Trang 1 / 83 1231151 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 825

Chủ đề: Sống chậm một chút, hoài niệm một chút, vài lời, vài điều gửi gắm, xẻ chia ...

Sống chậm một chút, hoài niệm một chút, vài lời, vài điều gửi gắm, xẻ chia ...

Các Bác,

Chẳng biết tại mình già, hay chung quanh mình quá nhiều thay đỗi?!
    Sao chợt thấy cuộc sống tất bật quá! ồn ào quá!
    Nó cuốn lôi ta đi dù có muốn hay không ...

Thật ít những khoảng lặng cho tâm hồn.
    Hiếm có những buổi sáng thư thã bên ly cà phê, vừa nhâm nhi vừa tán dóc với một anh bạn, một người thân ...
    Hiếm có một buổi chiều lãng đãng, thả bộ theo triền dốc thoai thoãi, mắt nhìn về cảnh chiều tà mà nhớ thương hay hoài niệm về một ai đó ...
    Càng hiếm hơn những dòng chữ nắn nót, những lá thư tay bạn gữi bạn, hay thư vợ gửi chồng, với những lời yêu thương nồng nàn, mãnh liệt.

Quá máy móc, quá tinh vi, và cả quá vô tình! Rất tự nhiên như đời ắt sinh ra là đã vậy!

Thôi thì mình mạo muội mở ra một topic, cứ cho là nó "sến", cứ cho là "cải lương", nhưng chỉ muốn làm tí gì đó cho nhịp sống nó chậm lại ... dù chỉ chút ít, dù là trong một thời khắc ngắn ngũi.

Bạn có thể qua đây tặng cho ai đó tấm ảnh, với những kỹ niệm mà ta muốn chia xẻ ...
    Bạn cũng có thể viết vài dòng yêu thương, nhắn nhủ, gửi gắm tấm chân tình đến một người yêu thương mà đã lâu rồi không gặp.
    Hay đơn giản hơn, bạn có thể post một tấm ảnh mới chụp, chia sẻ với mọi người về cảm nghĩ, góc nhìn, và những gì bạn muốn gửi gắm qua bức ảnh.

Trộm nghĩ "món" này chắc rất kén người, (hoặc cũng có thể hốt được nhiều gạch đá), nhưng kệ - biết đâu đó cũng có một vài người "hâm" như mình chắng :-)

Rất mong ý kiến các Bác.
    Thân mến.
    Được sửa bởi samuelphilong lúc 10:59 PM ngày 09-11-2012

Xin phép Bác Meodihia, cho em tự mở hàng bằng những tấm ảnh được BẠN tặng, trân trọng lắm, quý giá lắm ... tấm lòng của kẽ Nam, người Bắc.

Quote Được gửi bởi meodihia View Post
    Quote Được gửi bởi samuelphilong View Post
    Em chào bác Samuel!
    Nhân chuyến đi Mù Cang Chải vừa qua (27/9/2012) em tặng bác tấm hình đúng như lúc trước chỉ khác bây giờ lúa đã chín. Chúc bác luôn khỏe! Ước mơ có dịp cùng bác lang thang với những cánh đồng lúa chín ở vùng cao phía Bắc.

Thật đẹp Bác Mèo ạ!
    Rất cảm ơn Bác đã nhớ tới và gủi tặng em, tin rằng anh em ta sẽ sớm có dịp gặp nhau (không cứ ở miền Bắc, biết đâu lại ở Sài gòn Bác nhể?!)
    Em cũng rất mong như vậy bác ạ. Nhân đây em xin gửi tặng bác chút nắng chiều vùng Tây Bắc qua chuyến phượt vừa rồi của em.

#- Chiều vàng La Pán Tẩn (Mù Cang Chải, Yên Bái)

Cảm ơn Bác Samuel!

Em phải nói lời cảm ơn Bác vì đã lâu rồi em cứ nung nấu trong đầu một chủ đề mới mà chưa thể gọi tên nó ra được. Bác quả là người từng trải đã nói hộ em (và biết đâu là với rất nhiều người) những gì mà lớp chúng ta nên hướng tới để cuộc sống thêm tốt đẹp và thanh thản hơn.
    Quả là chuẩn không cần chỉnh:
    "Chẳng biết tại mình già, hay chung quanh mình quá nhiều thay đổi?!
    Sao chợt thấy cuộc sống tất bật quá! Ồn ào quá!

Hiếm có những buổi sáng thư thả bên ly cà phê, vừa nhâm nhi vừa tán dóc với một anh bạn, một người thân ...
    Hiếm có một buổi chiều lãng đãng, thả bộ theo triền dốc thoai thoải, mắt nhìn về cảnh chiều tà mà nhớ thương hay hoài niệm về một ai đó
    ...
    "

Bây giờ em đã nghiệm ra, ở mỗi con người luôn cần những khoảng lặng mà nếu ai không có nó thì sẽ chẳng biết đến xung quanh đang tồn tại những cái gì. Cái khoảng lặng vô hình này rất dễ nhưng cũng rất khó để tìm ra nó giữa cái chốn mà người đời thường hay "đồn thổi" là chốn "phồn hoa, đô thị". Cũng không có gì lạ khi sống trong một môi trường mà Tiền là vấn đề được đặt lên hàng đầu và thường được cân đong đo đếm rất tỉ mỉ (tiền thì em cũng cần nhưng có nhất thiết phải chà đạp, lừa đảo và đánh đổi cả nhân cách để có nó không?) thì vô cảm và xơ cứng với những gì đang diễn ra ở xung quanh là điều khó tránh khỏi. Vậy nên, cần phải sống chậm lại và cả hoài niệm nữa để tìm lại chính mình, tìm lại những giá trị truyền thống đang dần bị mài mòn thậm chí là bị (những người tự cho là tỉnh táo và trí tuệ) vất bỏ.
    Ngộ ra được điều này nên em tìm đến nhiếp ảnh hy vọng có thể tìm được những khoảng lặng cho riêng mình và cũng để chia sẻ với những ai đồng cảm.
    Được sửa bởi meodihia lúc 11:16 PM ngày 11-11-2012
    ĐI MỘT NGÀY ĐÀNG - LỌT MỘT SÀNG KHÔN?!

Một buổi chiều, khi ngồi ngắm mặt trời lặn cùng với màn sương mờ buông xuống chợt thấy lòng lắng lại, chợt thấy mình đang bị cuốn vào vòng bon chen chức tước (dù chỉ là cái loại chức tước vớ vẩn) - Sao mình lại u mê thế nhỉ?

(Y Tý - Bát Xát, Lào Cai)

sống chậm để cảm nhận cuộc sống quanh ta nhiều màu sắc và thật thú vị
    em ủng hộ bác chủ 1 pic
    phangaukr

Quote Được gửi bởi phuonghoanglua View Post
    em ủng hộ bác chủ 1 pic
    @-phuonghoanglua: Ảnh này của bác đẹp quá và đương nhiên là cũng "Chậm" như chủ đề. Cảm ơn bác đã chia sẻ!

Cảm ơn Bác Samuel!

Em phải nói lời cảm ơn Bác vì đã lâu rồi em cứ nung nấu trong đầu một chủ đề mới mà chưa thể gọi tên nó ra được. Bác quả là người từng trải đã nói hộ em (và biết đâu là với rất nhiều người) những gì mà lớp chúng ta nên hướng tới để cuộc sống thêm tốt đẹp và thanh thản hơn.
    Quả là chuẩn không cần chỉnh:
    "Chẳng biết tại mình già, hay chung quanh mình quá nhiều thay đổi?!
    Sao chợt thấy cuộc sống tất bật quá! Ồn ào quá!

Hiếm có những buổi sáng thư thả bên ly cà phê, vừa nhâm nhi vừa tán dóc với một anh bạn, một người thân ...
    Hiếm có một buổi chiều lãng đãng, thả bộ theo triền dốc thoai thoải, mắt nhìn về cảnh chiều tà mà nhớ thương hay hoài niệm về một ai đó
    ...
    "

Bây giờ em đã nghiệm ra, ở mỗi con người luôn cần những khoảng lặng mà nếu ai không có nó thì sẽ chẳng biết đến xung quanh đang tồn tại những cái gì. Cái khoảng lặng vô hình này rất dễ nhưng cũng rất khó để tìm ra nó giữa cái chốn mà người đời thường hay "đồn thổi" là chốn "phồn hoa, đô thị". Cũng không có gì lạ khi sống trong một môi trường mà Tiền là vấn đề được đặt lên hàng đầu và thường được cân đong đo đếm rất tỉ mỉ (tiền thì em cũng cần nhưng có nhất thiết phải chà đạp, lừa đảo và đánh đổi cả nhân cách để có nó không?) thì vô cảm và xơ cứng với những gì đang diễn ra ở xung quanh là điều khó tránh khỏi. Vậy nên, cần phải sống chậm lại và cả hoài niệm nữa để tìm lại chính mình, tìm lại những giá trị truyền thống đang dần bị mài mòn thậm chí là bị (những người tự cho là tỉnh táo và trí tuệ) vất bỏ.
    Ngộ ra được điều này nên em tìm đến nhiếp ảnh hy vọng có thể tìm được những khoảng lặng cho riêng mình và cũng để chia sẻ với những ai đồng cảm.
    Em cảm ơn Bác Mèo lắm lắm!
    Hôm qua post topic lên xong ... em lại hối hận, cứ sợ anh em bảo mình "hâm".
    Có bác cùng chia xẻ là em vui lắm ah.
    (Từng dòng, từng chữ bác viết sao mà nó cứ y như những gì em nghĩ trong đầu ... lạ thật!)

Quote Được gửi bởi phuonghoanglua View Post
    em ủng hộ bác chủ 1 pic
    Ảnh rất tỉnh, cho cảm xúc nhẹ nhàng ... hay lắm bác.
    À chào mửng thành viên thứ 3 của topic!

Chuyến nào ra Hà Nội em cũng cố sắp xếp để ghé qua nơi này ... êm đềm, và thanh thản ngay giữa chốn phồn hoa.
    Dân Hà thành quả là được thiên nhiên ưu đãi thật, dưng đâu ngay giũa thành phố nổi lên cái hồ to tướng.

Quote Được gửi bởi samuelphilong View Post
    Chuyến nào ra Hà Nội em cũng cố sắp xếp để ghé qua nơi này ... êm đềm, và thanh thản ngay giữa chốn phồn hoa.
    Dân Hà thành quả là được thiên nhiên ưu đãi thật, dưng đâu ngay giũa thành phố nổi lên cái hồ to tướng.

Bác cảm nhận cũng như em vậy, đây là một trong những nơi em hay ngồi "thiền" mỗi khi lên thăm con gái. Em cũng rất nhiều ảnh về Hồ Gươm - Tháp Rùa nhưng ảnh này bác chụp nhẹ nhàng hơn em. Em tham lấy Tháp Rùa nên trông hơi nặng, lần sau em rút kinh nghiệm chụp lại.

nhìn ảnh của các bác cho em 1 cảm giác rất thanh bình
    phangaukr

Trang 1 / 83 1231151 ... Cuối cùngCuối cùng