Trang 3 / 4 Đầu tiênĐầu tiên 1234 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 21 đến 30 / 34

Chủ đề: Xin nhờ các ACE box Sony tư vấn nâng cấp máy quay phim cầm tay cho bố vợ e

Quote Được gửi bởi tommeow View Post
    Mình chơi chứ đâu phải dân mua bán nên đang thích nó thì bán làm gì. Cái điều mình thắc mắc bác khg nói, lại nói trớt quớt!
    Vậy là bác không biết Cukhoaicodon là cao thủ video,những gì bác ấy tư vấn là rất chuẩn ( tất cả đều từ thực tế sử dụng thiết bị ).

Theo mình thì con Sony HX100v quay phim ăn đứt NEX5. Chế độ PS ( 1920x1080/30fps ) cho hình ảnh d0ẹp không chê vào đâu được. Mình đã xài con NEX 5 và cũng vừa bán.
    Bác muốn nói rõ thì bác nên giải thích vì sao bác cho là HX100V lại quay đẹp hơn Nex5. một thằng cảm biến to gấp 3 so với thằng kia thì sao hình lại xấu hơn? một thằng xài lens rời lại quay thua thằng Pns với cái lens bé tí,
    một thằng 15tr lại sử dụng xấu hơn thằng 9tr ah? Sony chắc nó rảnh...
    Mình nghĩ bác quay Nex xấu hơn HX100v đơn giản là vì bác không biết sữ dụng Nex5 bạn có thấy ai quay MV bằng HX100V chưa?
    nhưng Nex5 thì có khá nhiều MV được thực hiện bằng nó đấy

Sony mà trang bị ống kính G là em chê dài-không thể bằng được Carl Zeiss (ngay cả NEX5)
    bạn có thể giải thích tại sao dòng G của Sony không bằng CZ không? hay tại bạn quay xấu, rồi phán đại 1 câu.
    Cũng thấy có điều hơi lạ là NEX 5 còn có ng chơi rồi bán lại nhiều, còn HX100V hầu như không thấy ai bán lại cả.
    Nex dòng máy hot và ra liên tục ai chơi máy cũng thích thẩm du cái mới, vì vậy Nex bị rao bán liên tục kể cả Nex6 cũng đã có người rao bán. quan trọng là chưa có ai chê Nex chụp hay quay xấu cả
    Mình chơi chứ đâu phải dân mua bán nên đang thích nó thì bán làm gì. Cái điều mình thắc mắc bác khg nói, lại nói trớt quớt!
    dân chơi máy pns thường không (hoặc không biết) quan tâm đến kỹ thuật và công nghệ cái họ cần là ghi lại hình ảnh, để chế độ P cho nó tiện hoặc chỉ biết xài chế độ P thì đâu có nhu cầu đổi máy mới liên tục làm gì,
    vấn đề ở đây không phải mình nói bạn là dân buôn bán mà mình muốn nói bạn rao thử lên xem mất bao lâu thì có ai hỏi mua máy? bạn sẽ hiểu chiếc máy bạn đang sử dụng tại sao không thấy ai bán...
    Chúc vui
    Được sửa bởi cukhoaicodon lúc 06:29 PM ngày 04-01-2013

Chưa chắc máy đắt tiền hơn là đẹp hơn (mà con NEX 5 giá đâu hơn HX100 bao nhiêu) Bác có xài thử con HX100V chưa(có thiệt không?) Còn mình htì xài qua 3 đời ống kính G rồi : HX9V, HX5V. NEX. Về thông số thì kệ, chỉ thấy G khg bằng CZ, thế thôi.

Chưa chắc máy đắt tiền hơn là đẹp hơn (mà con NEX 5 giá đâu hơn HX100 bao nhiêu) Bác có xài thử con HX100V chưa(có thiệt không?).
    Minh chưa xài HX100V nhưng trình độ đủ để đọc thông số kỹ thật và review để hiểu cái nào hơn, không nói theo kiểu cảm cảm tính vì mình chụp xấu rồi bảo tại cái máy đâu ah
    Còn mình htì xài qua 3 đời ống kính G rồi : HX9V, HX5V. NEX. Về thông số thì kệ, chỉ thấy G khg bằng CZ, thế thôi
    3 đời máy bạn xài toàn là dòng máy Pns, giá trị máy thấp dành cho người không chuyên chưa đủ để kết luận là dòng G hay hơn CZ
    và cuối cùng bạn bảo
    Về thông số thì kệ, chỉ thấy G khg bằng CZ, thế thôi
    thì bó tay toàn tập rồi..khà khà

Nói có sách mách có chứng, bác đưa lên tấm ảnh nào đẹp nhất của 2 con NEX và HX100 xem thử. Quả là lí thuyết có khác. Lí thuyết suông. Chưa xài mà dám bảo là cái này xấu, cái kia đẹp. hic hic..

Theo mình thì con Sony HX100v quay phim ăn đứt NEX5. Chế độ PS ( 1920x1080/30fps ) cho hình ảnh d0ẹp không chê vào đâu được. Mình đã xài con NEX 5 và cũng vừa bán.
    Sony mà trang bị ống kính G là em chê dài-không thể bằng được Carl Zeiss (ngay cả NEX5)
    Cũng thấy có điều hơi lạ là NEX 5 còn có ng chơi rồi bán lại nhiều, còn HX100V hầu như không thấy ai bán lại cả.
    Chưa chắc máy đắt tiền hơn là đẹp hơn (mà con NEX 5 giá đâu hơn HX100 bao nhiêu) Bác có xài thử con HX100V chưa(có thiệt không?) Còn mình htì xài qua 3 đời ống kính G rồi : HX9V, HX5V. NEX. Về thông số thì kệ, chỉ thấy G khg bằng CZ, thế thôi.

Nói có sách mách có chứng, bác đưa lên tấm ảnh nào đẹp nhất của 2 con NEX và HX100 xem thử. Quả là lí thuyết có khác. Lí thuyết suông. Chưa xài mà dám bảo là cái này xấu, cái kia đẹp. hic hic..
    bác tỏ ra nguy hiểm quá, thôi chịu bác, dừng lại ở đây ah
    P/s mình Quote bài của bác lại để khi bác đủ kiến thức xem lại sẽ hiểu mình "nguy hiểm" đến mức nào
    Được sửa bởi cukhoaicodon lúc 07:59 PM ngày 04-01-2013

Nguy hiểm là gì vậy bác? Xét về khía cạnh nghệ thuật thì trừu tượng và bao la lắm. Mình chỉ "thèm" thấy bác chứng minh được cái xấu của HX100v và cái đẹp trội hơn của NEX thôi mà. Dangerous..nguy hiểm..,bác hiểu từ này theo khái niệm nào vậy? Cái đẹp tất nhiên sẽ được công nhận thôi mà. Mình chỉ muốn thưởng thức ngay món bò bít tết, không muốn chỉ nghe nói công thức thôi mà chảy nước miếng. Bác có hiểu không ạ?

Nguy hiểm là gì vậy bác? Xét về khía cạnh nghệ thuật thì trừu tượng và bao la lắm. Mình chỉ "thèm" thấy bác chứng minh được cái xấu của HX100v và cái đẹp trội hơn của NEX thôi mà. Dangerous..nguy hiểm..,bác hiểu từ này theo khái niệm nào vậy? Cái đẹp tất nhiên sẽ được công nhận thôi mà. Mình chỉ muốn thưởng thức ngay món bò bít tết, không muốn chỉ nghe nói công thức thôi mà chảy nước miếng. Bác có hiểu không ạ?
    Cộng đồng mạng hiểu những đóng góp của những ACE đã trải qua thực tế đóng góp trên diễn đàn,nhưng cũng đừng lợi dụng diễn đàn để thể hiện quan điểm cá nhân.

Hỏi thật nhé, ngoài biết chữ bác biết suy nghĩ không vậy? hay muốn mình chửi thẳng vào mặt bác là "đã ngu mà hay tỏ ra nguy hiểm" đã nói là cảm biến của HX100V nhỏ hơn 3 lần so với Nex và Nex xài lens rời hơn hẳn cái Pns cảm biến Exmor R CMOS 1/2.3 type (7.77mm) bác đang cầm với cái lens dính liền bé xíu đấy, thua từ cảm biến đến - iso - độ phân giải - định dạng ảnh - chế độ focus....đấy là chứng minh và ai đọc cũng hiểu chỉ một mình bác không hiểu. nên có nói mãi thì bác cũng không hiểu...
    Nex5 vs HX100v
    Significantly smaller 111x59x38 mm vs 122x87x93 mm 4x smaller
    Significantly larger sensor APS-C 23.4x15.6mm vs 1/2.3" 6.2x4.6mm More than 13x larger sensor
    Better maximum light sensitivity 12,800 ISO vs 3,200 ISO

The NEX-5's maximum light sensitivity is 2 f-stops better
    Has interchangeable lenses Yes vs No

Can take advantage of a variety of lenses
    Higher true resolution 14 MP vs 9.7 MP

Capture more than 40% more detail in your photos
    Shoots RAW Yes vs No

Digitally develop your own photos with precise image control
    Much thinner 1,5" vs 3,7"

2.4x thinner
    Significantly lighter 287 g vs 577 g

2x lighter
    More focus points 25 vs 9

Set focus accurately within the frame
    Supports an external flash Yes vs No

An external flash often produces better looking flash images

Bác bảo người khác lí thuyết suông nhưng bác cũng có chứng minh được bằng hình ảnh nào đâu, bác cukhoai ít ra còn chứng minh bằng thông số kỹ thuật.
    Bác dùng nhiều dòng máy vậy chắc quay phim chụp ảnh không tệ tí nào, đưa lên mấy ảnh bác chụp bằng HX100V cho anh em đánh giá máy tốt tí. Chứ em thấy bác hơi quá bảo vệ quan điểm của mình đó.
    Máy to không phải lúc nào cũng tốt hơn máy nhỏ, điều đó chắc chắn (như chụp macro thì sony T100 cũ của em dí sát hơn, chụp macro hơn là Nex 5N và lens kit em đang dùng) nhưng trong hầu hết mọi trường hợp đều hơn.

Trang 3 / 4 Đầu tiênĐầu tiên 1234 Cuối cùngCuối cùng