi pnlangthang lúc 10:13 PM ngày 04-12-2012

tái sao filter lại chánh đc mốc ạ ? e đang phân vân có nên mang tiệm ko ? còn nếu bảo quản tốt liệu lây không? có ai bị như e ko nói e biết cái đc ko ạ :(

tái sao filter lại chánh đc mốc ạ ? e đang phân vân có nên mang tiệm ko ? còn nếu bảo quản tốt liệu lây không? có ai bị như e ko nói e biết cái đc ko ạ :(
    giờ bác mượn được ở đâu cái đèn UV, mang ra cho em nó tắm vài tiếng ... thích thì lật đi lật lại để diệt nấm cho đều. Nếu ko chụp nữa thì cho vô hộp chống ẩm. Còn thấy chụp ảnh hưởng đến ảnh do có mấy vệt nấm đen đen thì mang đi vệ sinh, Vệ sinh xong xũng đỡ. Còn lens của bác bị rỗ lớp phủ rồi. :( buồn thay bác
    Uầy ... PTS ảo lòi ^^