Trang 2 / 2 Đầu tiênĐầu tiên 12
Hiển thị kết quả từ 11 đến 18 / 18

Chủ đề: [Hỏi anh em Pentaxians] Megapixel và chất lượng ảnh - APS-C tốt hơn Full-Frame ?

vâng thì giả sử như 2 máy chụp cùng 1 khung cảnh như nhau, ff là 21 triệu điểm ảnh được rải đều trên 1 diện tích cảm biến là 864 còn crop là 16 triệu điểm ảnh được rải đều trên diện tích là 368, như vậy diện tích mỗi điểm ảnh trên ff sẽ to hơn crop gần 1,8 lần. Khi mà mỗi điểm ảnh to hơn thì nó sẽ nhận ánh sáng nhiều hơn, đầy đủ và chính xác hơn bác ạ, và cũng chính điều đó là nguyên nhân chính làm cho fullframe ít noise hơn so với crop. Còn về K5 và 5dmk2 nhiều khi K5 cho ra ảnh tốt hơn 5d thì theo em là do K5 sử dụng công nghệ làm cảm biến tốt hơn do ra sau. Mà theo em cái quan trọng khi lên ff đấy là việc cảm biến có khả năng thu được đẩy đủ ảnh quang học do ống tạo ra. Giả sử 2 máy cùng dùng 1 ống và ống có thể tạo được ảnh quang học với độ phân giải là 100 lp/mm thì ống đó lắp trên ff sẽ tạo được ảnh có độ phân giải tối đa là 100 lp/mm còn crop thì chỉ có thể tạo ra độ phân giải là 66 lp/mm là tối đa thôi, hay nói cách khác thì việc lắp 1 ống ff lên máy crop ta đã làm mất đi 1/3 độ nét của ống đó (đương nhiên không bàn tới các ống chỉ lắp trên máy crop).
    Nếu các bác để ý nghiên cứu chỉ số quang học của ống trên dxo thì sẽ thấy các ống lắp trên máy crop thường không vượt qua được 50 lp/mm còn ff có thể đạt tầm 70 lp/mm, các ống của pentax không có ống nào điểm thực sự cao vì pentax hoàn toàn không có ff để test , nói chung theo em thì thiếu ff vẫn luôn là một bất lợi bác ạ

Vâng, bác aqnacm có phân tích rất logic và có lý ! Không biết mọi người có lập luận nào nữa không, Omnis nói ngay ở topic là Omnis suy luận bừa bãi mà, nhưng mọi người phải phân tích rõ vì sao nó bừa bãi, ví dụ cụ thể như bác aqnacm nói !

nhưng mà nói thế thì mới thấy đẳng cấp và sự khác biệt của 645D bác ạ, có điều xa xôi quá :((

Em chỉ biết 1 điều rằng Lens dành cho crop sẽ tiết kiệm vật liệu -> chi phí rẻ hơn. Hiện tại đang bất mãn bởi giá lens DA bây giờ!

Bác Hoàng Long phân tích thêm về vụ lens cho crop tiết kiệm vật liệu xem nào :-D

em nghe nói là mấy cái lens fix DA cắm máy phim vẫn chụp bình thường mà, còn lens zoom DA thì lại làm cho người dùng pentax không bao giờ phải băn khoăn là việc cắm cái lens này lên body của mình đã làm mất 1/3 giá trị của lens như kiểu cắm ống L lên 7D chẳng hạn, ngoài ra thì em thấy vì pentax ko có ff nên lens riêng cho crop nhiều lens hay ho hơn ni ca, ví dụ như là 16-45 f4, 17-70 f4, 50-135 2.8. Nói về tính unique và p/p thì em vẫn nghĩ là ko có gì phải bất mãn cả ;)

Quote Được gửi bởi omnislash View Post
    vậy ta có thể suy ra rằng số điểm ảnh trên một inches (PPI) của K-5 sẽ nhiều hơn trên 5DmII ? Và suy ra tiếp ảnh chụp bằng K-5 sẽ chi tiết hơn ảnh chụp bằng 5DmII ?
    - Theo em được biết thì mật độ điểm ảnh nhiều hơn ko làm ảnh đẹp hơn mà phải là diện tích 1 điểm ảnh to hơn mới làm ảnh đẹp hơn.
    - Lý thuyết thì hoàn toàn như bác @aqnacm nói.
    + Cùng 1 kích cỡ cảm biến thì số điểm ảnh càng nhiều thì diện tích của 1 điểm ảnh càng nhỏ. Diện tích 1 điểm ảnh nhỏ thì lượng ánh sáng đi vào càng ít, máy sẽ phải khuếch đại tín hiệu từ điểm ảnh đó lên, và dẫn đến khuếch đại cả phần tín hiệu xấu ~~~> noise, ảnh xấu,...
    + Ngược lại trên thì em hiểu FF cho ảnh thô đẹp hơn Crop. :D

Quote Được gửi bởi alanjohn View Post
    - Theo em được biết thì mật độ điểm ảnh nhiều hơn ko làm ảnh đẹp hơn mà phải là diện tích 1 điểm ảnh to hơn mới làm ảnh đẹp hơn.
    - Lý thuyết thì hoàn toàn như bác @aqnacm nói.
    + Cùng 1 kích cỡ cảm biến thì số điểm ảnh càng nhiều thì diện tích của 1 điểm ảnh càng nhỏ. Diện tích 1 điểm ảnh nhỏ thì lượng ánh sáng đi vào càng ít, máy sẽ phải khuếch đại tín hiệu từ điểm ảnh đó lên, và dẫn đến khuếch đại cả phần tín hiệu xấu ~~~> noise, ảnh xấu,...
    + Ngược lại trên thì em hiểu FF cho ảnh thô đẹp hơn Crop. :D
    Bạn nên lưu ý là ta đang nói về chụp trong studio với điều kiện ánh sáng tối ưu !
    Trong trường hợp này ngay cả điện thoại Nokia Pure chắc cũng không thua kém là bao =))
    xin hãy góp ý chân thành

Trang 2 / 2 Đầu tiênĐầu tiên 12